Trải nghiệm ứng dụng OTT Viettalk - Sự lựa chọn mới dành cho sinh viên học sinh

songoku9x

Well-Known Member

Khi nhắc đến ứng dụng OTT (Over-The-Top), nói một cách dễ hiểu là những ứng dụng nhằm để phục vụ cũng như đáp ứng mục đích nghe gọi và nhắn tin miễn phí của người dùng thì chúng ta sẽ nghĩ ngay những cái tên rất phổ biến hiện nay như Zalo hay Viber chẳng hạn, đây là những ứng dụng được rất nhiều lượt tải về sử dụng và đánh giá cao. Viettalk ngoài việc đáp ứng các chức năng cơ bản của một ứng dụng nhắn tin và nghe gọi miễn phí thì sẽ có những lợi thế dành riêng cho những ai sử dụng nhà mạng của hãng từ ứng dụng Viettalk. Vậy ứng dụng Viettalk đã tạo nên sự khác biệt như thế nào so với các ứng dụng OTT phổ biến hiện nay???

Để sử dụng, người dùng chỉ cần vào kho ứng dụng Google Play và gõ từ khóa Viettalk để tìm kiếm, tải về và cài đặt.

Các quyền yêu cầu truy cập của ứng dụng khi cài đặt.

Cũng như các ứng dụng OTT khác hiện nay, ứng dụng yêu cầu người dùng phải điền số điện thoại để đăng kí sử dụng, đây là các bước cơ bản mà các ứng dụng OTT nào hiện nay đều cũng có.

Và đây là giao diện của ứng dụng, mặc dù đơn giản và trực quan với tông màu xanh trắng đơn giản và dễ nhìn nhưng mình không đánh giá cao giao diện này vì nó không mang được phong cách mới lạ để tạo sự khác biệt so với các ứng dụng khác. Khi sử dụng mình cứ tưởng đang dùng ứng dụng Zalo chứ không phải của Viettalk

Thanh menu sẽ xuất hiện khi người dùng vuốt màn hình từ bên trái qua để sử dụng các công cụ mà ứng dụng mang lại. Và càng đi sâu vào bên trong ứng dụng, mình cảm thấy ứng dụng Viettalk gần như gọi là sao chép gần giống khoảng 90% giao diện.

Khung chat cũng được thiết kế giống như trên ứng dụng Zalo, tuy nhiên ứng dụng không hỗ trợ nhiều chức năng như gửi video hay vẽ hình mà chỉ là những bổ sung cơ bản.

Khi người dùng nói đến ứng dụng OTT, điều đầu tiên phải nghĩ đến đó chính là chất lượng cuộc gọi có tốt và ổ định, rõ hay không. Và với Viettalk sau một thời gian mình sử dụng, mình đánh giá chất lượng thực hiện cuộc gọi cho chất âm rõ ràng, tuy nhiên khả năng ổn định đường truyền khi gọi thì lại không cao, đôi lúc bị ngắt quãng. Mình có sử dụng sóng wifi cũng như sim 3G để kiểm tra thì kết quả đạt được đều như nhau.

Mình cứ tưởng rằng Viettalk thật sự không có gì nổi bật so với các ứng dụng OTT phổ biến hiện nay, tuy vậy Vinaphone cũng tich hợp thêm một tính năng mới để gọi là gỡ gạc lại đó chính là tính năng lắc điện thoại để tìm kiếm và kết bạn. Nghe có như không có gì đặc sắc cho lắm, nhưng dù sao điều này cũng làm cho ứng dụng Viettalk có sự khác biệt và mình đi ra đường hay ngồi trong quán cafe mà cầm điện thoại lắc lắc thì người xung quanh cũng cảm thấy lạ và tò mò chứ. Mình sử dụng tính năng này thì cảm thấy nó tìm kiếm tưng đối tốt và ổn.

Những ai đang sử dụng thuê bao dịch vụ của nhà mạng Vinaphone thì người dùng sẽ được miễn phí cước khi sử dụng ứng dụng Vettalk, cũng như người dùng có thể nạp tiền điện thoai thông qua ứng dụng một cách dễ dàng. Đây sẽ là một tin vui cho các bạn sinh nào đang xài mạng của Vinaphone.

Phiên bản ứng dụng Viettalk hiện tại trên Android là 1.1.0, nhưng trên iOS lại là 1.1.8

* Ưu điểm:
- Giao diên trực quan và dễ sử dụng.
- Các tính năng độc đáo độc quyền dành cho các thuê bao sử dụng dịch vụ nhà mạng Vinaphone.

* Nhược điểm:
- Chưa tạo được phong cách riêng cho ứng dụng, vẫn sử dụng kiểu thiết kế giao diện như các phần mềm OTT khác hiện nay.
- Chất lượng cuộc gọi rõ, đôi lúc chưa thật sự ổn định.

Kết

Với giao diện người dùng trực quan và dễ sử dụng, hỗ trợ nhiều tính năng cần thiết của một ứng dụng OTT, khả năng kết nối từ việc nghe gọi cho đến nhắn tin tốc độ ổn định cũng như các tính năng độc quyền dành cho thuê bao của nhà mạng Vinaphone. Mặc dù, trên thị trường hiện nay có nhiều ứng dụng OTT và các chức năng đều tương tự nhau, tuy nhiên Viettalk sẽ là một ứng dụng sáng giá và giúp người dùng có thêm cho mình sự lựa chọn mới để sử dụng, nhất là những ai đang sử dụng thuê bao của nhà mạng Vinaphone. Hiện tại, ứng dụng Viettalk chỉ hỗ trợ hai nền tảng là Android và iOS, WindowsPhone sẽ sớm ra mắt trong thời gian tới, bạn có thể tải ứng dụng Viettalk dành cho Android tại đây và dành cho iOS tại đây.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tml3nr

Moderator
Ðề: Trải nghiệm ứng dụng OTT Viettalk - Sự lựa chọn mới dành cho sinh viên học sinh

Cảm ơn bác BuiAn nhiều. Có vẻ như gần đây Vinaphone muốn o bế khách hàng. Khoảng mấy tháng nay, tốc độ 3G Vịt Tèo chậm hẳn (còn 2-3Mbps), trong khi 3G của Vina lại rất nhanh (được 7-8Mbps). Chuyện này trước đây chưa thấy.

kunhikfc

Active Member
Ðề: Trải nghiệm ứng dụng OTT Viettalk - Sự lựa chọn mới dành cho sinh viên học sinh

Bác An có SS tài trợ hen, máy mới toanh :)

Canlolo

À há, thì sinh sau đẻ muộn, mình nghĩ là cái giao diện đó ổn thì nó dùng thôi bác à. CŨng giống như ông Cốc Cốc đấy, ban đầu ra cũng y sì như Chrome chứ đâu :))

Cay

Vừa nhìn vào mình cũng thấy mang máng giống zalo nhở, có khác tẹo gì đâu?

Bachtyty

Không sao đâu bạn trẻ à, giống giao diện nhưng mà tính năng và chất lượng mà ok thì vẫn ổn thôi. Điều khác biệt nằm ở chỗ đó :-B

Cay

À há, thì sinh sau đẻ muộn, mình nghĩ là cái giao diện đó ổn thì nó dùng thôi bác à. CŨng giống như ông Cốc Cốc đấy, ban đầu ra cũng y sì như Chrome chứ đâu :))

Bác nói cái thằng CC đó thì em đây cũng mới nhớ, đúng là giống giao diện, nhưng mà nó có nhiều tính năng hay ho ghê, còn thằng Viettalk này có gì đâu, chủ thớt cũng quánh giá nó bình thường kìa.

Canlolo

Bác thường lên đt bằng wifi hay 3G? Trả lời cho anh em biết nào ^^

Cay

Không sao đâu bạn trẻ à, giống giao diện nhưng mà tính năng và chất lượng mà ok thì vẫn ổn thôi. Điều khác biệt nằm ở chỗ đó :-B

Tại vì mình chưa thấy nó khác biệt điểm nào sất her her :))))

Cay

Bác thường lên đt bằng wifi hay 3G? Trả lời cho anh em biết nào ^^

Ờ thì wifi, nhưng ra ngoài đường không có wifi thì lên 3G thôi, Sao có liên quan gì?

Bachtyty

Chưa có thì sau này sẽ có, hoặc là đã có mà bác chưa biết xừa dùng đó chứ

Canlolo

Ờ thì wifi, nhưng ra ngoài đường không có wifi thì lên 3G thôi, Sao có liên quan gì?

Ừ thì đó, vấn đề là nếu bác dùng Viettalk này để chat chit nc với đám bạn bằng wifi thì hok nói gì, nhưng mà nếu cùng dùng Viettalk và chung nhà mạng Vina vs nhau thì xem như là free 3G nhé, tiện quá còn gì. Chứ không bình thường là bác phải bị trừ tiền 3G vào tài khoản gốc, mắc lắm đấy nhé :))

Bachtyty

Ừ thì đó, vấn đề là nếu bác dùng Viettalk này để chat chit nc với đám bạn bằng wifi thì hok nói gì, nhưng mà nếu cùng dùng Viettalk và chung nhà mạng Vina vs nhau thì xem như là free 3G nhé, tiện quá còn gì. Chứ không bình thường là bác phải bị trừ tiền 3G vào tài khoản gốc, mắc lắm đấy nhé :))

Mình đang nghĩ thế này, bác ấy cũng chả care tới khoản free này đâu, tại vì dùng 3G chắc cũng còn facebook, insta, đọc báo, lướt web, mua sắm hahahaha

Cay

Ô thật hả bác, thế là được free cả à? Thế phải chung nhà mạng mới đc hay sao? CÒn khác mạng thì bị trừ tiền như thường hả bác?

Cay

Mình đang nghĩ thế này, bác ấy cũng chả care tới khoản free này đâu, tại vì dùng 3G chắc cũng còn facebook, insta, đọc báo, lướt web, mua sắm hahahaha

Ayya, bị anh bạn bóc mẻ hết rồi sao… Nhưng, tôi đây không có mua sắm gì đâu nhé, rõ phí thời gian, mua thì đến trực tiếp tiệm mà mua =="

Taengook

Ui sao ứng dụng này giống Zalo vậy cả nhà, mới nhìn vào em tưởng chủ thớt đang trải review xài zalo không á???

Bachtyty

Cái này giống giống giao diện thôi bạn à, khác zalo nhiều lắm ấy.

Canlolo

Ô thật hả bác, thế là được free cả à? Thế phải chung nhà mạng mới đc hay sao? CÒn khác mạng thì bị trừ tiền như thường hả bác?

Đúng rồi, chung vina thì mới free đc thế, còn nếu không chung thì có tính phí như bình thường ấy, mà hình như vẫn rẻ hơn thì phải, do có nhà mạng hậu thuẫn mà, yên tâm về khoản này :))

Taengook

Vậy hả, hèn chi em cứ lầm sang zalo, nhưng mà cái Viettalk này dùng thế nào có bác nào chỉ em với.

Bachtyty

Thì nó vẫn là một ứng dụng OTT để nhắn tin, call free thôi bạn à. Được cái là nó tiết kiệm phí 3G cho ai xài chung mạng đó, chi tiết rõ hơn xin hỏi bác Canlolo :))

Canlolo

Thì nó vẫn là một ứng dụng OTT để nhắn tin, call free thôi bạn à. Được cái là nó tiết kiệm phí 3G cho ai xài chung mạng đó, chi tiết rõ hơn xin hỏi bác Canlolo :))

Gì gì, chú đá xoáy gì tôi :))))

Bên trên