[Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

rongconfafach

Ðề: [Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

Em mới nhìn qua thì thấy Dune chỉ có Digital out (HDMI/Optical) còn con S550 của bác chỉ có Analog in (RCA) nên tóm gọn lại là .... không nối được.
Vậy có thiết bị gì kết nối đc 2 cái này k bác :(

rongconfafach

Các bác cho e hỏi, có thiết bị nào kết nối được Dune HD TV-303D với loa EDIFIER S550 (5.1) k ạ, e cảm ơn !

khaine

Các bác cho e hỏi, có thiết bị nào kết nối được Dune HD TV-303D với loa EDIFIER S550 (5.1) k ạ, e cảm ơn !

Bác có thể nối loa với PC (đa phần PC mới đều có out 5.1) hoặc soundcard của PC. Nói chung phải có thiết bị nào out Analog đa kênh (Front, Surround, Center, Sub) thì mới nối được vào với con S550.

nhà đang đung sony 42w700b,thánh nào dùng qua dàn âm thanh sony TZ150 cho ý kiến với,mình chỉ phim và nghe nhạc trữ tình,ko hát hò gì.định mua về cho nó đọng bộ.

tuyengl

Tớ có con ampli Marantz PM7005 mà nghe với con loa củ chuối cũ tức quá, tiếng bass nó thế nào ấy. Muốn nâng đời bộ loa. Nhờ các bác tư vấn xem bộ loa nào hợp tầm 12-15 củ. Sở thích mình là nghe nhạc vàng, trữ tình nhưng tiếng bass chắc chắc chút. Cảm ơn cả nhà.

Tuant

Re: Ðề: [Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

Tình hình nhà em đang dùng bộ:
1, Ampli receiver: Yamaha RX-V471
2, Loa main: JPW 205
3, Loa Center : Tannoy Mercury VC
4, Loa surround: Tannoy Mercury VR
5, Boston Acoustics CS Sub II ( Subwoofer, 100w)

ĐỊnh cơ cấu lại để nghe nhạc là chính, thi thoảng xem phim
Trước hay xem phim giờ nghe nhạc là chính ( nói thực nghe không thấy ổn lắm) ( em đang định đổi loa main sang Loa Tannoy Mecury V4)

Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em ạ!

Minhsur

Banned
Ðề: Re: Ðề: [Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

Tớ có con ampli Marantz PM7005 mà nghe với con loa củ chuối cũ tức quá, tiếng bass nó thế nào ấy. Muốn nâng đời bộ loa. Nhờ các bác tư vấn xem bộ loa nào hợp tầm 12-15 củ. Sở thích mình là nghe nhạc vàng, trữ tình nhưng tiếng bass chắc chắc chút. Cảm ơn cả nhà.

Bác ghép thử với B&W 685S2 xem có hợp tai không.

Tình hình nhà em đang dùng bộ:
1, Ampli receiver: Yamaha RX-V471
2, Loa main: JPW 205
3, Loa Center : Tannoy Mercury VC
4, Loa surround: Tannoy Mercury VR
5, Boston Acoustics CS Sub II ( Subwoofer, 100w)

ĐỊnh cơ cấu lại để nghe nhạc là chính, thi thoảng xem phim
Trước hay xem phim giờ nghe nhạc là chính ( nói thực nghe không thấy ổn lắm) ( em đang định đổi loa main sang Loa Tannoy Mecury V4)

Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em ạ!
Nếu để nghe nhạc là chính mà muốn chất lượng kha khá một chút thì chắc bác phải thay cả amply. Chuyển sang amply 2CH hoặc AVR Denon.

hailong88

Member

chào các bác thóc lúa nhà em đang có khoảng 35 củ em muốn sắm bộ nghe nhạc xem phim các bác tư vấn em với ạ. Nhà e 25-30 m vuông, em nghe pop rock nhẹ , trữ tình cần âm thanh ấm bass tốt ạ.
Bác Dũng NP có offer em bộ denon3100+Jamoc95 +cent jamo c9 + sub jamoj10 + sur c91 ~ ngân quỹ của em có điều em đi nghe Jamo mà ko lọt tai ( 2 bộ 626 và 628 + hoàn thiện chán lắm nên em mất cảm tình Jamo lắm) em chưa nghe thử bộ bác Dũng chắc để sang tuần ạ.

Em đã nghe thử bộ 3100w+ boston a360 + sub jamo 260 + center Klipsch 52c giá cao hơn khoảng 5 củ nhưng em nghe nhạc thấy ấm và thoải mái đúng gu em luôn :D không biết các bác tư vấn em nên chọn bộ nào ạ .

Minhsur

Banned

chào các bác thóc lúa nhà em đang có khoảng 35 củ em muốn sắm bộ nghe nhạc xem phim các bác tư vấn em với ạ. Nhà e 25-30 m vuông, em nghe pop rock nhẹ , trữ tình cần âm thanh ấm bass tốt ạ.
Bác Dũng NP có offer em bộ denon3100+Jamoc95 +cent jamo c9 + sub jamoj10 + sur c91 ~ ngân quỹ của em có điều em đi nghe Jamo mà ko lọt tai ( 2 bộ 626 và 628 + hoàn thiện chán lắm nên em mất cảm tình Jamo lắm) em chưa nghe thử bộ bác Dũng chắc để sang tuần ạ.

Em đã nghe thử bộ 3100w+ boston a360 + sub jamo 260 + center Klipsch 52c giá cao hơn khoảng 5 củ nhưng em nghe nhạc thấy ấm và thoải mái đúng gu em luôn :D không biết các bác tư vấn em nên chọn bộ nào ạ .

Em không thích phương án không đồng bộ lắm. Sao bác không làm cả bộ đều Boston đi.
Hoặc bác hỏi xem có hàng Q Acoustics không, trước em dùng bộ này (fr:2050; surr:2010; cent:2000; sub 2070)cũng hay lắm.

tungnt90

Tình hình là em mới chập chững vào nghề và định sắm sửa dàn âm thanh bao gồm: Ampli Receiver, loa Front, loa Center, loa Surround, loa Subwoofer hoặc bộ dàn nghe nhạc 2 kênh Stereo (nhưng em muốn thay đầu phát CD bằng HD Player model cao cấp, theo hướng này hình như phải mua thêm DAC ngoài để giải mã?).
Thể loại nhạc: ưu tiên instrumental music và classical crossover, thỉnh thoảng mới nghe nhạc pop, disco, rock, R&B, v.v…
Nguồn nhạc: Tivi, CD/DVD, HD Player, File (định dạng: mp3,lossless) từ các thiết bị lưu trữ gắn ngoài qua giao tiếp USB, Bluetooth cho phép các thiết bị nghe nhạc cầm tay hoặc smartphone có thể phát nhạc trực tiếp vào ampli. Em cũng muốn hỏi thêm là liệu có cách nào kết nối nguồn âm thanh từ máy tính (Desktop PC, Laptop) tới bộ dàn không ạ?
Nguồn phim: chủ yếu từ Tivi + VTVcab, HD Player, File từ các thiết bị lưu trữ gắn ngoài qua giao tiếp USB.
Diện tích phòng: 20m2.
Hàng đập hộp.
Ngân sách: 20 triệu.
Ngoài ra em cũng thấy có nhiều topic bàn luận về biến áp cách ly và ổn áp, liệu với “dàn cỏ” mà em đang định đầu tư thì có cần thiết không ạ?
Chân thành cảm ơn các bác!

P.S. Em có tra cứu qua mấy gói phối ghép từ một đại lý chính hãng của Anh Duy Audio trong tầm tiền, phân vân quá nên phải lập topic nhờ tư vấn mới yên tâm.
http://phimhd1080.com/san-pham/denon-avr-x510bt-+-jamo-s426-+-jamo-j10-no-707.html
http://phimhd1080.com/san-pham/denon-avr-x510bt-+-jamo-s526-+-jamo-j10-no-748.html

Chỉnh sửa lần cuối:

nap_cao

Mình có phòng trà rộng 7.5m dài 11m cao 3.5m.Sân khấu khấu đặt ở giữa mặt dài. Chơi nhạc guitar acoustic .piano. Mong các pro chỉ giáo về hệ thống âm thanh. (Tối ưu hoá chi phí)

GameOver107

Chào cả nhà,

Mình định mua 1 dàn loa để nghe nhạc.
Gu nhạc của mình thì tạp nham, nhưng nhìn chung là thích sâu lắng, buồn, trữ tình là nhiều. Nói thẳng ra là Sến.
Mình ước có 1 dàn về bỏ cái đĩa vào rồi hát, vừa nghỉ mệt vừa nghe, vừa làm việc nhà.
Phòng mình thì nhỏ thôi. Chỉ khoảng 20m2 đổ lại.
Mình ghét nghe nhạc bằng tay nghe. Và cũng ko thích mở cái máy tính để hát nhạc thì rườm rà và phí điện.
Lượn lờ trên mạng thấy có 1 dàn rất đẹp
Đó là ONKYO CS 555.
Quote:
http://www.karaoke.vidia.vn/san-pham/CS-555/1153
Giá mình mua mới chỉ còn 1 nửa so với giá trên mấy trang web ở VN. Tức là khoảng 6 triệu đồng.
Cho mình hỏi là với số tiền đó thì sắm em này có ok hay ko, hay nên chọn 1 em nào khác.
Ngoài ra nếu sắm, thì có nên sắm cặp loa 2.0 này ko hay chọn loa khác thì sẽ hay hơn?
Mình chưa biết gì về loa dân dụng nên hỏi ngu, mong anh em chỉ bảo cho.
Xin cảm ơn ạ.

có coi cái video review mà bằng tiếng ĐM nên ko hiểu gì cả. Nhưng khúc cuối nghe nó phát nhạc thì chắc ổn
Quote:
https://www.youtube.com/watch?v=HXmqddpPZGE

do_long_khach

Well-Known Member

Con onkyo đó tính năng tốt, nghe châc ổn. Tuy nhiên công suất 22w e là yếu với phòng 20m2

mrtran1201

Active Member

Chào các bác, các bác tư vấn cho em chút với.
EM đang dùng Yamaha V571 + Jamo S626. Xem phim + nghe nhạc thì bằng imax 18D.
Về cái món nghe thì em biết là chơi đúng thì phải 2 kênh nhưng em cũng chả có đủ kinh phí + cầu kỳ.

Em chỉ đang lăn tăn là mỗi lần nghe cứ phải bật cái HDP + tivi để chọn nên lười + nhạc thì để trong các ổ cứng nên đang nghĩ cách tối ưu cái món này.
Có bác nào có cao kiến gì ko? Có lúc nhìn thấy mấy con CDP bán lại thấy thích, có lúc lại nghĩ đến DAC (phần này nghiêng nhiều hơn) vì em chứa nhạc số nhiều hơn đĩa. Theo các bác có nên chơi thêm DAC hay ko? hay cứ làm con CDP cỏ để thay đổi không khí?

C_Pham

Well-Known Member

với bộ dàn bác đang có thì theo em cứ để vậy chơi, khi nào có đủ $ thì sắm dàn 2 kênh riêng. Bác có thêm DAC vào dàn hiện tại chất âm cũng không cải thiện nhiều.

mrtran1201

Active Member

Cám ơn bác CPham. Em cg nghĩ là ko nên chơi nửa chừng. Em sẽ nghịch ngợm mấy trò khác thay vì nâng cấp vậy

thanhbinh0105

Active Member

Tư vấn giúp e lựa chọn loa và amly karaoke với mấy bác, phòng nhà e 20 m2. cảm ơn nhiều,

Chỉnh sửa lần cuối:

thienlh

Member

chào các bạn. Mình có vấn đề như sau:
Nguồn phát nhạc (Nhạc số) Lossless và phim HD chủ yếu là PC:
Thiết bị xem là TV Sony 42
Mình muốn nghe nhạc >= một chút xem phim thì cần mua bộ nào ?. Mình đang nghía bộ Denon AVR X1200W + Jamo S626 tầm chi phí khoảng 25 chai.

chào các bác, tình hình là bộ dàn em setup như sau: PC+ HDMI => TV Sony 40, PC + 3.5mm => Senn RF175.
Em nghe nhạc và xem phim 50-50.
Nay coi phim qua onboard nghe quá dở và mỗi lần chơi console phải chuyển headphone qua tv nên khá oải. Em cần 1 receiver cũ 3.5-7t, ko cần hỗ trợ 4k nhưng có yêu cầu là nhiều cổng HDMI tí (6-7 cắm console), có hỗ trợ 3d và 3.5mm out.
Phòng em nhỏ và không cách âm nên em không chơi loa đc :(.

lan806

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi sợi cáp dạng mành như thế này thì gọi là gì, ở HN thì ở đâu bán các bác nhỉ ?
em cảm ơn các bác.

Bên trên