[Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

mttv89

Ðề: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

mình đang có nhu cầu sắm 1 bộ để nghe nhạc và hát kok trong tầm giá 20 củ. nhạc thì thường là nghe nhạc đỏ, nhạc vàng. chủ yếu phục vụ nhu cầu hát kok. mình để ở phòng khách nên cũng yêu cầu thầm mỹ, các bác tư vấn giúp mình với. thanks

Re: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Chào cả nhà! hiện tại e có 1 vấn đề cần các bác tư vấn giúp. Hiện tại e có cái amly 2ch cổ và 1 cặp loa cũng khá cổ, cả hai đều 50wat/ch. nhưng mà dải cao e thấy ít quá nên e đấu thêm 1 cặp loa kèn nhưng mà cs của loa kèn này đến 150w/ 8om. e đấu nối tiếp qua 1 tụ cản 4,7uf. như thế có toi cái amly không mấy bác. khi nối vào thì e thấy nghe hay hơn nhưng mà run lắm vì sợ toi mất. amly chỉ chơi được loa 8 ôm thôi. thank cả nhà

Vanqp

Active Member
Ðề: Re: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Chào cả nhà! hiện tại e có 1 vấn đề cần các bác tư vấn giúp. Hiện tại e có cái amly 2ch cổ và 1 cặp loa cũng khá cổ, cả hai đều 50wat/ch. nhưng mà dải cao e thấy ít quá nên e đấu thêm 1 cặp loa kèn nhưng mà cs của loa kèn này đến 150w/ 8om. e đấu nối tiếp qua 1 tụ cản 4,7uf. như thế có toi cái amly không mấy bác. khi nối vào thì e thấy nghe hay hơn nhưng mà run lắm vì sợ toi mất. amly chỉ chơi được loa 8 ôm thôi. thank cả nhà

Theo em thì chẳng sao cả, đó là công suất max của loa thôi. Nhà em cũng đấu thêm loa trép nhưng dùng tụ 2uf.

Em hỏi tí, ở nhà các bác có dùng biến áp cách ly (BACL) cho bộ dàn nghe nhạc không? Em thấy mấy bác bên VNAV.VN nói cái này cũng rất quan trọng, bác Dũng Nam Phú cũng nói quan trọng hơn bộ lọc nguồn và các thiết bị các bác ấy cho mình nghe thử cũng đang sử dụng BACL. Em vừa kiếm được một cái biến áp cách ly vòng xuyến khoảng 2 KVA loại internal, không có vỏ dùng trong tự động hóa và 1 cái ổn áp 3 KVA (tất cả đều miễn phí), em đang định chế cho con BACL này vào trong cái ổn áp cho tiện vì chỉ cần sắp xếp lại nội thất con ổn áp là đủ chỗ cho BACL (cái này thì em tự làm được trong tầm tay). Cách đấu bên trong ổn áp sau khi chế: Nguồn điện vào -> ổn áp -> BACL -> nguồn ra (220V) dàn âm thanh, tivi... Em đang đi công tác nên tình cờ kiếm được món này, định tiện thể gia công luôn. Các bác nào đã sử dụng BACL hoặc sử dụng cả ổn áp và BACL thì cho ý kiến giúp em với để khỏi mất công chế về lại không dùng được!

C_Pham

Well-Known Member

Em hỏi tí, ở nhà các bác có dùng biến áp cách ly (BACL) cho bộ dàn nghe nhạc không? Em thấy mấy bác bên VNAV.VN nói cái này cũng rất quan trọng, bác Dũng Nam Phú cũng nói quan trọng hơn bộ lọc nguồn và các thiết bị các bác ấy cho mình nghe thử cũng đang sử dụng BACL. Em vừa kiếm được một cái biến áp cách ly vòng xuyến khoảng 2 KVA loại internal, không có vỏ dùng trong tự động hóa và 1 cái ổn áp 3 KVA (tất cả đều miễn phí), em đang định chế cho con BACL này vào trong cái ổn áp cho tiện vì chỉ cần sắp xếp lại nội thất con ổn áp là đủ chỗ cho BACL (cái này thì em tự làm được trong tầm tay). Cách đấu bên trong ổn áp sau khi chế: Nguồn điện vào -> ổn áp -> BACL -> nguồn ra (220V) dàn âm thanh, tivi... Em đang đi công tác nên tình cờ kiếm được món này, định tiện thể gia công luôn. Các bác nào đã sử dụng BACL hoặc sử dụng cả ổn áp và BACL thì cho ý kiến giúp em với để khỏi mất công chế về lại không dùng được!

BACL với dàn 2ch thì em thấy có cải thiện, âm thanh gọn hơn.

Minhsur

Banned

Mình cũng đang định lấy 1 cái. Dù sao nó cũng thay được cái ổn áp bác Ạ.

Minhsur

Banned

Sáng thứ Bảy em qua NP xem bộ KOK Hội trường, hình như là JBL Pro B-52. Nhân tiện nghe lại PMA2010ae ghép với B&W CM10.
Bác nào rảnh đi cùng cho vui và hỗ trợ tinh thần nhé.

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Sáng thứ Bảy em qua NP xem bộ KOK Hội trường, hình như là JBL Pro B-52. Nhân tiện nghe lại PMA2010ae ghép với B&W CM10.
Bác nào rảnh đi cùng cho vui và hỗ trợ tinh thần nhé.

Bác cho em xin it review bộ phối PMA2010ae ghép với B&W CM10 nhé bác....

Minhsur

Banned
Ðề: Re: Ðề: Re: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Bác cho em xin it review bộ phối PMA2010ae ghép với B&W CM10 nhé bác....

Vâng, em sẽ bá cáo lại bác. Nhưng trình thẩm âm của em hơi kém nên cũng muốn có vài bác giàu kinh nghiệm đi nghe cùng để nhận xét chuẩn hơn.

BACL với dàn 2ch thì em thấy có cải thiện, âm thanh gọn hơn.

Sáng mai em sẽ chế, nhét cái BACL vào trong cái Lioa 3KVA cho tiện, vừa là ổn áp, vừa là BACL. Thứ 7 về là có đồ chơi luôn! Cái BACL đó là đồ lắp trong tủ điều khiển tự động hóa, không biết khi đưa vào âm thanh thì thế nào, hi vọng sẽ được!

Mình cũng đang định lấy 1 cái. Dù sao nó cũng thay được cái ổn áp bác Ạ.

BACL và ổn áp là 2 loại khác nhau bác ạ, theo ý hiểu của em:
- BACL có cuộn sơ cấp và thứ cấp riêng biệt, có tác dụng lọc nhiễu, chống ù chống sét. khi sử dụng BACL thì mọi điểm sau đầu ra của BACL đều có hiệu điện thế bằng 0 so với mặt đất, nghĩa là không còn hiện tượng bị tê tay như điện giật khi ta sờ vào vỏ các thiết bị điện không sử dụng BACL và đi chân đất. BACL không có tác dụng ổn định hiệu điện thế thay ổn áp.
- Ổn áp là loại biến áp tự ngẫu (cuộn sơ cấp nối liền với cuộn thứ cấp) được điều chỉnh điện áp ra tự động, không có tác dụng lọc nhiễu, chống giật, chống ù...
Nếu nguồn điện sử dụng không ổn định thì vẫn phải sử dụng cả BACL và ổn áp. Chỉ có điều là em chưa biết đấu BACL trước ổn áp tốt hay đấu BACL sau ổn áp thì tốt hơn thôi. Ở cái nơi em kiếm được cục biếp áp cách ly này họ đấu theo kiểu ổn áp -> BACL -> Lưu điện (UPS) ->thiết bị.
em không có lưu điện thì em cứ đấu ổn áp ->BACL ->thiết bị (vì kiếm được cả ổn áp và BACL).
Tiếc quá, thứ bảy em về nhưng lại trót hẹn đưa xã đi siêu âm rồi. Em cũng muốn đến NP vì bị lỡ mấy lần rồi. Nếu em về trước 9h em sẽ ghé qua với bác.

Minhsur

Banned

BACL và ổn áp là 2 loại khác nhau bác ạ, theo ý hiểu của em:
- BACL có cuộn sơ cấp và thứ cấp riêng biệt, có tác dụng lọc nhiễu, chống ù chống sét. khi sử dụng BACL thì mọi điểm sau đầu ra của BACL đều có hiệu điện thế bằng 0 so với mặt đất, nghĩa là không còn hiện tượng bị tê tay như điện giật khi ta sờ vào vỏ các thiết bị điện không sử dụng BACL và đi chân đất. BACL không có tác dụng ổn định hiệu điện thế thay ổn áp.
- Ổn áp là loại biến áp tự ngẫu (cuộn sơ cấp nối liền với cuộn thứ cấp) được điều chỉnh điện áp ra tự động, không có tác dụng lọc nhiễu, chống giật, chống ù...
Nếu nguồn điện sử dụng không ổn định thì vẫn phải sử dụng cả BACL và ổn áp. Chỉ có điều là em chưa biết đấu BACL trước ổn áp tốt hay đấu BACL sau ổn áp thì tốt hơn thôi. Ở cái nơi em kiếm được cục biếp áp cách ly này họ đấu theo kiểu ổn áp -> BACL -> Lưu điện (UPS) ->thiết bị.
em không có lưu điện thì em cứ đấu ổn áp ->BACL ->thiết bị (vì kiếm được cả ổn áp và BACL).
Tiếc quá, thứ bảy em về nhưng lại trót hẹn đưa xã đi siêu âm rồi. Em cũng muốn đến NP vì bị lỡ mấy lần rồi. Nếu em về trước 9h em sẽ ghé qua với bác.
Khoản điện đóm là em tịt ngóm. Học Vật lý chưa bao giờ qua 6 điểm.
Theo cách giải thích của bác thì em vẫn dùng cái ổn áp Lioa 3KVA, BACL sẽ đấu vào ổn áp. Mọi thiết bị sẽ đấu vào BACL đúng không bác? Em là em kết cái BACL PS30 lắm rồi.

Bác cứ yên tâm lo cho gấu chu đáo, anh em có đến đó thì 11g may ra mới dứt ra về được.

Khoản điện đóm là em tịt ngóm. Học Vật lý chưa bao giờ qua 6 điểm.
Theo cách giải thích của bác thì em vẫn dùng cái ổn áp Lioa 3KVA, BACL sẽ đấu vào ổn áp. Mọi thiết bị sẽ đấu vào BACL đúng không bác? Em là em kết cái BACL PS30 lắm rồi.

Bác cứ yên tâm lo cho gấu chu đáo, anh em có đến đó thì 11g may ra mới dứt ra về được.

Vâng, gấu nhà em vừa sx tập 1 xong được hơn 1 năm giờ lại dính tập 2 luôn nên em phải chiều tí!
Còn vụ BACL PS30 bác kiểm tra lại thông số nhé, con này là BACL 3 pha, điện nhà mình chỉ 1 pha nên không dùng được.
Nếu bác kết loại 3 KVA của Lioa thì bác tham khảo 2 loại APS 30 (giá 5,5 củ) và AVS 30 (giá 7 củ). APS 30 là biến áp cách ly thường (vào 220v và ra 220v) và AVS 30 là ổn áp cách ly (điện vào 150 - 220 V, ra 220 v).
Nhà bác có con lioa 3KVA rồi thì chỉ nên mua APS 30 đấu vào ổn áp là được vì AVS 30 = ổn áp lioa SH3000 + APS30.
Giá tham khảo ở đây http://www.lioanhatlinh.com/bien-ap-lioa-bien-ap-cach-ly.htm

vanet125

Member
Re: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

AVS 30 thấy mấy site ghi là loại 3 pha, nhưng mình nghĩ với giá 6tr thì chỉ là 1 pha thôi ? Bác nào chơi dàn âm thanh thì nên có em này :)

AVS 30 thấy mấy site ghi là loại 3 pha, nhưng mình nghĩ với giá 6tr thì chỉ là 1 pha thôi ? Bác nào chơi dàn âm thanh thì nên có em này :)
Trên vatiga.com nhiều khi thông tin đưa ra không chính xác. Con này là ổn áp cách ly 1 pha, tích hợp cả ổn áp và biến áp cách ly bác ạ, nếu có ổn áp như bác Minhsur rồi thì chỉ cần mua biến áp cách ly thôi. Mà theo em cứ ra thẳng cửa hàng giới thiệu sản phẩm của LIOA tại 108 Trần Phú - Hà Đông xem thực tế là tốt nhất. Em cũng đảo qua các website thấy nhiều chỗ thông số một đằng, hình ảnh một nẻo. xem mà nản!

Vdzung

Active Member

BACL là 1 loại cách ly nhiễu cao tần trong 1 hệ thống gia dụng dùng chung. Nếu sử dụng nó tạm gọi là lọc nhiễu cao tần do các thiết bị như máy lạnh, ấm siêu tốc, lò vi sóng, ……thì hiệu ứng dàn âm thanh của các bác hay hơn, gọn hơn là đúng rồi. Nhưng nó chỉ biến áp ( vào 220v ra 110v, 120v, 220v) và cách ly nhiễu chứ không ổn áp ( ổn định dòng điện) nên nhà bác nào ở khu vực điện trồi sụt nhiều ( >20%) thì phải nên dùng ổn áp ( thậm chí dùng ổn áp điện tử ) chứ không 1 ngày đẹp trời toàn bộ các thiết bị đắt tiền đều đi Văn Điển hết.
Và khi muốn tốt hơn nhiều lần thì các bác phải có 1 thiết bị chuyên lọc nhiễu, cung cấp năng lượng , bù năng lượng cho thiết bị, …..
Lọc nhiễu hiện hay dùng các cuộn EMI ( em mà viết sai đừng bác nào ném đá em nhé, em lượm lặt từ các cao thủ, chuyên gia và kỹ sư chứ em không chế ra nhé) , nó lọc nhiễu cao tần tốt nhưng yếu điểm nó làm âm thanh bị bó hẹp ( nhiều bác nghĩ là gọn gàng lại). Loại lọc nhiễu điện tử thì hiện quá đắt ( đồ hãng). Do vậy chúng ta vẫn phải loay hoay. Em cũng vậy và em đang đặt hàng 1 bác kỹ sư làm vài thiết bị nhằm hạ giá thành sản phẩm, giúp anh em bảo vệ thiết bị và làm cho dàn máy hay hơn.
Mời các bác tham khảo topic sau:
Sự cứu rỗi cho tất cả các nguồn điện - Bán dẫn | Cộng đồng người yêu âm thanh Việt Nam - The audiophile community | Cộng đồng người yêu âm thanh Việt Nam - The audiophile community

Mời các bác vào chém tiếp.

do_long_khach

Well-Known Member

Hớ hớ bác là người Nam mà cũng biết câu "đi Văn Điển" nhỉ. Chắc gốc Bắc rồi. Vụ "cứu rỗi" kia em đen quá, đúng là dây, dạo này hỏng hóc đủ thứ.

Vdzung

Active Member

Hớ hớ bác là người Nam mà cũng biết câu "đi Văn Điển" nhỉ. Chắc gốc Bắc rồi. Vụ "cứu rỗi" kia em đen quá, đúng là dây, dạo này hỏng hóc đủ thứ.

Em gốc Bắc chính hiệu. Nhà em ở gần Bệnh viện nội tiết. Chẳng mình bác "đen" , em cũng đang " đen" , mà cũng đúng là dây thật bác ạ, " đen " đủ kiểu. Mà kệ, cười hô hố cho đời nó thêm nhí nhố vậy.
Mong năm nay qua mau. Chả phải năm tuổi mà chán ơi là chán.

Minhsur

Banned

Em thì đang muốn mua cái BACL (vì định bỏ cái ổn áp đi). Giờ nghe các bác tư vấn thì hóa ra BACL nó không biết ổn áp.
Nếu lấy APS30 thì thành 2 cục.

Vậy bác nào đã dùng cái ổn áp cách ly AVS rồi thì cho em xin tý kinh nghiệm xem có ngon không, để em làm 1 cục cho tiện.

2pac

Pak Minhsur cho mình hỏi bộ Energy Take Classic 5.1 ghép với Denon 1713 ổn chứ pak ? mình thấy 2e nó ghi 8 ohm là sao nhi ? Pak hướng dẫn jup mình hơi gà vụ này:D thanks pak !

Bên trên