Trong tầm 30 triệu – Chọn dàn loa nào để chơi phim Dolby Atmos?

SkylerNew

Chuyên viên tin tức
Thành viên BQT
Hiện nhà mình đang dùng một dàn loa rời 5.1 để xem phim, cơ bản là cũng ổn nhưng vì phòng mình hơi nhỏ nên rất khó bố trí loa tối ưu. Và quan trọng là hôm trước mình đã “lỡ” một lần thưởng thức cái chuẩn Dolby Atmos rồi nên giờ đã đâm ra nghiện cái thứ âm thanh quyến rũ ấy, nên đã quyết định gom lúa đầu tư một dàn để chơi Dolby Atmos tại nhà luôn.

Nhưng nói thật, mình cũng không phải là dân chơi âm thanh chuyên nghiệp đến mức setup cực kì khó tính đến từng chi tiết, chỉ cần dàn loa nào tái tạo lại được đúng cái hiệu ứng Dolby Atmos cho âm thanh xe cộ, súng ống nó bay bay trên đầu và chạy lòng vòng trái phải, trước sau… là mình “chịu” liền. Thực tế đi tham khảo vài vòng thì mọi người đều tư vấn muốn có cái Dolby Atmos thì phải phối ghép khá phức tạp cho mấy cái combo loa trần và cả Receiver nữa, cũng khá rắc rối đủ để làm khó so với trình còi của mình.

Nhưng có lẽ trời cũng không phụ cái “thú tính” nghe nhìn, mình phát hiện ra cái Soundbar HW-K950 của Samsung, đây là cái loa thanh duy nhất tại Việt Nam mình tìm thấy có hỗ trợ Dolby Atmos hoàn toàn gồm 15 loa con, với tổng cộng 11 loa đánh ngang và 4 loa đánh trần, mỗi loa đều có bộ khuếch đại kênh riêng tạo âm thanh vòm Dolby Atmos 5.1.4. Nói chung là thiết kế của Soundbar thì không cần phải nói nhiều vì nó quá gọn gàng rồi, em K-950 này lại hoàn toàn không dây nữa (dùng tín hiệu Wifi) nên lại càng gọn nhẹ và dễ setup, loa cũng tích hợp sẵn receiver giải mã âm thanh Dolby Atmos luôn. Mình có chơi thử vài phim Bluray Dolby Atmos tại nơi bán thấy cũng khá ấn tượng, âm thanh vòm tạo hiệu ứng trên đầu rất rõ ràng, bass có lực... nhưng thật sự chưa có nhiều thời gian để trải nghiệm hết em nó nên mình cũng không dám kết luận nhiều về chất âm.

Vậy theo các bác, tậu em K-950 này về để chơi Dolby Atmos có đáng tiền không ạ (giá tầm 29 củ)? Ngoài ra thì có dòng loa thanh Soundbar nào khác tại Việt Nam có hỗ trợ Dolby Atmos không, chứ chắc mình không thể chọn mấy cái combo rời được do setup bố trí phức tạp quá và muốn có chất âm ngon chắc chi phí vượt xa “hầu bao” của mình.

Jedi Knight

Well-Known Member
Quảng cáo dữ quá, chừng nào mua chụp cái hình thật loa để ở nhà xem cái coi.

Thứ nhất: đây là box Thiết bị phát hình. Cần tư vấn âm thanh thì sang box Thiết bị âm thanh nhé. Đề nghị super mod, admin chuyển về box phù hợp. Bên box âm thanh đang có mấy thớt tung hứng cho Hw-K950 thần thánh đấy. Vào các bạn seeder sẽ tư vấn tận tình luôn.

Thứ hai: soundbar chỉ mang tính tiện dụng, chất lượng chắc chắn kém xa hệ thống âm thanh rời cùng tầm tiền. Vì vậy, soundbar giá rẻ mới phù hợp với tính tiện dụng, mới có người mua. Đặc biệt là soundbar của hãng không tên tuổi về âm thanh như Samsung.

Thứ ba: Với ngân sách 29 củ thì nếu là người tiêu dùng thông minh sẽ lựa chọn hệ thống âm thanh rời hoặc sounbar của các hãng có tên tuổi chứ không ai đi dùng sounbar của hãng không có tên về âm thanh như Samsung cả, kể cả trong trường hợp các sounbar này nó không tạo ra được hiệu ứng Dolby Atmos. Vì sao lại như vậy? Câu trả lời cũng giống như câu trả lời cho việc lựa chọn tivi FHD của Samsung hay lựa chọn tivi 4k của TCL, tôi biết chắc là mod sẽ chọn tivi FHD của Samsung. Cũng hãy lựa chọn thông minh như vậy đi.

jihooq12

dạo gần đây thấy samsung được nhiều báo review tốt nhỉ. Đặc biệt là dòng K950 đó. Mà mình thấy mấy báo còn nói mua K950 được tặng R6, nhưng ko biết được tặng liền ko hay là bốc thăm ta?

dungholo

mình chỉ mới mua được mấy em này thôi, đang ráng để giành tiền mua tiếp đây. mà tiếc cái là hôm bữa mua chưa có khuyến mãi, bi h thì có khuyến mãi mua K950 tặng con R6 kìa. Biết là mua ngay K950 rồi hehe

siriusitc

Nghe quảng cáo thấy cũng được đấy chứ nhưng mà phải mua về dùng 1 thời gian mới biết thực hư thế nào. Thấy cũng khuyến mãi tặng quà loa này nọ nên cũng tò mò hơn =]]

phongvanhiep44

30tr cho một bộ loa thì khá là đắt đây ạh . Nếu là dân chuyên nghe nhạc thì sẽ không chọn em này .Nhưng nếu bạn chọn vì thiết kết tích hợp với cái TV chẳng hạng và tăng tính thẩm mỹ cho một phòng khách . Và với âm thanh 3D sống động , công nghê dolbyatmos thì cũng nên thử . :p

911Eric

Hàng mới đang hót đây mòa , có bộ loa thế này mà rủ cả đám bạn về coi phim ma chắc là vui lém đây ... âm thanh sống động cơ mòa .

aplucvohinh

Công nghệ dolby atmos giá thường khá cao,dòng samsung ra dong k950 này thì đáp ứng nhu cầu của thớt rồi. Vì thớt cũng nói ko khó tính đến từng chi tiết, lại dễ lắp ghép vì kết nối ko dây mượt mà,loa sam vậy giá cũng ok,thấy thớt nên mua luôn,khỏi suy nghĩ

phatdat921

Theo quan điểm của mình,tuy dòng loa soundbar k950 này của sam quảng cáo chuẩn rạp phim, nhưng đó chỉ là so sánh khá khập khiễng. Tuy nhiên,để chơi nhạc và xem phim tại nhà thì khá ổn,vs công nghệ dolby atmos được tích hợp 15 loa nhỏ như thế. Nếu trong gian phòng nhỏ sẽ có âm thanh chuẩn rồi. Nhưng có mua về dùng thử thì mới có cảm nhận chính xác được

EmilyBella

Trong tầm 30 triệu mà lại còn chơi dolby atmos thì chỉ còn HW-K950 nha thớt, em này 29~30 củ nhưng được tặng khuyến mãi em R6, nhanh tay thì được tặng không nó lại hết

JooYeon

Đúng là 30 củ thì như bác nói trên còn mỗi K950 là phù hợp cho bác, công nghệ dolby atmos, dàn 5.1.4 ngon lành, 15 loa treo, âm thanh vòm thì xem phim như rạp

thanhhieu36

Hình như dàn K950 mua lẻ được phải không các bác? em cũng nghiên cứu dòng này thì mới biết được dolby atmos là gì :) con này nhìn thiết kế cũng tạm, được cái không dây set up dễ, 15 loa thì nghe max đã, thớt 30 củ dư xăng

thanhyk

Well-Known Member
Đúng là dàn âm thanh dolby atmos giá dưới 30 triệu thì chỉ có soundbar ss, nhưng cái gì cũng có giá của nó. Vì là soundbar nên vị trí loa hoàn toàn setup sai với tiêu chuẩn dts 5.1 hay 5.1.4, vì cả dàn âm thanh chưa bằng giá 1 loa center của 1 Mod nhà mình. Điểm cộng dàn ss này chính là...nó là soundbar và kết nối không dây (đố ai set được dàn xem phim nếu chỉ có duy nhất...chỗ trống trước tivi).
Mod tự hiểu mua nó vì mục đich gì...

maiphuongnguyen

Theo minh tham khảo thấy trong ĐIỆN MÁY XANH có em k950 khá hấp dẫn với công nghệ atmos nhé mọi người. Có thể coi là chất nhất dòng soundbar hiện tại

fantasic

Em còn mơ hồ về công nghệ atmos quá mấy bác,giá của em k950 này là 30 củ phải k...Ai giải thích dùm e với ???????????

navy_le

Member
Mình cũng thấy có nhiều nhà báo reviews tốt, anh Việt Anh, admin HDviet với bên vnphoto có reviews rất tốt chất lượng/thiết kế so với giá của em samsung k950. Chắc tham quan điện máy 1 chuyến để rõ thực hư

Bên trên