[ Tư Vấn ] Canon EOS 7D vs Nikon D7000

kiukiu

Well-Known Member
Ðề: [ Tư Vấn ] Canon EOS 7D vs Nikon D7000

Kết hôn rồi mà không thấy ... em bé đâu nhể lão trandzung nhể >:)

trandzung

Mình không hiểu , " em bé " ở đây là cái gì vậy ???

kiukiu

Well-Known Member

Mèng ơi, thế bác cưới em 7D về xong để trong tủ chống ẩm ngắm à :)) Hình đâu rùi :-j - em bé đó :))

trandzung

Bài tập làm đây ạ , bác KiuKiu ơi :">

Chú rùa xin chào , 1/2000 , f 5.6 , iso 400

Nắng chiều đông , 1/400 , f 22 , iso 800

Lạnh -2 độ C , bấm được vài tấm lại phải đi làm ! Nhờ các bác hướng dẫn dùm , thanks :)>-

kiukiu

Well-Known Member

#1 bố cục khá hợp lý, tuy nhiên với trời nắng tốc lên đến 2000 như vậy bác không nên để iso cao đến 400. 7D là khá đau đầu với vụ noise, nói chung tùy mức độ và hoàn cảnh chụp ( chủ yếu ở đây là ánh sáng ) mà mình để iso tối ưu chạy trong khoảng 100~800. Ban ngày trời nắng cứ 100 mà giã

Tấm này còn một điểm hơi dở đó là chủ thể ( con rùa ) vẫn chưa thực sự được làm nổi trội bởi tiền cảnh bác chụp rõ quá, cỏ chọc lên tua tủa làm phân tán đi sự chú ý của người xem.

#2 : Lưu niệm và dạng lanscape có hàng rào thế kia bác nên quay hướng máy theo chiều chạy của hàng rào để khiến bức ảnh có chiều sâu, lấy mờ tiền cảnh, hậu cảnh, kiểm soát DOF mỏng vừa phải ở giữa sẽ cho 1 tấm hình rất ổn :)

p/s : với người mới cầm mà được dư lày là bác hơn đứt lão Dê Alo hồi mới lên kiss và mới nâng cấp 7D rồi :))

trandzung

Bài tập số 2 , mời các bác xem và chỉ giáo cho ạ. Mình test lens mới Canon 24-105mm F4 L IS USM .

03.

04.

Sau khi Mẹ cô bé cho chụp , bấm vội 3 tấm , chỉ được tấm này tàm tạm :((. Cô bé biết tạo dáng lắm , gà mới cầm máy , tiếc thật /:)

05.

06.

My dream !

07.

08.

09.

10.

Súng bán tự do , một đặc trưng của nơi này ( điền 1 đơn cho cảnh sát kiểm tra trước ).

11.

Mục tiêu.

12.

Bác Kiukiu " ngầu " chưa ? :-O

13.

Anh yêu , xuống với em ! ;))

Newbie tra tấn các bác 1 chút , mong các bác chỉ dẫn , thanks . :)

dhmobile

em thích tấm số 7 :)
bác ăn đứt em lúc mới cầm máy rồi :D

kiukiu

Well-Known Member

#1,#2 noise và out, ánh sáng trong phòng khá yếu nên có vẻ đã làm khó bác, việc đẩy iso cao vút lên thế kia khiến tấm ảnh hỏng hoàn toàn.
Với những điều kiện khó như thế thì trước tiên bác phải làm quen với các chế độ chụp Av, Tv, sau đó chuyển sang chỉnh tay - chế độ M, nhưng cò lẽ đó còn là 1 chặng đường dài, hehe

Có vẻ bác chưa tận dụng được khoảng tiêu cự 105 của lens L này, đa phần các tấm ảnh vẫn nặng tính lưu niệm, chưa có định hướng cụ thể là gì cả :)

Khi chụp các tấm đó bác để chế độ auto hay Av vậy ?
À, tấm 8 có vẻ được hơn cả :)

duongbaba

Active Member

Em có ý kiến là đang trong quá trình làm quen với DSLR thì không nên chụp trong môi trường khó khăn như thế. Ví dụ như tập lái xe thì bác cứ kiếm đường vắng lái cho dễ ;;)

trandzung

Để cám ơn các bạn đã hướng dẫn mình vào con đường " chộp ảnh " , xin gửi tặng các bạn bộ phim Bluray do mình remux ở đây .

:)>-

HD Lover

Member

bác Dzung chụp lần đầu mà được như vậy...đáng nể...=D>

hellomoto

Active Member

Chào bác Trandzung
Nhu cầu của bác chỉ có thế bác nên mua "1. Canon EOS 7D + Canon 28-135mm IS zoom lens : 1.699 usd".Tôi đã đóng học phí cho vấn đề này cho tới thời điểm này 25 năm òi ,tai nghe mắt thấy gởi đến bác hai tấm hình đoạt giải quốc tế từ lâu lắm rồi đây hihihi

bác quả là cao thủ võ lâm nhung mang tính hài uóc hehe

trandzung

Bây giờ bác Hellomoto mới biết sao ? Vậy cuộc đời mới thú vị chứ phải ko ?

tieuthieugia

Well-Known Member

haizzzz anh nói làm j...lão ấy ở trên núi muh :p

Bên trên