[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

hainam249

Ðề: Các bác xem hộ em cấu hình này chơi mượt 1080p ko ạ?

Các bác khoe cấu hình vui nhỉ, để em khoe cùng với nhé, hee. Đây là cây máy em mới bỏ tiền túi ra tậu:
- Main ASUS G41 bus 1333
- Chip Core 2Duo E7600 2.93G
- Ram DDR3 4GB bus 1800
- VGA ASUS ENGTS 250DK 1GB RAMDDR3
- HDD Samsung 1024GB 7200p/m
- Màn Samsung 22" wide
- ....

Túm lại là em được win7 64-bit chấm 6,4 điểm bình quân. Nhưng em sẽ không hỏi các câu vớ vẩn như các bác kia là "máy em xem đc phim HD không" vì em biết máy em chạy được cùng lúc 3 phim HD vẫn ổn chán. Điều em cần hỏi là làm thế nào để em nối được máy tính với cái tivi 32" của em để phát phim HD trên tivi chứ ko phải màn vi tính. Phụ kiện cần những cái gì, cách nối như thế nào.... Mong các bác chỉ giáo giúp.

earl_grey

Well-Known Member

Phát hình vào LDC va tiếng thì từ dàn âm thanh samsung đó bác

Em vẫn chưa thủng lắm... Tiếng TỪ dàn Samsung, vậy TỪ đó thì ĐI đâu ạ? Còn nếu ý bác là âm thanh của phim sẽ phát ra từ dàn Samsung, vậy thì đơn giản là nối ngõ ra âm thanh trên máy tính vào thẳng em dàn thôi. Main hoặc sound card của bác xuất tín hiệu âm thanh gì là cao nhất ạ? Multi Channel hay Digital ạ? Em nghĩ khả năng là sẽ kết nối âm thanh qua ngõ 5.1 từ máy tính tới bộ dàn, vì hình như cũng ít main tích hợp sẵn ngõ ra âm thanh coaxial thì phải. Nếu không rành về các cổng này, bác chụp ảnh đít của 2 em máy tính và dàn rồi up lên, mọi người sẽ hướng dẫn chi tiết hơn. Em đang nghe loa TV, nhưng nói chung kết nối phần âm thanh cũng không phức tạp lắm đâu ạ.

Cho em hỏi các bác khác: Nếu như Mainboard tích hợp sẵn cổng HDMI out, vậy thì thường nó có xuất cả âm thanh ra qua đó không ạ?

earl_grey

Well-Known Member

Các bác khoe cấu hình vui nhỉ, để em khoe cùng với nhé, hee. Đây là cây máy em mới bỏ tiền túi ra tậu:
- Main ASUS G41 bus 1333
- Chip Core 2Duo E7600 2.93G
- Ram DDR3 4GB bus 1800
- VGA ASUS ENGTS 250DK 1GB RAMDDR3
- HDD Samsung 1024GB 7200p/m
- Màn Samsung 22" wide
- ....

Túm lại là em được win7 64-bit chấm 6,4 điểm bình quân. Nhưng em sẽ không hỏi các câu vớ vẩn như các bác kia là "máy em xem đc phim HD không" vì em biết máy em chạy được cùng lúc 3 phim HD vẫn ổn chán. Điều em cần hỏi là làm thế nào để em nối được máy tính với cái tivi 32" của em để phát phim HD trên tivi chứ ko phải màn vi tính. Phụ kiện cần những cái gì, cách nối như thế nào.... Mong các bác chỉ giáo giúp.

Vấn đề này được anh em nói tới rất nhiều rồi bác ạ, bác tìm lại xem cụ thể hơn. Nói chung cái LCD monitor của bác làm thế nào, thì cái LCD TV cũng hệt như vậy. Em không có ý gì đâu xin bác đừng chấp vặt, nhưng với cái máy "phang cùng lúc Trio HD", bác cũng đã nghịch tới chấm điểm hệ thống, vậy mà hỏi như này em hơi bất ngờ đấy ạ :) Các bác ấy hỏi "vớ vẩn" lắm hả bác???

Chỉnh sửa lần cuối:

dotu

Member
Ðề: 7tr cho HTPC các bác giúp em với

không thấy người ta bảo là ở Lạng Sơn à? Chênh lệch về giá giữa cấu hình AMD và Intel cũng không nhiều. processor AMD có thể sẻ hơn nhưng main (hàng ngon chứ không phải lởm khởm) để chạy nó thì có khi còn đắt hơn. Do tỉ lệ người dùng ít nên các công ty nhập linh kiện dòng AMD về không nhiều và không phong phú. Tôi làm phần cứng nên lạ gì. Có lần mang bảo hành ít main mà nó cứ hẹn lần hẹn lượt mãi, từ đó đâm ra bực mình, đếch lấy AMD nữa.

lol, thì bác cứ build thử coi, lâu rồi ko nghe ai nói cấu hình tuong đương (so sánh tương đối) AMD mắc hơn Intel dù là main Giga hay Asus

Ko rõ bác mua ở đâu BH củ tỏi, nhưng ko thể quơ đũa cả nắm đc

Hàng AMD bi giờ phong phú lựa chon HTPC thoải mái esata, spdif, hdmi... giá từ vài chục $ tới 200 $ cũng có, NPP AN còn có cả chi nhánh ở HN

bobby_lee

Member

Sau khi tham khảo các bài viết của các bác em đã lắp con HTPC cấu hình:
Main Gigabyte GA-EG41MFT-US2H (có Audio Digital Out)
CPU E5300 box
DDRIII 2GB (2x1GB)
HDD Samsung SATA 500GB
DVD Samsung SATA
Case COODmax + Pow Jetek 500w
Em cắm Tivi Samsung 40" Series 5 qua cable HDMI
Chạy HD 1080 mượt !

bobby_lee

Member

earl_grey; Cho em hỏi các bác khác: Nếu như Mainboard tích hợp sẵn cổng HDMI out đã viết:
Có tín hiệu âm thanh luôn bác ợ, em cắm LCD làm màn hình chính luôn, khi không xem phim HD thì em ko phải bật điện dàn âm thanh mà nghe luôn loa TV. Con HTPC còi của em:
Main Gigabyte GA-EG41MFT-US2H
CPU E5300 box
DDRIII 2GB (2x1GB)
HDD Samsung SATA 500GB
DVD Samsung SATA
Em cắm Tivi Samsung 40" Series 5
Chạy HD 1080 mượt !

Có tín hiệu âm thanh luôn bác ợ, em cắm LCD làm màn hình chính luôn, khi không xem phim HD thì em ko phải bật điện dàn âm thanh mà nghe luôn loa TV. Con HTPC còi của em:
Main Gigabyte GA-EG41MFT-US2H
CPU E5300 box
DDRIII 2GB (2x1GB)
HDD Samsung SATA 500GB
DVD Samsung SATA
Em cắm Tivi Samsung 40" Series 5
Chạy HD 1080 mượt !

cấu hình máy bác em cũng định mua, cho em hỏi tý:cái main của bác đã có sẵn VGA , vậy cái VGA 4500 này xem có tốt ko vậy? em đang nhờ người mua giúp cái main này, mượt thì chắc là mượt rồi nhỉ, chưa dùng nên ko biết xem có đẹp ko?

earl_grey

Well-Known Member

CPU E5300 box
DDRIII 2GB (2x1GB)
HDD Samsung SATA 500GB
DVD Samsung SATA
Chạy HD 1080 mượt !

Xin chúc mừng bác!!!

linhchiase

CPU E5300 box
DDRIII 2GB (2x1GB)
HDD Samsung SATA 500GB
DVD Samsung SATA
Chạy HD 1080 mượt !

cho e hỏi tí là cấu hình trên cài win7 zô được ko ạ? bác cho e tham khảo xem bác dùng soft nào thế ạ?!
Chắc e xin cấu hình này để set up một bộ cho cu em :D cơ mà e ko chọn HDD Samsung đâu, dùng WD hoặc SG thui, e bị toi 2 con HDD Samsung, còn 160gb dữ liệu đang nằm trong đó mà chưa lấy ra được vì hỏng cơ. :((

HD Beginner

CPU E5300 box
DDRIII 2GB (2x1GB)
HDD Samsung SATA 500GB
DVD Samsung SATA
Chạy HD 1080 mượt !

Mình như bạn thì mình sẽ:

Giảm ổ SS xuống 160GB. Đây là ổ cho HĐH, dành dụm mua ổ 1.5TB để lưu phim sau

Nâng RAM lên 4GB, vừa copy phim HD, vừa xem phim ngon lành 1080 ko giật

Cuối cùng là cài Win 7 64 bit để tận dụng công nghệ xử lý 64 bit của CPU và tránh virus

earl_grey

Well-Known Member

Mình như bạn thì mình sẽ:

Giảm ổ SS xuống 160GB. Đây là ổ cho HĐH, dành dụm mua ổ 1.5TB để lưu phim sau

Nâng RAM lên 4GB, vừa copy phim HD, vừa xem phim ngon lành 1080 ko giật

Cuối cùng là cài Win 7 64 bit để tận dụng công nghệ xử lý 64 bit của CPU và tránh virus

Notebook vợ em 4GB RAM, cài Win7, xem 1080p thấy chả bao giờ load quá 2GB của RAM. Vậy nên em nghĩ 4GB cũng chả cần (tất nhiên có điều kiện thì tốt quá, nếu hay chơi game). Còn hạ HDD xuống 160 thì hơi bị ít đấy ạ, vì nhỡ chưa đủ tiền mua ổ riêng cho lưu phim, thì 10 phim Full HD là gần hết ổ, chưa kể còn nhiều thứ khác. Hạ HDD từ 500GB xuống 160GB chả đủ tiền bù vào con RAM 2GB đâu ạ. Em thấy cấu hình của bác ấy thế là ổn rồi (cái chính là bác ấy đã mua, không thay đổi được nữa :D), sau này chỉ cần thửa thêm ổ cứng nếu quả 500GB kia đầy. Ổ em 500GB, phim nào quá 1 tháng là cho thăng hoa để chỗ đón phim mới, chả bao giờ đầy.

earl_grey

Well-Known Member

cho e hỏi tí là cấu hình trên cài win7 zô được ko ạ? bác cho e tham khảo xem bác dùng soft nào thế ạ?!
Chắc e xin cấu hình này để set up một bộ cho cu em :D cơ mà e ko chọn HDD Samsung đâu, dùng WD hoặc SG thui, e bị toi 2 con HDD Samsung, còn 160gb dữ liệu đang nằm trong đó mà chưa lấy ra được vì hỏng cơ. :((

Windows 7 được bác ạ, nhưng có "aero" mượt không thì em không chắc.

acmahe

Nhờ tư vấn cho bộ HTPC của em!

Màn hình: SONY 40inch EX500.

Máy tính:
CPU: Core 2 Duo E7500 - 2.93GHz
Main: GIGABYTE™ GA EP45-UD3R
RAM: Kingston DDR2 2.0GB bus 1066 (PC2-8500) (2 thanh Tổng cộng là 4G)
HDD: Ổ cứng Seagate Barracuda 500 GB Serial ATA II
VGA: ASUS 1GB DDR3 GeForce 9800 GT
Case: Vỏ máy tính (Case) CoolerMaster CM 690 Pure (RC-690K)
Nguồn: CoolerMaster Power Supply - 650W

Loa: Loa Microlab Subwoofer FC 730 - 5.1 w / Ampli (54W RMS:Satellites:12Wx4 RMS - Subwoofer: 24W RMS)

Các bác tư vấn dùm xem có phải điều chỉnh gì không.
Loa thì chắc chắn rồi, em đang mê con Z5500. Hay loa dân dụng.
Thèm 1 con Sound Card. Theo các bác loại gì thì ok với bộ này.
Thèm 1 con Recevie khoảng 13triệu.

Tuy nhiên em cấu hình theo bài hướng dẫn của bác CHIP - làm sao để thưởng thức HD từ a-z : http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=33 thì thấy bị vỡ hình (hạt) là làm sao? RẤT CẦN GIÚP ĐỠ PHẦN NÀY!!!!!!!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

nino

Member
Ðề: Nhờ tư vấn cho bộ HTPC của em!

Tuy nhiên em cấu hình theo bài hướng dẫn của bác CHIP - làm sao để thưởng thức HD từ a-z : http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=33 thì thấy bị vỡ hình (hạt) là làm sao? RẤT CẦN GIÚP ĐỠ PHẦN NÀY!!!!!!!!!
Cấu hình máy tớ còn cùi mía hơn máy của bác nhiều nhưng play HD vẫn OK, nếu hình bị vỡ hạt thì coi lại nguồn video phát xem... nếu máy chiến mà play video chuẩn VCD thì hình ảnh nát bét cũng đâu có gì lạ :(

nino

Member

Cấu hình máy tớ còn cùi mía hơn máy của bác nhiều nhưng play HD vẫn OK, nếu hình bị vỡ hạt thì coi lại nguồn video phát xem... nếu máy chiến mà play video chuẩn VCD thì hình ảnh nát bét cũng đâu có gì lạ :(

ngc_luu

Well-Known Member

Trong Tp. HCM chỗ nào bán case HTPC nhiều nhất, mong mọi người chỉ giúp

Hiện tượng hạt là khi ta bật shapen lên ( tăng độ nét nên nhìn thấy là thường thôi ) Kô bật cái shapen lên thì thà dùng KMP xem cho nó lành. Kô bật shapen xem mờ ảo kinh người. Hạt là do phim nhà sản suất nhét vào thôi, có phim kô bị or rất ít. Ngồi đúng khoảng cách xem là đẹp hết chả có Hạt hột gì xếch

Bên trên