[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: XIN TƯ VẤN CẤU HÌNH HTPC

Cấu hình trên xem HD 1080p hơi thiếu. Anh thay con CPU bằng E 5200 có lẽ hợp lý hơn, giá cũng không nhỉnh hơn là bao.

manhthang

Huyền Thoại

Tôi sử dụng đầu PlayStation 3 để chơi HD nhưng vẫn có 1 bộ máy tính để làm phụ đề.
Tôi chọn mua Dell Dimension 5100. Bản thân Dimension 5100 cũng có thể chạy 1080p nhưng do đang thừa 1 card GV-NX62TC128D nên cắm luôn vào. Sau khi chạy thử nghiệm trọn vẹn phim Thập Diện Mai Phục (bản 16GB), Dimension 5100 kết hợp GV-NX62TC128D thể hiện trơn chu, tỏa nhiệt vẫn mát lạnh. Trong quá trình chạy, công suất CPU không bao giờ vượt quá 40%.
Thử nghiệm render phim HD bằng mencoder, khả năng của Dimension 5100 sấp sỉ E6550 của 1 case tự ráp.

Như vậy, tuy chỉ là pen IV 3.0GB và 1 video card rẻ tiền đã có thể chạy tốt Full HD, render tốt HD video. Chứng tỏ tính tương thích hệ thống còn quan trọng hơn sức mạnh của CPU và GPU.

Chúc các bạn chọn được 1 HDPC như ý.

HD 1080p

Tôi sử dụng đầu PlayStation 3 để chơi HD nhưng vẫn có 1 bộ máy tính để làm phụ đề.
Tôi chọn mua Dell Dimension 5100. Bản thân Dimension 5100 cũng có thể chạy 1080p nhưng do đang thừa 1 card GV-NX62TC128D nên cắm luôn vào. Sau khi chạy thử nghiệm trọn vẹn phim Thập Diện Mai Phục (bản 16GB), Dimension 5100 kết hợp GV-NX62TC128D thể hiện trơn chu, tỏa nhiệt vẫn mát lạnh. Trong quá trình chạy, công suất CPU không bao giờ vượt quá 40%.
Thử nghiệm render phim HD bằng mencoder, khả năng của Dimension 5100 sấp sỉ E6550 của 1 case tự ráp.

Như vậy, tuy chỉ là pen IV 3.0GB và 1 video card rẻ tiền đã có thể chạy tốt Full HD, render tốt HD video. Chứng tỏ tính tương thích hệ thống còn quan trọng hơn sức mạnh của CPU và GPU.

Chúc các bạn chọn được 1 HDPC như ý.
Chung quan điểm với cậu :-bd, mua máy bộ tuy giá cao hơn nhưng chạy nhanh và ổn định,hiệu suất cao dù cấu hình thấp hơn, L-)

sieucan

Active Member

Xin nhắc lại với bro rằng giá của E6550 2 năm nay không hề down, so Pentium 4 541 với E6550 hóa ra C2D của intel là trò bịp ah. Bro nên xem lại cái thử nghiệm...

Chỉ có máy 5 cha 3 mẹ, nâng cấp chắp vá mới có vấn đề về tính tương thích, không phải cứ máy bộ (làm gì có cái máy bộ nào seri từ 1900 hồi ấy đến nay mà mới thế, chắc PC của electrolux) hay laptop là bền là đầu bảng, không thiếu trường hợp các hãng phải thu hồi hàng loạt....

Thế Anh

khả năng của Dimension 5100 sấp sỉ E6550 của 1 case tự ráp. Câu này mà mang sang voz chắc bị anh em bên đó đập tơi bời quá. Khả năng phần cứng bên đó thế nào, chắc khỏi phải tranh luận

tính tương thích hệ thống còn quan trọng hơn sức mạnh của CPU và GPU.

Tương thích hệ thống là 1 mục đích
Hiệu năng CPU và GPU là 1 mục đích
Mục đích này quan trọng hơn mục đích kia đó là dựa trên sự đánh giá của mỗi người. Nhưng nếu là người dùng phổ thông. Ko cần sự ổn định gì đó quá tuyệt đối. Như máy chủ của nhà băng, thì nên cân nhắc đến sức mạnh, hiệu năng thì hơn.
CPU càng mới, càng nhanh hơn, và càng tiết kiệm điện nhiều hơn.

Bạn là 1 người có trình độ nhất định về tin học, lại có được sự tư vấn nhiệt tình của mọi người ở tất cả các diễn đàn. Ở trong 1 đất nước mà linh kiện vi tính bạn rộng rãi với giá cả rất hấp dẫn.
Đó là cái lợi mà bạn ko biết, lại đi mua 1 cái máy bộ. Đó là hành động ko hợp lý chút nào.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Máy bộ có thể có linh kiện tốt hơn máy ráp (vì các hãng chọn lọc linh kiện theo tiêu chuẩn của mình để giữ thương hiệu, còn linh kiện ngoài đời thì thượng vàng hạ cám, không rành là teo). Cùng cấu hình mà bảo máy này mạnh hơn máy kia là không thỏa đáng.

Anh em rành về phần cứng không bao mua máy bộ vì lý do: máy bộ nhanh hơn, ổn định hơn.

manhthang

Huyền Thoại

Tôi không muốn tranh luận về khả năng phần cứng hay phần mềm. Thực sự chỉ là cho 2 bộ máy tính làm cùng 1 công việc như nhau và so sánh về thời gian hoàn thành.
Nếu như anh em đã quả quyết như thế, có lẽ là máy tính của tôi chạy nhầm.

sieucan

Active Member

Cái vấn đề nó nằm ở câu kết luận của cậu.
Có thể trong cái thí nghiệm của cậu nó đúng khi sử dụng phần mềm đó. Phần mềm viết cho single core.

@Chip: 945G không cắm được E5200 đâu bro

duycom

Ban Quản Trị

Hiện tại tôi đang định lắp một con HTPC có cấu hình như sau :
- Pentium dual core 2180 2.0Ghz
- Ram 1Gb
- Menboard Intel D945GCL card màn hình on
- HDD 320Gb
- LCD Panasonic TX-32LX80V.
Không biết cấu hình trên có đủ xem được các phim 1080p mượt không, có cần config phần mềm lại không. Xin bạn nào biết chỉ giúp. Rất cảm ơn

Máy của bác có thể đáp ứng được 1080p nhưng ko chắc là 100% film 1080p có thể chạy mượt vì số lượng film 1080p rất nhiều và mỗi film nặng nhẹ khác nhau.

Bluebloa

Member

em nhờ các bác tư vấn cho em 1 chút
em đang dùng main GA-945GCMX-S2 với con chip dual core 1.8 xem 1080 giật quá

theo các bác em nâng cấp lên con 7200 hoặc 7300 có ổn ko ạ
có thoải mái chơi 1080p ko?
xin cám ơn các bác

nqk

TV của bác ý 32" thì xem 1080p làm gì ạ. Cứ chơi 720p cho nhẹ nhàng. Khi nào bác đầu tư màn hình 60" thì làm luôn con Tivx.

Bluebloa

Member

có bác nào đang chạy 1080p vơí con CPU E 7200 ko ạ
cho em xin cái nhận xét với
tks các bác

Bluebloa

Member

dạ thế ngon rồi
em thấy có bác bảo chạy E 7200 vẫn bị giật và rất nóng
em ko ép xung thì chạy có ngon ko bác
có cần dùng heatsink ngon ko hay tản nhiệt trong box là đủ dùng rồi?
cám ơn bác nhiều

havu

Mình chơi E6550 vga onboard 2g ram chaỵ 1080 ngon lành cành đào nè.

HD 1080p

CPU của bác hiện giờ đắt gấp rưỡi con 7200 đấy ạ
nó chỉ kém về xung 1 chút nhưng hơn ở L2 và bus hic hic
Nếu đắt gấp rưỡi 7200 thì mua con E 8400 không tốt hơn à ;)) ? Dở hơi mới đi mua 6550 vừa yếu hơn lại vừa nóng :-q b-(

Bluebloa

Member

em hỏi bác chút sao con 6550 có gì mà đắt thế
so với Q6600 hay E 8400 thì kém xa mà giá thì kém có 1 chút là sao ??

HD 1080p

em hỏi bác chút sao con 6550 có gì mà đắt thế
so với Q6600 hay E 8400 thì kém xa mà giá thì kém có 1 chút là sao ??
Đây là chủ trương về giá cả để khuyến khích người dùng sử dụng hàng mới, model sau hiệu năng tốt hơn nhưng bằng giá hoặc nhỉnh hơn chút đỉnh, ở đây không phải 6550 đắt mà do E8400 được bán giá rẻ.

Thế Anh

Chết mê chết mệt cả lũ với Intel.
Làm 1 con AMD X2 5000+ 63$, con Main Jetway 780 VGA ATI HD 3200 Onboard 75$. Đắp vào đó 4 con RAM 1GB Bus 800 Kingston 250K/1 thanh thì có mà chạy HD 1080p + Vista Ultimate phe phé.

Bên trên