[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

HD 1080p

Ðề: XIN TƯ VẤN CẤU HÌNH HTPC

cám ơn các bác đã tư vấn cho em

hôm nay em đã múc con 7300 và 2 thanh ram 1GB kingston
sau khi cài và xem 1080p em thấy CPU chạy ngon mượt mà ko nóng, thích thế (bản celine dion nói trên em chạy ngon)

Đấy, tôi đã khuyên rồi mà, cứ E7, E8 mua về để nguyên mà dùng. Ở đâycó vài cậu cứ tiếc tiền, mua mấy loại CPU đời thấp rồi phải ép xung, phải trang bị tản nhiệt nguồn, main bo , ram xịn, tính chi phí ra chẳng tiết kiệm bao nhiêu.

megymax

Member
Ðề: Đã có PC, nên bắt đầu thế nào với HTPC với 10tr?

em thì làm theo đúng hết.. Nhưng khi chuyển sang AHCI thì hệ thống boot hơi lâu 1 tí.. em xài main Giga EG45M...

Em k cài bằng F6 trước Win, mà sau khi cài Win thì mới cài driver AHCI vào và sau khi boot thì set lại trog bios là AHCI.. và tốt độ cải thiện k đáng kể..

Từ SATA2 wa SATA2 (jumper đã tháo ra hết)
IDE: 25-30 mb/s
AHCI: 35-50 mb/s

k hiểu sao nữa..

Bluebloa

Member

rất cám ơn bác, em cũng ngại nhất món OC này, CPU cứ hơi dư 1 chút là đỡ mệt

em hỏi bác chút là em tưởng decode = CPU thôi chứ nhỉ sao bác phong nói là = cả GPU nữa, bác confirm lại phát

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Đấy, tôi đã khuyên rồi mà, cứ E7, E8 mua về để nguyên mà dùng. Ở đâycó vài cậu cứ tiếc tiền, mua mấy loại CPU đời thấp rồi phải ép xung, phải trang bị tản nhiệt nguồn, main bo , ram xịn, tính chi phí ra chẳng tiết kiệm bao nhiêu.

tôi là dân ép xung đây, cậu nói thế không đúng. CPU rẻ theo thời gian, xuống giá rất nhanh. Cậu có biết khi E2140 ra đời thì E6300 có giá là bao nhiêu không, và khi ép xung lên thì nó mạnh như thế nào so với E6300 không?

chắc là không biết. Để hiểu được lợi hại của việc ép xung, đầu tiên phải là dân ép xung đã.

@Bluebloa: nếu bạn không ép xung thì mua DFI hơi phí vì giá nó hơi gắt.

tui

Member

+1 đúng, còn thêm tiền điện nữa, vì OC ngốn rất nhiều điện. Nói chung tiền mua thiết bị ko bao nhiêu bằng tiền điện. Mua con nào hiệu năng ổn mà tiết kiệm điện năng. Lợi biết bao nhiêu cho mình, cho nhà nước.

Mình cứ lấy con laptop Lenovo G400 rẻ bèo ra kéo torrent + RS, chỉnh CPU thấp, để tắt màn hình, idle. Tổng công suất chưa tới 40Watt.

Còn ráp con E5200, ram 2Gb cài Vista chay mướt 1080p. Khi nào cần thì mở lên xem film và chép film qua đó.

tui

Member

tôi là dân ép xung đây, cậu nói thế không đúng. CPU rẻ theo thời gian, xuống giá rất nhanh. Cậu có biết khi E2140 ra đời thì E6300 có giá là bao nhiêu không, và khi ép xung lên thì nó mạnh như thế nào so với E6300 không?

chắc là không biết. Để hiểu được lợi hại của việc ép xung, đầu tiên phải là dân ép xung đã.

Vậy hỏi anh Chip anh ép xung làm gì, để biểu diễn hay xài ? Anh xài thì cái gì là nặng ?

Với người chỉ cần biết gắn và chạy thì đâu cần OC. Mua một con tầm vừa hiệu năng và giá cả. Đơn giản và mạch lạc.

Anh đầu cần phải đem con E6300 so làm gì, đem thử con E2140 so với con E4300 lúc đó ko cần OC, cũng vừa giá mua về chạy 1080p phà phà.

Vậy anh có biết con E2140 + tản nhiệt xịn + ram xịn + nguồn xịn = bao nhiêu so với con E6300. Và anh có chú ý tiền điện trong tháng ko ?

Bluebloa

Member

DFI là gì bác ơi em ko hiểu bác giải thích cho em nhá :confused:

HD 1080p

Cậu tự cho mình là dân ép xung ;)). Hỏi cậu Chip vài câu.
- Cậu có thể ép 2140 mạnh ngang với 6300 được không?
- Để ép được như thế cậu có dùng main rẻ tiền, tản nhiệt rẻ tiền, nguồn rẻ tiền. được không, nói cho cậu Chip biết một máy E6300 không ép xung với nguồn 12$, main 60$, ram KingMax đủ chạy cả gần 2 năm không sự cố, hỏng hóc.
- Để ép xung lên ngang với 6300 cậu Chip sẽ phải chuẩn bị:
Nguồn tốt, 35 đến 40$
Main tốt, có khả năng ép xung - rẻ cũng phải 100-110$
Tản nhiệt, không thể dùng quạt đi kèm, phải dùng loại tốt, 25-30$ trở lên
Tính sơ sơ xem cậu phải chi thêm bao nhiêu :cool:

Tôi nói luôn cho cậu Chip biết thời đại bây giờ ép xung không còn mang nhiều ý nghĩa, vì giá CPU chênh nhau không lớn, ta hoàn toàn có thể mua một CPU mạnh hơn hẳn khi chỉ bỏ thêm số tiền vừa phải. Nếu cậu Chip tính chi phí để trang bị cho ép xung sẽ thấy giá không rẻ hơn, cộng thêm khả năng rủi ro cao nếu chạy lâu dài, chi phí điện năng không hề nhỏ.

HD 1080p

nếu bạn không ép xung thì mua DFI hơi phí vì giá nó hơi gắt.

Cậu Chip chắc là không biết hàng DFI :-j
DFI đúng là có tiếng về mainboard, chỉ có dòng LanParty mới xịn và đắt. Dòng cậu White&Black tính mua là DFI Blood Iron, giá trung bình, chỉ khoảng 120$, tương đương với các dòng tầm trung của Asus, Giga thôi cậu Chip ạ :-j

tui

Member

DFI là gì bác ơi em ko hiểu bác giải thích cho em nhá :confused:

DFI là một hãng sản xuất main đó bro. Thực ra ở VN 2 thằng Asus với Giga nó PR dữ quá nên mình cứ tưởng 2 đứa nó là trùm. Nhưng thực ra còn nhiều hãng khác cũng khá lắm.

Bluebloa

Member

DFI là một hãng sản xuất main đó bro. Thực ra ở VN 2 thằng Asus với Giga nó PR dữ quá nên mình cứ tưởng 2 đứa nó là trùm. Nhưng thực ra còn nhiều hãng khác cũng khá lắm.

cám ơn bác
nhưng main của em là GA 945GC thôi bác ạ
bác chip lại cứ tưởng em chơi main xịn

em đang ghét cái quạt nguồn kêu to quá
thấy con này cũng ổn, các bác thấy có đc không ??

http://www.fastest.com.vn/?page=product_detail&category_id=44&id=294

HD 1080p

Không chỉ đơn thuần là PR mà vì sản phẩm của Asus, Giga đa dạng hơn, không những chỉ SX mainbo mà còn SX cả Vga của Ati lẫn Nvidia, nguồn, Soundcard, màn hình.

sieucan

Active Member

NCQ chỉ có tác dụng rõ rệt khi ổ cứng phân mảnh quá nhiều, dung lượng lưu trữ lớn. Tác dụng chính là giảm delay khi đọc ghi dữ liệu.

Boot lâu hơn tầm dưới 10s vì chipset cần lấy thông tin của các slot ( đã cắm và chưa cắm)

@Megymax: main của bạn chip set G45 đúng ko? HDD là seagate? Nếu Seagate tốc độ đọc trung bình phải là 65-70. Cài lại driver đi.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cậu tự cho mình là dân ép xung ;)). Hỏi cậu Chip vài câu.
- Cậu có thể ép 2140 mạnh ngang với 6300 được không?
được!
- Để ép được như thế cậu có dùng main rẻ tiền, tản nhiệt rẻ tiền, nguồn rẻ tiền. được không, nói cho cậu Chip biết một máy E6300 không ép xung với nguồn 12$, main 60$, ram KingMax đủ chạy cả gần 2 năm không sự cố, hỏng hóc.
- Để ép xung lên ngang với 6300 cậu Chip sẽ phải chuẩn bị:
Nguồn tốt, 35 đến 40$
Main tốt, có khả năng ép xung - rẻ cũng phải 100-110$
Tản nhiệt, không thể dùng quạt đi kèm, phải dùng loại tốt, 25-30$ trở lên
Tính sơ sơ xem cậu phải chi thêm bao nhiêu :cool:
Tính sơ sơ là mua 1 bộ 6300 chạy default thì đắt hơn mua 1 bộ 2140 chạy OC :), vậy cho lẹ.
Tôi nói luôn cho cậu Chip biết thời đại bây giờ ép xung không còn mang nhiều ý nghĩa, vì giá CPU chênh nhau không lớn, ta hoàn toàn có thể mua một CPU mạnh hơn hẳn khi chỉ bỏ thêm số tiền vừa phải. Nếu cậu Chip tính chi phí để trang bị cho ép xung sẽ thấy giá không rẻ hơn, cộng thêm khả năng rủi ro cao nếu chạy lâu dài, chi phí điện năng không hề nhỏ.
Bây giờ thì rõ là 2140 OC không mang nhiều ý nghĩa lắm, nhưng 7200 mà OC thì lại rất có ý nghĩa đấy. Trong cả chục năm ép xung, tôi chưa thấy thời nào OC không có ý nghĩa cả. Và với tôi ý nghĩa to lớn nhất đem lại là kinh tế. Cậu bảo OC là không kinh tế thì rõ là cậu chưa phải là dân OC :>

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Vậy hỏi anh Chip anh ép xung làm gì, để biểu diễn hay xài ? Anh xài thì cái gì là nặng ?

Với người chỉ cần biết gắn và chạy thì đâu cần OC. Mua một con tầm vừa hiệu năng và giá cả. Đơn giản và mạch lạc.

Anh đầu cần phải đem con E6300 so làm gì, đem thử con E2140 so với con E4300 lúc đó ko cần OC, cũng vừa giá mua về chạy 1080p phà phà.

Vậy anh có biết con E2140 + tản nhiệt xịn + ram xịn + nguồn xịn = bao nhiêu so với con E6300. Và anh có chú ý tiền điện trong tháng ko ?

- mình ép xung để chạy hàng ngày
- mình không khuyên người ta ép xung, khi được nhờ ráp máy, mình luôn khuyên người dùng chạy DF.
- mình OC không bao giờ tăng vcore, thậm chí còn cố hạ xuống. CPU càng mát càng ăn ít điện - đó là câu nằm lòng của dân OCer. mình chắc chắn 2140 OC lên chạy ngang với e6300 thì dùng điện năng tương đương với e6300 chạy default (nếu không nói là ít hơn). Lượng nhiệt tiêu thụ tỉ lệ thuận với vcore hiện hành và nhiệt độ CPU nên cũng dễ so sánh. Dù sao thì core 2 ăn rất ít điện nên tiền điện phát sinh do CPU là không lớn đến mức phải trăn trở.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

@Megymax: main của bạn chip set G45 đúng ko? HDD là seagate? Nếu Seagate tốc độ đọc trung bình phải là 65-70. Cài lại driver đi.

7200.11 mới đạt được tốc độ này bạn ơi, đời trước mà kì vọng nó như vậy thì hơi quá sức. HDD đời cũ chạy chậm hơn đáng kể đấy.

Bluebloa

Member

em định thay con PSU chạy thật êm các bác tư vấn cho em nhé
nguồn nhà em ồn quá :(

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

em định thay con PSU chạy thật êm các bác tư vấn cho em nhé
nguồn nhà em ồn quá :(

phía trên mình có tư vấn rồi đấy, ban đầu mình cũng đã tính đến chuyện cái nguồn của bạn ồn ào nên mới kêu bạn kiếm cái silent đó thôi.

HD 1080p

được!

Tính sơ sơ là mua 1 bộ 6300 chạy default thì đắt hơn mua 1 bộ 2140 chạy OC :), vậy cho lẹ.

Bây giờ thì rõ là 2140 OC không mang nhiều ý nghĩa lắm, nhưng 7200 mà OC thì lại rất có ý nghĩa đấy. Trong cả chục năm ép xung, tôi chưa thấy thời nào OC không có ý nghĩa cả. Và với tôi ý nghĩa to lớn nhất đem lại là kinh tế. Cậu bảo OC là không kinh tế thì rõ là cậu chưa phải là dân OC :>

Ở đây chắc chỉ có mỗi cậu Chip là dân ép xung, ngưỡng mộ cậu ghê ;)). Tôi nói luôn cho cậu Chip biết, cậu và những người tự thỏa mãn rằng có thể ép xung 2140 lên hiệu quả ngang tầm với 6300 là hoàn toàn sai lầm. 6300 có ưu thế về cache 4M, hơn hẳn 2140. 2140 có thể đẩy xung lên cao hơn cả 6300 nhưng hiệu quả thực tế thì đừng mong. Khi bước vào những thử nghiệm thực sự với CPU như Encode, Render mới thấy vàng thau khác nhau như thế nào. Tôi cho cậu Chíp biết, trước đây nhiều CPU intel Northwood ép xung dù cao hơn, Super PI cao hơn Prescott nhưng vào ứng dụng Encode, Render thì chạy dài.
Tôi có lời khuyên với các cậu khác là đừng ảo tưởng hão huyền vào ép xung, tiền nào thì của nấy cả thôi, việc ép xung chỉ làm người ta tự sướng một cách mù quáng, cộng thêm khả năng rủi ro bất cứ lúc nào cho các thiết bị đi kèm với main như cạc sound, cạc mạng, ram, ổ cứng. Cậu Chip chắc là cũng biết ép xung luôn đi cùng với rủi ro và bảo hành.

Bên trên