[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

alucard07

Ðề: Nhờ các bác tư vấn dựng 1 case để làm đồ họa và xem HD

theo em thì bác cứ khuân nguyên cái cấu hình cty bác về là ok,đỡ bỡ ngỡ,nếu đc thị bổ xung thêm HDD vì nếu có dính HD thì 250 là hơi ít đó

Ca_dic

Member

hì HDD mình có 1 cái My Book 1T cắm ngoài rồi
Vẫn cần tham khảo các bác để khuân đc 1 cái p/p tốt nhất, ít đạn mua j cũng phải tính bác ạ.
Hay nghe mọi người nói về con E5200, con này chỉ là dual core mà sao đc nhiều ng khen thế nhỉ? Rùi là có nên xài AMD k nữa?
Em chỉ xài default, k có nhu cầu và cũng k biết j về OC
Ưu tiên hàng đầu là máy chạy đc nhiều tác vụ 1 lúc, kiểu như máy vừa render vừa làm photoshop k đến mức quá treo chẳng hạn

buihung

Administrator
Ðề: Giúp em setup 1 bộ HTPC với !

Cái thứ 1 : mấy bro cho em biết main có hổ trợ cổng HDMI không hay chỉ xuất hình bằng dây VGA onboard thường thôi ạ, ( và có xấu hơn ko ??? )
Cái thứ 2 : em phải gắn mấy cọng dây đó vào cổng nào sao đây ạ.

Cái thứ 1: Có hay không có cổng HDMI thì bác nhìn vào main là biết ngay thôi.
Cái thứ 2: Bác dùng dây nào thì cắm vòa cổng đấy, em thấy bác đã cẩn thận ghi chú các cổng rồi mà.

theo mình thì dùng main GIGA P43 UD3L , CPU E5200, RAM 2G KINGMAX, VGA ATI Radeon HD 4670 chưa HDD thì cỡ 6tr .
play tốt 1080 vì đã từng ráp máy cho anh bạn
còn AMD khuyên bạn đừng xài vì fulload thì temp của nó chóng mặt

letuanzzz

Member

AMD gì mà Fullload chóng mặt .Tui xai 4600+ coi bình thuong nè ,nói chi mấy cái mới bây giờ

Ca_dic

Member

Hì...Thanks các bác
Bác thanhtrung37 cho hỏi cái cấu hình dưới sign của bác bao $? và nó mạnh hơn cấu hình bác tư vấn cho em nhiều k?

alucard07

AMD thì chỉ dòng xưa là nóng thôi,chứ h dùng ngon rồi.mà lại đc cái giá thành hợp lý nữa,1 sự lưa chọn tốt đấy bác Cadic ạ.con 2 con ati 4670 với GF9600 em nghĩ tương đg nhau,ram thì h cũng rẻ rồi.nếu dùng AMD thì đi kèm với GPU ATI em thây hay hơn.main thì bác nên chọn em nào có đa dạng ngõ ra am thanh là tot nhat,đỡ fair đầu tư thêm sound nếu bác kô fai ng đòi hỏi âm thanh cao,hồi xưa em mua con main kô có optocal h khốn khổ đi tìm sound giá rẻ :(.hồi trc em còn hay theo dõi giá cả linh kiện,h đi làm bận quá nên ít xem nên kô tư vấn cụ thể hơn cho bác đc,bác thông cảm

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Theo nhu cầu của bạn thì cần tập trung vào CPU và RAM, còn các thứ khác không quan trọng bằng:

CPU quad-core đời cao
Main sao cũng được (nên hỗ trợ core i7 để tiện nâng cấp trong tương lai)
Ram 3GB nếu xài XP, 4GB nếu xài Vista
PSU 450W real power
Vga Asus 8600GT 256MB (con này p/p rất tốt)
Chuột laser có dây
Key tùy ý

Ca_dic

Member

Hi có bác chip tư vấn thì tốt quá, nhưng bác tư vấn cụ thể linh kiện và giá cả từng món cho em đc k? Gà lắm bác nói thế em càng mù mờ hơn!
Chỉ tầm 7tr có thể chơi đc những thứ bác đưa ra thật k? nghe thèm quá!
@alucard07: em cũng nghĩ giống bác, có con main nào card sound on ngon tí thì ổn hơn, vì nhu cầu hiện giờ k cao, chắc chỉ cần có optical là ok nhỉ?

Ca_dic

Member

CPU AMD 710 $128.5
ECS 780GM-A 69$
Ram 2x2G Adata bus 800 15*2 = 52$ (kep tan nhiet)
PSU 400w acbel E2 32$
MSI 4670 80$
hdd seagate 320g 53$
case 14$
-----------------
Tổng thiệt hại cỡ 7.700k
Các bác thấy cấu hình này thế nào cho nhu cầu HD ạ?
Main 780GMA này có VGA on rồi, với VGA này thì chơi HD có chấp nhận đc k ợ?

Chỉnh sửa lần cuối:

Ca_dic

Member

Các bác xem giúp em cấu hình trên với
Có 2 cái em thấy k biết có thừa k là Ram và VGA.
Nhu cầu của em chỉ làm việc Max, Shop và xem HD, k game k OC thì 4G Ram xài có quá thừa k? Hơn nữa ram này bus lại chỉ 800...có yếu k?
Main ECS 780 này có VGA onboard cũng khá mạnh : ATI Radion 3200 hỗ trợ DX10 và Shader Mode 4.0 --- nó có đủ dùng cho nhu cầu HD k các bác, e vẫn nghĩ VGA khủng chắc hỗ trợ game là chủ yếu...mua về chỉ sợ thừa
Nếu giảm đc vụ VGA này thì giá thành giảm khá nhiều :D

Ca_dic

Member

CPU AMD 710 $128.5
ECS 780GM-A 69$ on VGA HD3200
Ram 2x2G Adata bus 800 15*2 = 52$ (kep tan nhiet)
PSU 400w acbel E2 32$
hdd seagate 320g 53$
case 14$
--------
sau khi giảm em 4670 đi thì máy chỉ còn 6.200k -- e tính để đầu tư card rời sau
các bác xem cấu hình này có vấn đề j với HD k?
Main 780GM-A có card HD3200 on nhưng chỉ có cổng VGA và HDMI mà k có DVI, tiếc mỗi vụ này vì nghe các bác nói DVI cho hình ảnh ngon hơn?

Zray

Member

chả hiểu bác vẽ max kiểu gì mà thấy 4g ram là thừa :D, thêm nữa, vga rất cần để dựng hình.
Em nghĩ vẽ max thì chơi hẳn quadcore đi, nếu bỏ vga chơi hẳn AMD X4 9950 Black Edition cho máu

Ca_dic

Member

Hì mình vẽ kiến trúc nhẹ nhàng thôi, có phải làm phim đâu, cái cấu hình máy trên cty là đủ đáp ứng rồi, cái này mạnh hơn thì tốt quá...

MTXT FPT ELEAD N852 chip Intel® Core2Duo T5800 (2/0Ghz/800/2MB L2) XEM PHIM 1080 CHÁN QUÁ. HELP!!!

Mình vừa tậu con MTXT FPT ELEAD N852 chip Intel® Core2Duo T5800 (2/0Ghz/800/2MB L2) nhưng xem phim HD 1080 bằng MPC (Tiger Player) nhiều khi hình bị nhòe và vỡ. Có phải con chipset này ko xem được 1080P? Nếu chipset chịu được thì có lẽ là do chưa tinh chỉnh phần mềm xem. Mình nhờ các cao thủ HD tư vấn giúp mình.thanks.

Beckham

Ðề: MTXT FPT ELEAD N852 chip Intel® Core2Duo T5800 (2/0Ghz/800/2MB L2) XEM PHIM 1080 CHÁN QUÁ. HELP!!!

Cảrd này chắc không coi được HD (1080P,i)đâu Bro "Intel GMA X3100", chắc coi dược 720 thôi

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: MTXT FPT ELEAD N852 chip Intel® Core2Duo T5800 (2/0Ghz/800/2MB L2) XEM PHIM 1080 CHÁN QUÁ. HELP!!!

Cảrd này chắc không coi được HD (1080P,i)đâu Bro "Intel GMA X3100", chắc coi dược 720 thôi

Máy mình dùng X3100, win vista, RAM 4G, CPU C2D T7100 vẩn chơi được 1080p bạn à.
Vấn đề là bạn setup như thế nào ấy.

Bên trên