[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

nvmy

Well-Known Member
Ðề: PC chơi được HD dành cho sinh viên nghèo?

Máy Ce 1.8G, ram 1Gb, VGA ATI 9550 128Mb chơi 720p phim được, phim không.
Máy Dual core 2.66G, ram 1Gb, VGA X1300pro 256Mb chơi tốt 720p, 1080 thỉng thoảng giật
Chơi bằng MPC, K-lite pack 4full, để mặc định, không Oc
Các bạn cứ áng áng vậy mà sắm đồ.

YZFR6

AXP 3000+ 1GB DDR ATI 9550 256MB 64bit MPC-HC CoreAVC chơi được 720p còn 1080p thì tùy phim.

andzuz

Member

Anh nào cho mình hỏi cái. Vì sao khi mình xem phim 720p thì âm thanh lại rất nhỏ ? dù đã chỉnh volume hết cỡ, có phải do ko cấu hình đúng ko ? Xin đa tạ ạ.

sebastien

bro xài audio filter gì?..nếu AC3 filter thì search trong 4rum có topic hướng dẫn đó bro.

jackiex

Member
Nên nâng cấp gì để play được 1080p???

Chào các anh,cấu hình máy em như sau:

Intel Pentium 4 HT - 3Ghz - 2MB L2 cache (P4-630)
Main Asus P5ND2-SLI Deluxe (chỉ support tới Pentium D)
RAM Corsair 2GB bus 533
VGA ASUS Nvidia 6600GT 128MB PCI-Ex
play with K-Lite Mega Codec Pack

Hiện tại với cấu hình em ko thể nào play được 1080p,các anh thể tư vấn giúp em nên nâng cấp hay cấu hình phần nào để tiết kiệm chi phí mà hiệu quả để có thể chơi được 1080p với. Mặc dù đang xài Sony Bravia 32" V300,nhưng ko bít sao em vẫn có cảm giác xem 1080p hình ảnh vẫn có chiều sâu hơn 720p (mặc dù các anh trong hội HD đã noí đối với 32" thì 1080p hay 720p ko khác biệt), có lẽ do em tưởng tượng :rolleyes:

sebastien

Ðề: Nên nâng cấp gì để play được 1080p???

bro đã config đúng video decoder chưa?..nếu đúng thì cấu hình trên chơi đc 1080p đối với 1 số phim. Nên nâng cấp VGA series hỗ trợ DxVA đi bro..

jackiex

Member

Hi anh,thanks đã reply,sẵn tiện a hướng dẫn giúp em config video decoder như thế nào mới đúng được hay ko?

Lendz

Nâng cấp VGA hỗ trợ DXVA mà phim không có DXVA thì cũng như ko. ;))

sebastien

80% phim trên .ro, .org hay bit đều encoder support DxVA.
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=33 Đây là cách config của a Chip sử dụng FFDshow Filter.
Ngoài ra còn có thể sử dụng CyberLink Decoder có trong Cyberlink PowerDVD 8.x Ultra, nhưng bộ decoder này hay bị crash đối với 1 số phim--> tui hok có xài nên cũng hok rõ

Lendz

80% but not 100%
(Tui chỉ nói thiểu số thôi)

sebastien

80% hok đáng để nâng cấp hỉ bro ^^~

Lendz

Theo tui ráng dc 1 ít thì đổi cái Main với con CPU chơi cho khỏe. Khỏi suy nghĩ có DXVA hay không.

hades

Chào các anh,cấu hình máy em như sau:

Intel Pentium 4 HT - 3Ghz - 2MB L2 cache (P4-630)
Main Asus P5ND2-SLI Deluxe (chỉ support tới Pentium D)
RAM Corsair 2GB bus 533
VGA ASUS Nvidia 6600GT 128MB PCI-Ex
play with K-Lite Mega Codec Pack

Hiện tại với cấu hình em ko thể nào play được 1080p,các anh thể tư vấn giúp em nên nâng cấp hay cấu hình phần nào để tiết kiệm chi phí mà hiệu quả để có thể chơi được 1080p với. Mặc dù đang xài Sony Bravia 32" V300,nhưng ko bít sao em vẫn có cảm giác xem 1080p hình ảnh vẫn có chiều sâu hơn 720p (mặc dù các anh trong hội HD đã noí đối với 32" thì 1080p hay 720p ko khác biệt), có lẽ do em tưởng tượng :rolleyes:

Hic. Cấu hình của bác gần giống hệt em. Theo em thì chả nâng cấp làm gì, Lúc nào gom đủ tiền thì mua main, chip, VGA mới thôi. Bây giờ bác nâng cấp chắc vài tháng nữa lại phải nâng tiếp

sieucan

Active Member

Cấu hình của bạn củ chuối y hệt cái máy cũ của tôi=))
Giờ bạn chưa muốn nâng cấp thì đẩy con card hình đi thay tạm 1 em dưới 100$ (dòng HD) là xem được. Phim có DXVA không phải là khó kiếm hoặc khó nhận biết:D.
P/S phương án này còn tồn tại dài dài, bao giòư có .mkv2 hẵng hay:D

jackiex

Member

80% phim trên .ro, .org hay bit đều encoder support DxVA.
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=33 Đây là cách config của a Chip sử dụng FFDshow Filter.
Ngoài ra còn có thể sử dụng CyberLink Decoder có trong Cyberlink PowerDVD 8.x Ultra, nhưng bộ decoder này hay bị crash đối với 1 số phim--> tui hok có xài nên cũng hok rõ

Thanks bác,em sẽ nghiện cứu thêm!!! :eek:

Hic. Cấu hình của bác gần giống hệt em. Theo em thì chả nâng cấp làm gì, Lúc nào gom đủ tiền thì mua main, chip, VGA mới thôi. Bây giờ bác nâng cấp chắc vài tháng nữa lại phải nâng tiếp

Cách đây mấy tuần em cũng có suy nghi giống như bác,nhưng em muốn biết thử có cách nào tận dụng phần cứng mình đang có 1 cách hợp lí hok đó mà!! :cool:

jackiex

Member

Cấu hình của bạn củ chuối y hệt cái máy cũ của tôi=))
Giờ bạn chưa muốn nâng cấp thì đẩy con card hình đi thay tạm 1 em dưới 100$ (dòng HD) là xem được. Phim có DXVA không phải là khó kiếm hoặc khó nhận biết:D.
P/S phương án này còn tồn tại dài dài, bao giòư có .mkv2 hẵng hay:D

nghe từ củ chuối sao mà thấy bùn wé :mad:

SLI 2 card thì sao hả bác??? <<-- vẫn muốn tận dụng đồ cũ,hehehe <--- phát biểu 1câu củ chuối,nếu chuối thiệt mấy bác cũng đừng chửi em nghen.... ~:>

dunga

Active Member

ATI HD 3200 on trên laptop có hỗ trợ DXVA không các bác?
Em làm theo hướng dẫn của bác Thế Anh (cho cả các film không có dxva) thì CPU vẫn load ở mức cao (60-70%)
Tìm bác TA bên phần mềm mãi không thấy nên em phải di sang bên phần cứng này vậy!

megymax

Member

em SV khả năng kinh tế hạn hẹp nhưng lại kết fim HD quá,em ko rành kỹ thuật lắm nên hỏi các bác 1 chút.em chưa thấy có bác nào nói dùng Pc chip pentium4(hay celeron) loại main dùng ram Sd ngày xưa ấy để test fim=P~
các bác đừng chửi em ngu,em ko biết nên mới hỏi,hức hức.những loại máy còi như Pentium4 1.5 ram SD 512 buss 133,ổ Ata có xem được fim HD ko ạ?ý em là ở độ phân giải 720p thôi vì tụi em làm j có màn to,quá lắm cũng chỉ có màn 19inch thôi>:D<
có bác nào đã dùng máy tính còi để xem thử fim HD vào cho ý kiến với,những bộ máy còi nhất có thể xem đuợc fim HD sẽ được =D> cảm ơn các bác nhiều

Theo mình nghĩ thì k được đâu bác ơi..

Mình đang sử dụng cái máy PC có cấu hình sau:

Pentium 4 3.0Ghz
Ram 2gb DDR-400
Hdd Ata + Sata 1

Software (download từ thành viên diễn đàn)
Klite Codec 4.xxf
Core AVC Pro 1.7
DirectX June 2008

Mặc dù đã tinh chỉnh hết thông số, nhưng coi 720p vẫn k được, vẫn bị chậm hình so với tiếng.

vietrung

Active Member

Theo mình nghĩ thì k được đâu bác ơi..

Mình đang sử dụng cái máy PC có cấu hình sau:

Pentium 4 3.0Ghz
Ram 2gb DDR-400
Hdd Ata + Sata 1

Software (download từ thành viên diễn đàn)
Klite Codec 4.xxf
Core AVC Pro 1.7
DirectX June 2008

Mặc dù đã tinh chỉnh hết thông số, nhưng coi 720p vẫn k được, vẫn bị chậm hình so với tiếng.

Bạn cấu hình theo bài viết này là play dc 720p !!!
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=443

andzuz

Member

Máy của bạn megymax thuộc loại khủng đối với sinh viên rồi mà chơi ko được 720p à. Bạn đừng làm nhụt chí anh em chớ. :D

Bên trên