[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Khẩn - Nhờ anh em giúp đỡ nốt về cấu hình HTPC

Ngon rẻ nhất theo tôi (đang chơi) là mua Case đồng bộ Dell Optiplex 330, chỉ lấy case, psu, main, quạt hết 180$, CPU E7300 hết 103$, DDR2 kingston 1GB x 2 = 35$, HDD Western Digital 1TB = 2 triệu.
Tổng chi phí khoảng 7tr5. Dùng phần mềm KM Player xem 1080p ngon lành.

buihung

Administrator

Ngon rẻ nhất theo tôi (đang chơi) là mua Case đồng bộ Dell Optiplex 330, chỉ lấy case, psu, main, quạt hết 180$, CPU E7300 hết 103$, DDR2 kingston 1GB x 2 = 35$, HDD Western Digital 1TB = 2 triệu.

Theo phương án này cũng hay nhưng dù sao vẫn phải đầu tư thêm VGA để thêm cổng HDMI và sound để lấy cổng quang.

manhthang

Huyền Thoại

Theo phương án này cũng hay nhưng dù sao vẫn phải đầu tư thêm VGA để thêm cổng HDMI và sound để lấy cổng quang.

VGA thì có thể liệu cơm gắp mắm mà mua còn sound thì không cần bác ạ :D

manhthang

Huyền Thoại

Nói thêm về cấu hình máy tôi đang chơi có thể giải quyết tốt các vấn đề bạn nmt1978 đang hỏi:
- Tôi cho máy chạy mencoder 24/7 để làm phim, CPU chỉ load 70% trong khi cùng cấu hình CPU E6550 lúc nào cũng là 99-100%.
- Tỏa nhiệt và quạt đi theo của Optiplex 330 cực tốt. Mặc dù máy chạy 24/7 nhưng hoàn toàn có thể thoải mái sờ tay vào miếng tản nhiệt, chỉ thấy mát mát thôi.

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Tìm các mem ở Hải phòng và nhờ tư vấn mua hệ thống htpc

ôí trời ôi , sao nhiều quá vậy. nếu thế thì chết tiền em mua HDD rồi. bác cho em địa chỉ, và số điện thoại để em tiện giao lưu

Vâng, mời bác đến nhà em chơi. điện thoại: 0313.600101

nmt1978

Member

Nguồn và case, ram, HDD mình có rồi, chỉ cân nhắc main và chip, nhưng dù sao nghe bạn nói con Dell Optilex chạy mát mẻ là mê rồi, con này cũng nhỏ gọn lắm, mình nhìn thấy nó ở Lạc Thông rồi,
Nhưng con này thì ko bán case, psu và main ko, như thế nếu mua nó thì phải bỏ HDD, CPU của nó đi và sắm lại thì số tiền đầu tư lại thành cao quá.
Mình cũng đang cân nhắc nâng cấp cái case lên Lilian Li V350 nhôm 100% thì hiệu năng thoát nhiệt mình nghĩ sẽ rất tốt

manhthang

Huyền Thoại

Vẫn có tiệm người ta đồng ý bán case + psu + main không thôi đấy.
Dù gì tôi cũng bị dị ứng với đồ của anh Ba nên không thích mua những case đang bày bán trên thị trường.

sydansinh

Well-Known Member
New member HTPC

Mày mò mãi theo các bác em mới setup được dàn HTPC cùi bắp ,các bác xem cho ý kiến

duycom

Ban Quản Trị
Ðề: New member HTPC

để mình kêu lão chip up bộ này vô trong gallery của 4rum luôn.
Bạn chụp thêm nhiều góc cạnh của bộ dàn đi, nhìn cho đầy đủ :D

CafeBlue

Bộ của bác nhiều thiết bị quá, niềm mơ ước của nhiều member đây :D.
Em đoán mò bác hay xem movies trong tư thế ... nằm ???

Hungblack

Member

Mày mò mãi theo các bác em mới setup được dàn HTPC cùi bắp ,các bác xem cho ý kiến

Em ném đá vào bộ của bác chút:
+ Loa của bác để sát tường quá sẽ gây ra hiện tượng giội âm, bass hay bị ù và bị kéo đuôi. Khắc phục bằng cách kéo ra xa tường khoảng 60 đến 80cm nữa và bác mua ít mút trứng gai để sau loa thì sẽ đỡ!
+ Bộ nghe nhạc của bác nên sắm 1 cái kệ để chứ không nên để trên loa Sub về lâu dài không tốt cho nó đâu! Nữa là đôi loa nghe nhạc bác để sát đất quá không đúng tầm ngồi nghe, bác nên làm đôi chân cho em nó bác sẽ thấy khác đấy! Những đôi loa còn lại bác có thể làm giá treo lên cũng được. Cơ bản vậy là quá ổn rồi bác ạ! Em nghĩ chắc bác cũng hài lòng về bộ này?
PS: Bác dùng bộ Cen&Surr của hãng nào vậy bác? ( Bác đừng giận em nhé! Bộ của bác bầy gọn và đẹp nhưng chưa khai thác hết khả năng của từng thiết bị, chỉ cần bác thay đổi chút xíu là sẽ khác liền)

nvmy

Well-Known Member

Hai con gấu xinh quá!
Bác cho rõ mấy cái cục đen đen lên đi nào!

sydansinh

Well-Known Member

Em ném đá vào bộ của bác chút:
+ Loa của bác để sát tường quá sẽ gây ra hiện tượng giội âm, bass hay bị ù và bị kéo đuôi. Khắc phục bằng cách kéo ra xa tường khoảng 60 đến 80cm nữa và bác mua ít mút trứng gai để sau loa thì sẽ đỡ!
+ Bộ nghe nhạc của bác nên sắm 1 cái kệ để chứ không nên để trên loa Sub về lâu dài không tốt cho nó đâu! Nữa là đôi loa nghe nhạc bác để sát đất quá không đúng tầm ngồi nghe, bác nên làm đôi chân cho em nó bác sẽ thấy khác đấy! Những đôi loa còn lại bác có thể làm giá treo lên cũng được. Cơ bản vậy là quá ổn rồi bác ạ! Em nghĩ chắc bác cũng hài lòng về bộ này?
PS: Bác dùng bộ Cen&Surr của hãng nào vậy bác? ( Bác đừng giận em nhé! Bộ của bác bầy gọn và đẹp nhưng chưa khai thác hết khả năng của từng thiết bị, chỉ cần bác thay đổi chút xíu là sẽ khác liền)
OK cám ơn bạn đã cho ý kiến, mình sẽ thử sắp xếp theo ý bạn có gì báo bạn biết, Loa cen và sub hàng nhật...tảo thằng bạn làm bên Hùng loa ráp cách đây 5 năm

manhthang

Huyền Thoại
Xây dựng dàn HDHT tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ

Tôi lập chủ đề này để những anh em đã, đang và sắp chơi HDHT nhưng ngân sách có hạn cùng thảo luận, chia sẻ kinh nghiệm cho nhau trong cái sự nghiệp chơi đầy "mất tiền" này =D>

Sau nhiều năm chơi DVD, tôi cũng đã vài lần nâng cấp dàn âm thanh 5.1 ở nhà. Kết quả chưa hoàn toàn hài lòng với những gì mình bỏ ra và thu lại nên quyết định làm lại bộ khác. Đi nghe thử chán chê các dàn âm thanh từ B&M, Jamo, Deinfinity, Infinity, Swan, Polk Audio, ... không có bộ nào khiến tôi hài lòng. Vì bộ đạt được tiêu chí Ngon thì không Rẻ, bộ đạt tiêu chí Rẻ thì lại không Ngon.
Cuối cùng quyết định chơi theo kiểu nửa hãng, nửa DIY và dùng sản phẩm của hãng Pioneer làm nền tảng. Vì tôi rất thích chất tiếng của Pioneer, ấm áp, mềm mại thích hợp xem phim, nghe nhạc Jazz, pop, country.

Đầu tiên là sắm 3 cặp loa Pioneer S-X33V

Loa đồng trục cho âm thanh giải trung cực tốt, treble rất ổn. Thích hợp làm loa surround, front. Giá thành 3 cặp hết 3tr35.

Tiếp đến Center. Tôi mua 2 thùng loa Pioneer cổ (loa toàn giải), đập bỏ thùng lấy loa lắp sang thùng kích thước 20x65x22, khuyến mại thêm 1 em treble của JBL vào giữa. Vì sản phẩm có tới 4 loa Pioneer nên mạn phép dán luôn cho cái mác Pioneer :D
Thiệt hại cho em center này hết 500k

Cuối cùng là loa Subwoofer. Tôi mua 1 cái thùng loa sub 40x40, tân trang lại cho giống y như 3 cặp S-X33V và center hết 300k. Kiếm 1 cái loa bass đường kính 30cm thật gồ nữa lắp vô là được 1 cục Sub hơi. (Vụ này chưa có thời gian đi lùng, vài hôm nữa xong xuôi sẽ có ảnh cho các bác ngắm)

Như vậy tổng thiệt hại cho dàn loa "Pioneer" 7.1 này chỉ hết 4 triệu 500 ngàn. Quá rẻ cho 1 bộ loa HT. Chất lượng đảm bảo ăn đứt nhiều bộ loa trong tầm tiền 1000$ (đánh giá chủ quan thế :D)

Hôm nay thế đã, vừa làm vừa cập nhật tiếp...

Dai Minh Kim

Ðề: Xây dựng dàn HDHT tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ

Bác cho em mạn phép ngắm mấy cái loa còn lại đi bác

manhthang

Huyền Thoại

Bác yên tâm, đợi làm xong loa Center và Sub em sẽ chụp ảnh toàn bộ cả 8 loa.

dylan

Member

bác có ở SG ko hôm nào cho mình qua nghe thử mấy cái loa được không

Bên trên