[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Nhờ giúp đỡ lắp một số thứ trong case

1. Nối như vậy cũng được, hoặc nối chung 2 cái quạt với nhau rồi cho cả 2 1 đầu cấp nguồn thôi.

2. Cổng này thích thì sử dụng, không thì để trống cũng không sao. Cổng này có cái hay là có thể điều chỉnh tốc độ quạt dựa theo nhiệt độ trong case và cách setting trong bios.

3. Cắm thế là được rồi, miễn là khi bật máy cái đèn nó sáng là ổn.

4. Bạn sẽ có các đầu sensor nhiệt để đo và gửi thông số nhiệt độ ra màn hình hiển thị, mình đoán mấy cái miếng vàng vàng đó là băng dính dùng để cố định các đầu sensor tại vị trí cần đo.

nmt1978

Member

4. Bạn sẽ có các đầu sensor nhiệt để đo và gửi thông số nhiệt độ ra màn hình hiển thị, mình đoán mấy cái miếng vàng vàng đó là băng dính dùng để cố định các đầu sensor tại vị trí cần đo.

Lắp các sensor vào các vị trí nào hả bác, ví dụ như CPU FAN, CPU thì gắn ở đâu ạ,

Ngoài ra mình hiện có 2 con nguồn, 1 con Acbel 510w và 1 con Cooler Master extreme Plus RS-460-PCAR-3A theo các bác thì nên dùng con nào ạ?

sieucan

Active Member

Case của bro là cáse gì?

sénsor CPU thì nhét phía dưới đế tản nhiệt CPU, sensor Case thì dán lên đỉnh case(mặt trong)

CM ex được đánh gía cao hơn acbel tuy vậy còn tùy cấu hình của bro ntn, nếu công suất tiêu thụ dưới 70% công suất nguồn thì 2 em này ngang nhau.

thangtb

Member
Ðề: Xây dựng dàn HDHT tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ

em chào bác manhthang, em đã theo dõi thread của bác được vài ngày, tuy nhiên mấy hôm nay chưa thấy bác update, tuần sau có thể em sẽ đi lên HP chơi, ko biết bác có rảnh em xin phép vào nghía ngang nghía dọc cái dàn của bác được ko ạ :D

nmt1978

Member

Case của bro là cáse gì?

sénsor CPU thì nhét phía dưới đế tản nhiệt CPU, sensor Case thì dán lên đỉnh case(mặt trong)

CM ex được đánh gía cao hơn acbel tuy vậy còn tùy cấu hình của bro ntn, nếu công suất tiêu thụ dưới 70% công suất nguồn thì 2 em này ngang nhau.

Thế còn cái đầu cắm màu trắng hả bác, cái đầu này một phía đề là CPU một phía kia đề là FAN, ko biết có phải cắm cái này vào đầu cắm SYS FAN trên mainboard không nhỉ?

Công suất tiêu thụ của mình trên 70% nguồn, đối với CM ex thì là 80% còn đối với Acbel thì là 74%. Chắc 2 con này cũng ngang ngang nhau thì thôi dùng con lớn hơn các bác nhỉ

manhthang

Huyền Thoại

Vì tôi đi làm cả tuần nên cuối tuần mới có thể tiến hành tiếp công cuộc xây dựng dàn HT được. Vừa chơi vừa nâng cấp nó cũng có cái thú vị của nó bác ạ :)
Hân hạnh mời bác đến nhà chơi, trước khi đến bác gọi điện trước nhé 0313600101

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Xin hỏi về tính tương thích Case của máy bộ HP

Không phức tạp lắm đâu :)
Trước hết phải mua loại main nhỏ để có thể lắp vừa case.
Thứ 2 phải phá vỏ PSU rồi ghép vào vỏ PSU đi theo của case.
Trở ngại cuối cùng là khó tìm thiết bị ngoại vi dùng PCI slot thích hợp với case, vì kích thước case nằm hơi nhỏ.

nvmy

Well-Known Member

Trong khi chưa làm xong loa tôi sẽ tiếp tục giới thiệu 1 số cấu hình xem HD Ngon - Bổ - Rẻ.

Trên đây là 5 cấu hình máy tôi đã từng chơi để xem HD, nhưng hiện tại không còn chiếc nào ở nhà do anh em đến chơi bê mất. Lí do tôi chọn Dell đồng bộ vì case thiết kế đẹp, chắc chắn, tính đồng bộ linh kiện cao, tản nhiệt cực tốt (anh em nhìn cái CPU Fan nhé), nguồn rất tốt và ổn định, giá thành hợp lý.

Đúng là nếu không chơi game đồ họa yêu cầu cao thì mấy cái máy bộ Dell cỡ 300 đồng làm HTPC có ưu điểm vượt qua các NMT ở khoản nó còn là ....PC.
Nhìn cái tản nhiệt + quạt to khủng bố của Dell Optiplex GX320 thật sướng.
Dell mới có dòng Studio Slim Desktop mà làm HTPC thì cũng được mỗi tội đắt quá. Xem 1080p thì thừa mà chơi thêm game có vẻ thiếu.

Intel® Core™ 2 Duo processor E7300 (3MB L2, 2.66GHz, 1066FSB)

Operating System Operating SystemGenuine Windows Vista® Home Premium Edition SP1, 64-Bit

Optical Drive Optical Drive16X DVD+/-RW Drive

Memory2GB2 Dual Channel DDR2 SDRAM at 800MHz- 2DIMMs

Hard Drive500GB4 Serial ATA Hard Drive (7200RPM) w/DataBurst Cache™

Video CardsIntegrated Intel® GMA X4500HD Graphics

Sound CardIntegrated 7.1 Channel Audio

Ports
USB 2.0 Ports
Eight: 2 front, 6 back, 6 internal

Front & Back AV Ports
Front: Microphone (1) and Headphone (1) 1394a (1)
Back: line-in, line-out, microphone, rear surround, side surround, 1394a (1)
Back: HDMI, VGA

Expansion Slots
PCI: 1 Slots
PCIe x1: 2 Slot
PCIe x16 (Graphics): 1 Slot

Chassis & Case
Form Factor
Slim Tower functional in vertical and horizontal orientation

Dimensions
H: 14.2 inches (362 mm)
W: 3.9 inches (100.0 mm)
D: 17.1 inches (435 mm)

Power
250 Watt DC Power Supply
Backup battery: 3-V CR2032 lithium coin cell

Chỉnh sửa lần cuối:

pdaiphone

Ðề: HDPC của Newbaby-mong các bác hỗ trợ.

Chính xác là như thế.
Thế cổng optica và coax trên sound card (on board hoặc rời) không truyền tải nổi DTS-HD hả bác. em sài con z5500 thì dts có phải là dts-hd? thanks. (bác cho ý kiến nên sài main CPU và sound card nào?)

pdaiphone

Đúng là nếu không chơi game đồ họa yêu cầu cao thì mấy cái máy bộ Dell cỡ 300 đồng làm HTPC có ưu điểm vượt qua các NMT ở khoản nó còn là ....PC.
Nhìn cái tản nhiệt + quạt to khủng bố của Dell Optiplex GX320 thật sướng.
Dell mới có dòng Studio Slim Desktop mà làm HTPC thì cũng được mỗi tội đắt quá. Xem 1080p thì thừa mà chơi thêm game có vẻ thiếu.

Intel® Core™ 2 Duo processor E7300 (3MB L2, 2.66GHz, 1066FSB)

Operating System Operating SystemGenuine Windows Vista® Home Premium Edition SP1, 64-Bit

Optical Drive Optical Drive16X DVD+/-RW Drive

Memory2GB2 Dual Channel DDR2 SDRAM at 800MHz- 2DIMMs

Hard Drive500GB4 Serial ATA Hard Drive (7200RPM) w/DataBurst Cache™

Video CardsIntegrated Intel® GMA X4500HD Graphics

Sound CardIntegrated 7.1 Channel Audio

Ports
USB 2.0 Ports
Eight: 2 front, 6 back, 6 internal

Front & Back AV Ports
Front: Microphone (1) and Headphone (1) 1394a (1)
Back: line-in, line-out, microphone, rear surround, side surround, 1394a (1)
Back: HDMI, VGA

Expansion Slots
PCI: 1 Slots
PCIe x1: 2 Slot
PCIe x16 (Graphics): 1 Slot

Chassis & Case
Form Factor
Slim Tower functional in vertical and horizontal orientation

Dimensions
H: 14.2 inches (362 mm)
W: 3.9 inches (100.0 mm)
D: 17.1 inches (435 mm)

Power
250 Watt DC Power Supply
Backup battery: 3-V CR2032 lithium coin cell

Cái này đâu có ngon - bổ - rẻ hả bác!!!!

nmt1978

Member

Thế cổng optica và coax trên sound card (on board hoặc rời) không truyền tải nổi DTS-HD hả bác. em sài con z5500 thì dts có phải là dts-hd? thanks. (bác cho ý kiến nên sài main CPU và sound card nào?)

bác thử xài con 780GPM-DS2H dùng cho AMD và con chip X3 8xxx là ok. hình như con main này hỗ trợ cổng HDMI 1.3

binhtv

HTPC

Mình định dựng một bộ HTPC Main jetway,cấu hình như sau:
Main : PA78M4H-LF
CPU : Dualcore X2 5000
Nhờ các cao thủ tư vấn xem nên chọn soundcard nào cho phù hợp và Main chip như thế xem phim Full HD có ổn chưa . Nếu chưa ổn nhờ tư vấn cấu hình khác có giá tương tự được không
Rất mong các cao thủ hồi âm sớm

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: HTPC

Bạn có thể thay bằng main J&W JW-RS780UVD, có đường ra HDMI, hỗ trợ tốt HDCP, khỏi cần mua sound card rời nữa.

pdaiphone

sau khi xem xét đủ cả, cấu hình cuối cùng em định build như sau:(giá Phong vũ).

CPU: E7300, --2.199k (nó có quạt đi theo rồi phải kg các bác, không OC)

MAIN: GIGA GA-ẸGM-DS2H (em này HDMI 1.2a, tạm chấp nhận, nếu kg out được dts em sẽ gắn sound card sau, vì em z5500 của em cũng cần sound card ngòai mới ngon được, tạm chấp nhận vậy).--2.398k.

RAM: 2x1gbDDRAM2 bus 800 kingmax--2x311k=622k.

HDD: Seagate sata 2 500Gb 7200rpm --1.294k.

PSU: 430w ACBEL I (20+4p)--587k (nghe nói em này êm hơn Cooler master?)

CASE: Cooler master 332--690k (trước mắt em chơi case này cho rộng rãi vì em mới học build lần đầu mà). Keyboard & mouse định lấy bộ Logitech không dây gia tầm 600k (bộ nào? mua đâu cácbác chỉ em nhé-có bác trên 4room đã mua mà em tìm kg ra).

Còn thiếu gì kg các bác? (em lần đầ build mà:-o). Tổng thiệt hại sơ bộ: 8.390.000vnd.

Các bác cho em ý kiến lần cuối và mua ở đâu giá tốt hơn nhé. thanks all.

nokia6681

Member

Cấu hình của bro chuẩn rồi, nếu để xem phim thì ok,nhưng nếu chơi game mà cắm thêm VGA rời thì phải coi lại vì cái Main bạn chọn khe PCI của nó có 4x thôi chứ ko phải 16x,chúc bro có HTPC mới để thưởng thức phim HD

nmt1978

Member

sau khi xem xét đủ cả, cấu hình cuối cùng em định build như sau:(giá Phong vũ). CPU: E7300, --2.199k (nó có quạt đi theo rồi phải kg các bác, không OC) MAIN: GIGA GA-ẸGM-DS2H (em này HDMI 1.2a, tạm chấp nhận, nếu kg out được dts em sẽ gắn sound card sau, vì em z5500 của em cũng cần sound card ngòai mới ngon được, tạm chấp nhận vậy).--2.398k. RAM: 2x1gbDDRAM2 bus 800 kingmax--2x311k=622k. HDD: Seagate sata 2 500Gb 7200rpm --1.294k. PSU: 430w ACBEL I (20+4p)--587k (nghe nói em này êm hơn Cooler master?) CASE: Cooler master 332--690k (trước mắt em chơi case này cho rộng rãi vì em mới học build lần đầu mà). Keyboard & mouse định lấy bộ Logitech không dây gia tầm 600k (bộ nào? mua đâu cácbác chỉ em nhé-có bác trên 4room đã mua mà em tìm kg ra). Còn thiếu gì kg các bác? (em lần đầ build mà:-o). Tổng thiệt hại sơ bộ: 8.390.000vnd. Các bác cho em ý kiến lần cuối và mua ở đâu giá tốt hơn nhé. thanks all.

CPU và mainboard như vậy ngon lành, coi full 1080p ngon lành mà ko cần phải chỉnh chọt gì MPC cả. Mainboard này out DTS ra Z5500 ngon lành, bạn ko cần phải mua card sound riêng nữa đâu (out bằng cổng optical).

Riêng ổ cứng con Seagate này cũng ok nhưng bạn nhớ chọn loại cache 32M, hoặc nếu chọn được con WD Green Carvia thì tốt vì con này chạy rất êm, tỏa ít nhiệt. PSU nên chọn con Cooler Master eXtreme Plus 460W thì phù hợp hơn vì Acbel 430w thì công suất thực của nó có lẽ chỉ tầm 350w mà thôi. Còn về độ êm thì 2 con giống nhau (mình đang có cả 2 con nguồn này và chạy đều êm cả).

Case thì tùy bạn nhưng nếu dư dả tiền hoặc thích đẹp thì chịu khó kiếm cái case nằm. Trên forum này có bạn bán cái case QXBOX 500 giá 1.5tr rất ổn (bác 1080p có chê case này nhưng có lẽ bác ý chưa trực tiếp nhìn thực tế, mình mua case này rồi thấy rất vừa tầm giá lại có thể khỏe hàng được)

Về giá cả thì giá trên mình thấy là đẹp rồi, sắm luôn cho máu bạn ạ

linhngo

chào bác e cũng ở HP em cũng đam mê âm thanh như bác ... hy vọng em có thể đc sang nhà bác burn in bộ âm thanh của bác ...

apollon

Ðề: tư vấn về htpc

Nên dùng AMD X2 5200 ( 2,7X2) và Main GIgabyte 780G
Có đầy đủ các cổng xuất. Có cả VGA HD3200 hỗ trợ DXVA tốt.
Giá mềm hơn combo Intel và chơi tốt hầu như tất cả HD 1080p lẫn 720p.
Khỏi cần mua VGA rời luôn.
Nếu chỉ chơi HD thì nên làm combo trên, kinh tế và rất phù hợp với người VN.
Chơi game offline thì nên gắn thêm VGA HD 4800 trở lên

apollon

Nếu theo tiêu chí ngon bổ rẻ, thì nên chọn cấu hình AMD
X2 5200 ( 2,7 GHzx2) + Mainboard Giga 780
Có đầy đủ các cổng xuất từ Optical đến Coaxial và HDMI.
Có cả VGA HD3200 hỗ trợ DXVA tốt.
Không tốn tiền mua VGA rời để decode.

Giá tham khảo hiện giờ là 102$ cho main và 66$ cho CPU.

Bên trên