[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

letuanzzz

Member
Ðề: Xây dựng dàn HDHT tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ

Nếu theo tiêu chí ngon bổ rẻ, thì nên chọn cấu hình AMD
X2 5200 ( 2,7 GHzx2) + Mainboard Giga 780
Có đầy đủ các cổng xuất từ Optical đến Coaxial và HDMI.
Có cả VGA HD3200 hỗ trợ DXVA tốt.
Không tốn tiền mua VGA rời để decode.

Giá tham khảo hiện giờ là 102$ cho main và 66$ cho CPU.

ờ nhà đang xài cấu hình gần giống chỉ khác là CPU bèo hơn chút 4600 + .Dư sức coi 1080p va choi game online hiện tại .mà main mua Giga chi cho mắc J&W cũng dc mà , rẽ hơn để tiền mua ram cũng ok

Ðề: Tìm các mem ở Hải phòng và nhờ tư vấn mua hệ thống htpc

Sao ko có ai lên tiếng ủng hộ Noblemanhp thế nhỉ? Mình dự định cuối tháng 12 này anh em chúng ta cùng tổ chức gặp mặt nhau để giao lưu. ý các bạn thế nào? nếu mem nào đồng ý thì llạc với mình nhé. 0989.094.885

pdaiphone

Ðề: HDPC của Newbaby-mong các bác hỗ trợ.

CPU và mainboard như vậy ngon lành, coi full 1080p ngon lành mà ko cần phải chỉnh chọt gì MPC cả. Mainboard này out DTS ra Z5500 ngon lành, bạn ko cần phải mua card sound riêng nữa đâu (out bằng cổng optical).

Riêng ổ cứng con Seagate này cũng ok nhưng bạn nhớ chọn loại cache 32M, hoặc nếu chọn được con WD Green Carvia thì tốt vì con này chạy rất êm, tỏa ít nhiệt. PSU nên chọn con Cooler Master eXtreme Plus 460W thì phù hợp hơn vì Acbel 430w thì công suất thực của nó có lẽ chỉ tầm 350w mà thôi. Còn về độ êm thì 2 con giống nhau (mình đang có cả 2 con nguồn này và chạy đều êm cả).

Case thì tùy bạn nhưng nếu dư dả tiền hoặc thích đẹp thì chịu khó kiếm cái case nằm. Trên forum này có bạn bán cái case QXBOX 500 giá 1.5tr rất ổn (bác 1080p có chê case này nhưng có lẽ bác ý chưa trực tiếp nhìn thực tế, mình mua case này rồi thấy rất vừa tầm giá lại có thể khỏe hàng được)

Về giá cả thì giá trên mình thấy là đẹp rồi, sắm luôn cho máu bạn ạ

okey okie, thanks bác cái

dinhphanc78

Tư vấn về HTPC

hôm trước có đọc qua báo tuổi trẻ nói về cách chơi HD ở VN , mới biếttrang wed cuûa HDVN, sắp tới dự định chơi HDPC mong anh em trong diễn đàn tư vấn
Tình hình là nhờ người quen sắm bộ vi tính cho thằng con (mình dốt vi tính chỉ biết lên mạng lướt wed xem báo thôi) hiện tại đồ ở nhà có:
Về vi tính :
Main. Asus P5QL-E chipset P43
CPU. Core 2 Duo E6550
PCI / AGP. nVIDIA GeFroce 8500GT (Asus EN8500GT)
RAM . DDR2 667x2 Kingmax
Disk Drive (160 GB, 7200 RPM, SATA-II)
Audio Adapter . Creative SB X-Fi Xtreme Audio Sound Card
Optical Drive . DVD Combo
Nguồn . AcBel 470W
Màn hình 17 samsung.
Nghe nhaïc xem phim:
Đầu DVD Pioneer DV3300
Receiver Denon AVR-2800
Tivi Sony 29 (chuẩn bị mua LCD nhưng chưa biết mua loại nào phải nhờ anh em cho ý kiến)
Loa Bose 301 seri 4 còn center, sub, rear thì đủ thứ nói chung để mình nghe thôi, có bi nhiêu đó đủ hay thiếu cái gì nhờ anh em tư vấn thêm xin cám ơn và chúc diển đàn HD luôn phát triển

GENERALS

Ban Quản Trị
Ðề: Tư vấn về HTPC

hôm trước có đọc qua báo tuổi trẻ nói về cách chơi HD ở VN , mới biếttrang wed cuûa HDVN, sắp tới dự định chơi HDPC mong anh em trong diễn đàn tư vấn
Tình hình là nhờ người quen sắm bộ vi tính cho thằng con (mình dốt vi tính chỉ biết lên mạng lướt wed xem báo thôi) hiện tại đồ ở nhà có:
Về vi tính :
Main. Asus P5QL-E chipset P43
CPU. Core 2 Duo E6550
PCI / AGP. nVIDIA GeFroce 8500GT (Asus EN8500GT)
RAM . DDR2 667x2 Kingmax
Disk Drive (160 GB, 7200 RPM, SATA-II)
Audio Adapter . Creative SB X-Fi Xtreme Audio Sound Card
Optical Drive . DVD Combo
Nguồn . AcBel 470W
Màn hình 17 samsung.
Nghe nhaïc xem phim:
Đầu DVD Pioneer DV3300
Receiver Denon AVR-2800
Tivi Sony 29 (chuẩn bị mua LCD nhưng chưa biết mua loại nào phải nhờ anh em cho ý kiến)
Loa Bose 301 seri 4 còn center, sub, rear thì đủ thứ nói chung để mình nghe thôi, có bi nhiêu đó đủ hay thiếu cái gì nhờ anh em tư vấn thêm xin cám ơn và chúc diển đàn HD luôn phát triển

Với cấu hình máy thế này thì bro đã dư sức xem phim HD rồi, vấn đề hiện giờ bro đang đối mặt là phải lựa chọn thiết bị gì cho phần nhìn; như bro nói thì bro đang dự tính mua LCD sắp tới, GEN ko biết rõ bro muốn mua TV LCD kích cỡ bao nhiêu inch & tính đầu tư bao nhiêu $$$ cho cái LCD vì vậy nên cũng hơi khó tư vấn, GEN xin tư vấn theo 1 số hướng như sau:

- Vốn đầu tư kinh tế: bro bắt đầu với 1 màn hình LCD 32" của các hãng như Samsung, LG, Sony, Toshiba, Panasonic >>> cái này chủ quan GEN khuyến cáo nhất vẫn là Sony (dòng V) or Panasonic (LX series) ( giá tiền rơi vào khoảng 9-11tr)

- Vốn đầu tư tầm trung or cao cấp: bắt đầu với dòng LCD kích cỡ >= 40" tuỳ chủng loại, GEN vẫn ưu tiên các LCD của hãng Sony, Panasonic or Sharp (dòng trung & cao cấp khó kiếm tại thị trường VN, chất lượng thì ko còn gì để bàn về LCD Sharp)

1 nguyên tắc bất di bất dịch là bro nên cân nhắc tiêu chí giá cả/hiệu năng sao cho đạt hiệu quả cao nhất khi mua bất cứ 1 mòn hàng nào, và nhất là đối với lĩnh vực sản phẩm nghe nhìn là nên đến tận nơi xem xét, so sánh kĩ lượng trước khi ra quyết định, đừng chỉ vì nghe ngóng các lời review or nhận xét, đánh giá từ các nguồn khác mà dẫn đến những lựa chọn thiếu sáng suốt...

Vài dòng chia sẻ... Thân

duck_2799

Ðề: Tìm các mem ở Hải phòng và nhờ tư vấn mua hệ thống htpc

:x Xin chào HP mems !
Em là Long, đang là sinh viên Kinh Tế cư trú tạm thời tại Thủ Đô. Cuối tháng này là em thi xong, có khi được về HP. Các anh bố trí xem có hôm nào off được thì cho em tham gia với. Em thích phim hoạt hình nên có vài bộ 720p giao lưu với các anh em.
Nhân tiện : nhà em cũng ở Chùa Hàng nè ^^
@ meo_u_ngo : anh có phải anh Tuấn có em tên Tú ko anh :D, em là em anh Hưng hehe ( nếu nhầm thì mèo ú thông cảm nha, hihi )
Y!M của em : [email protected]
Thân :x

dinhphanc78

Ðề: Tư vấn về HTPC

Cám ơn bạn đã cho ý kiến,mình quên nói là ý của mình là khi mua màn hình LCD cần chọn những thông số nào và cách xem những thông số để dễ mua hơn

manhthang

Huyền Thoại

Tiếp tục chuyên đề xây dựng HDHT Ngon - Bổ - Rẻ nào...
Nếu chỉ đơn thuần xem HDrip thì với các cấu hình PC như đã nêu trước đây là đủ. Nhưng vẫn có những người muốn chơi song song cả HDrip và Bluray disc thì tôi xin giới thiệu máy console thế hệ next-gen: Playstation 3.
Cấu hình của cỗ máy giải trí gia đình hàng đầu hiện nay khá "khiêm tốn"
* CPU: Cell Processor
* GPU: RSX @550MHz
* Sound: Dolby 5.1ch, DTS, LPCM, etc. (Cell-base processing)
* Memory: 256MB XDR Main RAM @3.2GHz, 256MB GDDR3 VRAM @700MHz
* Storage: HDD Detachable 2.5" HDD slot x 1
* USB ports: x 4 (USB2.0) cho phiên bản 60GB, 80GB. Và x2 cho 40GB.
* Memory Stick standard/Duo, PRO (chỉ có trên bản 60GB)
* SD standard/mini (chỉ có trên bản 60GB)
* CompactFlash (Type I,II) (chỉ có trên bản 60GB)
* Ethernet (10BASE-T, 100BASE-TX, 1000BASE-T)
* Wi-Fi IEEE 802.11 b/g Bluetooth
* Bluetooth 2.0 (EDR)
* Controller: Bluetooth (up to 7), USB 2.0 (wired), Wi-Fi (PSP™), Network (over IP)
* Screen size: 480i, 480p, 720p, 1080i, 1080p
* HDMI out
* Analog AV MULTI OUT
* Digital audio DIGITAL OUT (OPTICAL)
* Supports PlayStation™, PlayStation2™ and PlayStation3™ discs.
* Supports DVD Video and BD (Blu Ray Disc) Video

Giá thành của Playstation không là gì so với giá BD Player, trong khi đó tính năng nhiều hơn, chất lượng hình ảnh ăn đứt BD Player hàng Mid-end.
Khuyết điểm của Playstation 3 là không nhận HDD định dạng NTFS nên xem HDrip phải cắt thành những file 4GB. Không phát âm thanh DTS cho HDrip, trong khi có thể phát DTS-HD, Dolby TrueHD với Bluray disc. Hy vọng nhược điểm này sớm được khắc phục trong original firmware sau của Sony hoặc 1 custom firmware của hackers.

Ngoài chức năng chính của Playstation 3 là chơi game, nghe nhạc và phát Bluray, tôi hầu như sử dụng PS3 để xem HDrip, rất ít khi sử dụng HTPC. Vì chất lượng hình ảnh PS3 đẹp hơn rất nhiều ngay cả với card đồ họa NVIDIA GeForce 9600 GT. Đặc biệt có thể tua HDrip với tốc độ tối đa là x120.

pdaiphone

Thanks bác nmt1978 , đã lấy XQBox 500, có mấy thắc mắc nhờ bác (đã lắp) và các PRO chỉ giúp:

+ 2 quạt sys fan mà main chỉ có 1 nguồn cấp, nếu đấu cùng vào thì có sợ quá tải cho main không, hdd fan đấu đâu? hay tất cả đấu về UPS (như vậy khi sutdown máy (Win kg phải công tắc nguồn) quạt có sutdown kg? túm lại đấu 3 quạt đó như thế nào?

+ cấp nguồn cho cái màn hình trên case lấy từ đâu? đầu tín hiệu 1 cho nhiệt độ case, 1 cho cpu cắm vào đâu (nhất là cpu)?

+ ồ DVD trên case có 1 nút open/close, đấu với DVD Rom lắp vào như thế nào?

có mấy cái vậy nhờ bác chì giúp.http:

nmt1978

Member

Thanks bác nmt1978 , đã lấy XQBox 500, có mấy thắc mắc nhờ bác (đã lắp) và các PRO chỉ giúp:

+ 2 quạt sys fan mà main chỉ có 1 nguồn cấp, nếu đấu cùng vào thì có sợ quá tải cho main không, hdd fan đấu đâu? hay tất cả đấu về UPS (như vậy khi sutdown máy (Win kg phải công tắc nguồn) quạt có sutdown kg? túm lại đấu 3 quạt đó như thế nào?

+ cấp nguồn cho cái màn hình trên case lấy từ đâu? đầu tín hiệu 1 cho nhiệt độ case, 1 cho cpu cắm vào đâu (nhất là cpu)?

+ ồ DVD trên case có 1 nút open/close, đấu với DVD Rom lắp vào như thế nào?

có mấy cái vậy nhờ bác chì giúp.http:

Mình cũng chẳng rành gì lắp máy, hôm nọ cũng vừa hỏi mấy bác trên này được các bác ý chỉ cho nên lắp xong rồi. Cụ thể như sau

1. Cái CPU Fan thì bác cắm nó vào đầu CPU Fan trên mainboard :)
2. Cái đầu System Fan thì bỏ vì 3 quạt của case (2 sys fan và 1 hdd fan) này đều dùng đầu dây nối thẳng vào nguồn. Bác cứ nối từng cái vào từng đầu cấp điện của PSU (bác search trong mục tư vấn phần cứng có bài của mình trong đó có hình cụ thể đấy)
3. bác cứ lắp DVD bình thường. khi lắp thì đừng bắt vít vội, một tay giữ cái DVD, một tay ấn thử cái nút open/close thử khi nào DVD trượt ra trượt vào êm ái thì hãy bắt vít. Tuỳ thuộc vào loại đầu DVD của bác vì một số loại DVD ở phần đầu có cái gờ..thì lúc trượt vào hay bị mắc vào miếng chắn..trường hợp này thì chỉ có cách tháo tấm chắn ra thôi...

pdaiphone

Mình cũng chẳng rành gì lắp máy, hôm nọ cũng vừa hỏi mấy bác trên này được các bác ý chỉ cho nên lắp xong rồi. Cụ thể như sau

1. Cái CPU Fan thì bác cắm nó vào đầu CPU Fan trên mainboard :)
2. Cái đầu System Fan thì bỏ vì 3 quạt của case (2 sys fan và 1 hdd fan) này đều dùng đầu dây nối thẳng vào nguồn. Bác cứ nối từng cái vào từng đầu cấp điện của PSU (bác search trong mục tư vấn phần cứng có bài của mình trong đó có hình cụ thể đấy)
3. bác cứ lắp DVD bình thường. khi lắp thì đừng bắt vít vội, một tay giữ cái DVD, một tay ấn thử cái nút open/close thử khi nào DVD trượt ra trượt vào êm ái thì hãy bắt vít. Tuỳ thuộc vào loại đầu DVD của bác vì một số loại DVD ở phần đầu có cái gờ..thì lúc trượt vào hay bị mắc vào miếng chắn..trường hợp này thì chỉ có cách tháo tấm chắn ra thôi...
Không thấy bác ơn, bác có nhớ là trên 4room nào kg, bác đi nhiều 4room quá (giống em :D:D:D)

Thế Anh

Như vậy là đã xong phần thể xác, còn phần linh hồn cho Sub đây
SpeakerCraft, hàng Mỹ 2nd. Chạy tới 16 đèn công suất, đảm bảo thổi bay hết các loại Sub điện nhiều tờ của các bác. Cục pow này cùng lúc có thể thổi 2 cầu Sub luôn
Chủ TOPIC ba hoa quá. Cái Driver Subwoofer cho ôtô mà kêu đánh ngon hơn loa Sub vài trăm $. Công suất to ?. Tiếng bass không chắc, xuống ko được sâu, lại kêu ù thì to để làm cái gì ?
Mình đang có con Sub B&W ASW 610 nè. Công suất có 200W thôi, giá ~700$ thử xem con nào thổi bay con nào.
May mà nói ở bên HDVN, chứ sang VNAV mà ba hoa thế. Người ta lại cười cho đấy ;-)

pdaiphone

Ðề: Nhờ giúp đỡ lắp một số thứ trong case

Thế còn cái đầu cắm màu trắng hả bác, cái đầu này một phía đề là CPU một phía kia đề là FAN, ko biết có phải cắm cái này vào đầu cắm SYS FAN trên mainboard không nhỉ?

Công suất tiêu thụ của mình trên 70% nguồn, đối với CM ex thì là 80% còn đối với Acbel thì là 74%. Chắc 2 con này cũng ngang ngang nhau thì thôi dùng con lớn hơn các bác nhỉ

Thế còn cái đầu cắm màu trắng hả bác, cái đầu này một phía đề là CPU một phía kia đề là FAN, ko biết có phải cắm cái này vào đầu

nmt1978

Member

Thế còn cái đầu cắm màu trắng hả bác, cái đầu này một phía đề là CPU một phía kia đề là FAN, ko biết có phải cắm cái này vào đầu

Mình cũng ko bít cắm vào đâu, để tối nay về sài gòn rổi xem lại, dây này có tới 2 đầu nối. Khả năng cái đó dùng để đo tốc độ vòng quay của CPU Fan, nghĩa là 1 đầu phải nối với CPU Fan, còn đâu kia nối vào mainboard. bạn thử xem sao

sieucan

Active Member

Tôi không chắc chắn lắm nhưng có thể đầu trắng đó cắm vào CPU FAN trên Main, 1 đầu cắm vào FAN, dùng để hiển thị tốc độ và điều chỉnh tốc độ vòng quay RPM trên mặt CASE.

Không chắc đâu nhé vì tôi không biết đó là case gì !!!. Bro nên đọc kỹ cái hướng dẫn đi kèm CASE.

manhthang

Huyền Thoại

Chủ TOPIC ba hoa quá. Cái Driver Subwoofer cho ôtô mà kêu đánh ngon hơn loa Sub vài trăm $. Công suất to ?. Tiếng bass không chắc, xuống ko được sâu, lại kêu ù thì to để làm cái gì ?
Mình đang có con Sub B&W ASW 610 nè. Công suất có 200W thôi, giá ~700$ thử xem con nào thổi bay con nào.
May mà nói ở bên HDVN, chứ sang VNAV mà ba hoa thế. Người ta lại cười cho đấy ;-)

Driver Subwoofer cho ô tô ? ^:)^
Đúng là may mà nói ở HDVN chứ nói ở chỗ khác người ta cười cho đấy =D>
Ở dưới giếng người ta chỉ dùng Sub điện chứ không dùng Sub hơi đánh cốt ngoài bao giờ.

khoadk

Bác Manhthang oi cho em hỏi chút nhé, nhìn may cai blu ray cua bác sao kg giống đỉa gốc vậy. Mà theo em được biết thì PS3 chua hack được mà bác. Mong bác chỉ giáo :)

manhthang

Huyền Thoại

Bác Manhthang oi cho em hỏi chút nhé, nhìn may cai blu ray cua bác sao kg giống đỉa gốc vậy. Mà theo em được biết thì PS3 chua hack được mà bác. Mong bác chỉ giáo :)

Ảnh tư liệu lấy từ IGN. Đúng là trong hình có những disc game chép lại, phôi đĩa Verbatim.
Hiện tại có nhiều chương trình có thể sao chép Playstation 3 có thể dùng được nhưng vì phôi đĩa trắng quá đắt nên mua đĩa gốc vẫn là lựa chọn được ưu tiên. Thông tin này được xác nhận trên IGN, PS3-HACKS, QJ.NET

Bên trên