[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

buonnguqua

Active Member
Ðề: TẬP HỢP CÁC PC ĐÃ ĐƯỢC TRẢI NGHIÊM

Gởi Bác XDA 160
Mình cần cấu hình đủ coi 720p với giá thấp nhất.
Xem 720p thì múc 1 case
AMD-x2 5000+
Main ECS 780g VGA onboard , sound onboard có cổng Optical
RAM 2gb Elixir/NCP gì đó
Nguồn Acbel, Cooler con nào rẻ nhất mà giã
Tiền còn thừa cứ băm bổ cho ổ cứng :cool:

Khi chạy 99% phim 720p thì CPU chỉ load có 2% :D

buonnguqua

Active Member
Ðề: Xây dựng dàn HDHT tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ

Ảnh tư liệu lấy từ IGN. Đúng là trong hình có những disc game chép lại, phôi đĩa Verbatim.
Hiện tại có nhiều chương trình có thể sao chép Playstation 3 có thể dùng được nhưng vì phôi đĩa trắng quá đắt nên mua đĩa gốc vẫn là lựa chọn được ưu tiên. Thông tin này được xác nhận trên IGN, PS3-HACKS, QJ.NET
Ặc ặc , xin bái phục thông tin mà đại ca đang có ^:)^

Hiện giờ PS3 chưa thể chơi được đĩa game chép thì giơ mấy cái đĩa chép lên bàn để làm gì =D>

Em cũng cùng quê với bác ,
nhà trọ ở HN thì gần với cửa hàng phân phối PS3 nhiều nhất nước Vn ,
nếu có thông tin về đĩa chép thì nó chẳng phải hàng tháng đi Hongkong múc đĩa PS3 gốc về chém triệu rưởi 1 đĩa làm gì <:p

trankkla

Member
Ðề: xin góp ý về dàn HDPC dự định ráp

Cám ơn các bạn đã đóng góp ý kiến , dàn này mình chủ yếu để chơi HD thôi , không có nhu cầu chơi game , vì chưa chơi HD nên không rành về yêu cầu phần cứng nên nhờ các bạn test thử giùm , rồi mới quyết định lắp , nếu phần nào các bạn thấy thừa thì cứ góp ý để mình cắt bớt , sẵn đây cho mình biết có anh em nào trên forum làm dịch vụ bán llinh kiện thì giới thiệu giùm mình để mua ủng hộ anh em luôn .

Yuury

Member

Cấu hình máy em vầy có thể xem HD 1080p ko các bác, nếu mà ok chắc em cho con PC của em thành máy phát HD luôn quá, cuối năm save money mua con PC khác -.-.
_ AMD-x2 4600+
_ Main J&W 780UDV có VGA onboard HD3200
_ Ram 1x2GB
_ Nguồn Acbel 470W

letuanzzz

Member

Cấu hình máy em vầy có thể xem HD 1080p ko các bác, nếu mà ok chắc em cho con PC của em thành máy phát HD luôn quá, cuối năm save money mua con PC khác -.-.
_ AMD-x2 4600+
_ Ram 1x2GB
_ Nguồn Acbel 470W

Cấu hình vậy dư sức chiến 1080p luôn ấy chứ

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

_ AMD-x2 4600+
_ Ram 1x2GB
_ Nguồn Acbel 470W

Cấu hình trên nếu chơi HD bằng cách thông thường (giải mã = CPU) thì thiếu (CPU yếu)

khactuyen

Banned

_ AMD-x2 4600+
_ Ram 1x2GB
_ Nguồn Acbel 470W
bạn OC con X2 4600+ lên tầm 2.6-2.8g thì chơi 1080 thoải mái, mình dùng X2 4000+ OC lên 2.6g xem 1080 hàng ngày ko vấn đề gì.

manhthang

Huyền Thoại

Ặc ặc , xin bái phục thông tin mà đại ca đang có ^:)^

Hiện giờ PS3 chưa thể chơi được đĩa game chép thì giơ mấy cái đĩa chép lên bàn để làm gì =D>

Em cũng cùng quê với bác ,
nhà trọ ở HN thì gần với cửa hàng phân phối PS3 nhiều nhất nước Vn ,
nếu có thông tin về đĩa chép thì nó chẳng phải hàng tháng đi Hongkong múc đĩa PS3 gốc về chém triệu rưởi 1 đĩa làm gì <:p

Ai nói là PS3 không chơi được Bluray chép lại?
Chẳng qua là chi phí sao đĩa đắt hơn mua đĩa gốc nên không ai làm thôi.
Tấm hình có đĩa chép vì vào thời điểm chụp hình, đó là những đĩa hot nên khó kiếm trên thị trường, cực chẳng đã mới phải sao lại.

nguyenphong

Xem 720p thì múc 1 case
AMD-x2 5000+
Main ECS 780g VGA onboard , sound onboard có cổng Optical
RAM 2gb Elixir/NCP gì đó
Nguồn Acbel, Cooler con nào rẻ nhất mà giã
Tiền còn thừa cứ băm bổ cho ổ cứng :cool:

Khi chạy 99% phim 720p thì CPU chỉ load có 2% :D

Wow, rất bái phục bác. Máy mình xài X3-8450, main giga 780G với 128Mb DDR3 sideport, VGA onboard HD3200, dram DDR2 4G 1066, play film bằng MPC-HC với chế độ DXVA mà xem film 720p CPU load từ 8-22%. Hôm nào mời bác giao lưu và chỉ giáo cách config lại máy nhé.

manhthang

Huyền Thoại

Cám ơn các bạn đã đóng góp ý kiến , dàn này mình chủ yếu để chơi HD thôi , không có nhu cầu chơi game , vì chưa chơi HD nên không rành về yêu cầu phần cứng nên nhờ các bạn test thử giùm , rồi mới quyết định lắp , nếu phần nào các bạn thấy thừa thì cứ góp ý để mình cắt bớt , sẵn đây cho mình biết có anh em nào trên forum làm dịch vụ bán llinh kiện thì giới thiệu giùm mình để mua ủng hộ anh em luôn .

Nếu chỉ dùng làm HTPC không chơi game thì lắp cấu hình như của bạn quá lãng phí.
Chỉ cần main Gigabyte EG45-DS2H hoặc Gigabyte EG43-DS2H, CPU E7200 hoặc E7300 là dư chơi 1080p rồi. Không cần sắm video card và sound card nữa, PSU cũng có thể rút xuống 350 hoặc 390W và chơi luôn Cooler Master.

DTH

Các bác bình tĩnh nào. Em chỉ hỏi xem ở HN chỗ nào bán mấy cái case của Dell như ở trang đầu thôi, giá cả thế nào? Em chơi HTPC theo kiểu này chứ không ham hố dựng máy chơi game kết hợp HTPC đâu

nokia6681

Member

Nếu chỉ dùng làm HTPC không chơi game thì lắp cấu hình như của bạn quá lãng phí.
Chỉ cần main Gigabyte EG45-DS2H hoặc Gigabyte EG43-DS2H, CPU E7200 hoặc E7300 là dư chơi 1080p rồi. Không cần sắm video card và sound card nữa, PSU cũng có thể rút xuống 350 hoặc 390W và chơi luôn Cooler Master.

Chuẩn ko cần chỉnh

Thế Anh

spiderman đã viết:
Tôi thấy đây cũng là ý tường hay, rất sáng tạo. Sub auto với sub HT thì có khác gì nhau.

Lạy hồn. Tai này chắc cỡ tai siêu trâu quá

Bác mới tò te mua được cái sub vài trăm ( ngoài ra chưa mua thêm được món gì ráo cho dàn HT trong mơ của Bác :D ) mà cứ lên đây phản bác người khác
Dàn HT nếu khéo phối ghép thì thật sự vài triệu ăn đứt dàn cả nghìn như chơi.

Con TV Full HD em mua từ tháng 8 rồi bác ạ. Cái HTPC cũng từ tầm đó. Riêng vụ 2 cái màn hình với HTPC mất của em hơn 65 triệu rồi bác ạ.

Con Sub của em ~700$, nếu ko phải vì chờ PowAmp Đa kênh Class D thì em đã mua Denon hay Pionner Recevier từ lâu rồi

Em thà chờ mua hàng xịn còn hơn bỏ ra mười mấy triệu mua 1 bộ loa cỏ về như bác ạ
Tiền nào của đấy. Cái gì cũng có đẳng cấp của nó. Phối ghép hay đến mấy thì cũng chỉ hay trong tầm tiền nó thôi, ko thể vượt cấp được.

Toàn đọc thông tin xuông trên mạng mà cứ bô bô như thật.
Liệu đồng chí đã bao giờ mở bung các loại máy móc mua về ra nghiên cứu chưa?

Em làm trong ngành viễn thông. Đã từng mở bung (theo lệnh trên) những cái máy đo cỡ 20.000$ các bác ạ.

Thôi em đi tầm sư học đạo nơi khác đây, HDVN giờ xuất hiện nhiều người giỏi quá ha. Ko dám nói chuyện với các bác nữa.

Không đỡ nổi thì đúng hơn ^:)^

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Mình định dùng loa 7.1 của creative
hay logitech gì cũng được

Nếu bạn dùng loa analog thì cái card sound rời là có ích, trong giải pháp của bạn, đầu tư loa S750 thì chất lượng tuyệt hảo, nhưng giá cao đấy vì cả card sound và loa cộng lại cũng cả chục triệu rồi.

Một giải pháp tốt hơn trong trường hợp bạn không muốn chi quá nhiều tiền: dùng loa Z5500. Giải pháp này không cần card sound rời mà dùng cổng spdif truyền tín hiệu âm thanh số chưa xử lý ra luôn loa cho Z5500 chịu trách nhiệm. Đương nhiên chất lượng bộ này so với hướng trên thua một chút (9 so với 10), nhưng chi phí thì chỉ còn 1 nửa.

Về bộ máy của bạn, xin lưu ý vài điểm sau:
- mainboard nên có cổng optical hoặc coaxial để out âm thanh
- nên dùng card màn hình rời, vì nếu config theo hướng tăng cường chất lượng hình ảnh nhờ video card thì sẽ không bị tình trạng xé hình như ở card onboard
- psu nên là loại có ổn định dòng (có PFC), quạt 12cm (chống ồn), công suất hao phí thấp (tiết kiệm điện)
- CPU cỡ con E7300 là dư giả cho phim HD, nhưng bạn đầu tư hơn cũng tốt, biết đâu sau này bạn xử lý phim ảnh trên bộ này thì sao.

Chúc bạn ráp được bộ máy vừa ý.

spiderman

Lạy hồn. Tai này chắc cỡ tai siêu trâu quá
Con TV Full HD em mua từ tháng 8 rồi bác ạ. Cái HTPC cũng từ tầm đó. Riêng vụ 2 cái màn hình với HTPC mất của em hơn 65 triệu rồi bác ạ.
Con Sub của em ~700$, nếu ko phải vì chờ PowAmp Đa kênh Class D thì em đã mua Denon hay Pionner Recevier từ lâu rồi
Em thà chờ mua hàng xịn còn hơn bỏ ra mười mấy triệu mua 1 bộ loa cỏ về như bác ạ
Tiền nào của đấy. Cái gì cũng có đẳng cấp của nó. Phối ghép hay đến mấy thì cũng chỉ hay trong tầm tiền nó thôi, ko thể vượt cấp được.
Em làm trong ngành viễn thông. Đã từng mở bung (theo lệnh trên) những cái máy đo cỡ 20.000$ các bác ạ.
Thôi em đi tầm sư học đạo nơi khác đây, HDVN giờ xuất hiện nhiều người giỏi quá ha. Ko dám nói chuyện với các bác nữa.
Không đỡ nổi thì đúng hơn ^:)^
- Bác đã từng nghe qua dàn HT multimedia JMlab trị giá gần 50 nghìn USD gắn trên xe hơi chưa ? ( Xin mời Bác qua Đông Thành tham khảo )
Tiện đây cũng xin Bác phân biệt cho tôi sự khác nhau giữa sub xe hơi và sub HT.
- Không phải nhiều tiền là sành sỏi trong thú chơi đâu Bác ơi ! Nội việc đi mua cái sub mà dàn HT ( Re và Loa ) chưa có gì cũng thấy cái thú chơi ngược đời của Bác ( Tôi thấy Bác đi diễn đàn nào cũng khoe vừa mua cái sub :D ) . Chờ " PowAmp Đa kênh Class D " cứ chờ dài dài nhe Bác :D
- Tháo chi đồ vài chục nghìn, tháo cái sub 700usd của Bác ra là biết liền :D

nmt1978

Member

Nếu bạn dùng loa analog thì cái card sound rời là có ích, trong giải pháp của bạn, đầu tư loa S750 thì chất lượng tuyệt hảo, nhưng giá cao đấy vì cả card sound và loa cộng lại cũng cả chục triệu rồi.

Một giải pháp tốt hơn trong trường hợp bạn không muốn chi quá nhiều tiền: dùng loa Z5500. Giải pháp này không cần card sound rời mà dùng cổng spdif truyền tín hiệu âm thanh số chưa xử lý ra luôn loa cho Z5500 chịu trách nhiệm. Đương nhiên chất lượng bộ này so với hướng trên thua một chút (9 so với 10), nhưng chi phí thì chỉ còn 1 nửa.

Về bộ máy của bạn, xin lưu ý vài điểm sau:
- mainboard nên có cổng optical hoặc coaxial để out âm thanh
- nên dùng card màn hình rời, vì nếu config theo hướng tăng cường chất lượng hình ảnh nhờ video card thì sẽ không bị tình trạng xé hình như ở card onboard
- psu nên là loại có ổn định dòng (có PFC), quạt 12cm (chống ồn), công suất hao phí thấp (tiết kiệm điện)
- CPU cỡ con E7300 là dư giả cho phim HD, nhưng bạn đầu tư hơn cũng tốt, biết đâu sau này bạn xử lý phim ảnh trên bộ này thì sao.

Chúc bạn ráp được bộ máy vừa ý.

Bác Chip ơi mình đang dùng con main GA EG45M-DS2H, CPU E7300 thì theo bác nếu làm thêm con card màn hình rời thì chất lượng hình ảnh có hơn ko bác. Con mainboard có VGA ATI X4500 rồi.

trankkla

Member

Sau khi tham khảo ý kiến của anh Chip mình lập lại cấu hình mới như sau :

1/ CPU :
Intel Core2 Duo-E7300(2.66GHz) 3 MB - Core 2 Duo - BUS 1066 LGA775 - 126 $

2/ Mainboard :
GIGABYTE - EP35-DS4 (775) Chip INTEL P35/ICH9R -FSB 1600(OC), Spp Dual channel DDRAM 2-(1066)x4/1200(OC), Sound 8 channel & Lan Gygabit on board, Raid SATA II (3Gb/s) , 2 PCI, 2 PCI Express 16X , 3 PCI Ex1 , 12 USB 2.0 , 8 SATA 2, 3 IEEE1394 (2 khoâng cable), S/p Dual Core , Core 2 Quad , ULTRA DURABLE 2
129 $

3/ POWER :
510W ACBEL PFC -I 510W
5 đầu nguồn IDE , 2 nguồn SATA , 1PCI EXPRESS 6PIN ,FAN 12CM
55$

4/ AGP card –
256 – Inno3D 9500GT Geforce GF9500GT PCI Express 16X – TV Out -2 DVI - DDR3 - 128Bit -HDTV-HDMI
75$

5/ 2 thanh Ram 1GB DDRAM 2 – 667 PC 5300 (BUS 667) KINGMAX
30 $

6/ HDD ( 2 hdd)
- 1TB WESTERN SATA II
7.200rpm – SATA 300 Serial ATA II ( 3Gb/s )
-
1TB hitachi
240 $

7/ DVD RW
LITEON DVD RW 20A4P07C IDE – R16X – W20X – RW 6X - Internal
28$

8 sound card :
không mua mà sẽ đầu tư em Z5500 ,
350$

9 / case đứng : 40$

tổng chi phí khoảng 1100 $

mong anh em chỉ giáo giùm , cám ơn nhiều

DTH

Bình tĩnh bác ơi, tiền nào thì của nấy là đúng rồi, ai cãi được đâu. Ở đây các bác ấy đang bàn về NGON - BỔ trong tầm tiền RẺ cơ mà, vì thế nên toàn đồ bèo nhèo không à.

Bác làm viễn thông thì cho em giao lưu với, em cũng viễn thông nhưng chưa dám tháo cái gì bao giờ, toàn đi xui thằng khác tháo thôi

ppc2002

Các bác ơi, tranh luận dùng từ nhẹ nhàng chút đi (nhưng cứ tranh luận cho newbie bọn em còn học hỏi, biển học vô bờ mà).

Bên trên