[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

dhruan

Member
Ðề: nâng cấp PC xem phim HD

máy của bạn yếu so với nhu cầu phim HD, bạn có đổi lên Pen D cũng rứa thôi. Nên nâng cấp lên hẳn kiến trúc core 2 thì mới cải thiện được tận gốc vấn đề. E5200 chẳng hạn.

mình cũng đang lăn tăn, không biết có do cpu yếu hay kg, bác Chip thực sự nghĩ vậy hả, chỉ sợ vát về không như ý thì chit. Nhưng mà E5200 là con bao nhiêu GB và bus nhiêu vậy bác Chip

Chỉnh sửa lần cuối:

thangtb

Member

E5200 2.5Ghz
1MB Cache
Bus 800MHz

công nghệ 45nm =p~, thèm nhỏ dãi nhưng có mua về gắn cũng ko được :-<, đành chấp nhận vậy...

em chỉ có duy nhất 1 thắc mắc là vì sao cái lap của em lại chạy HD kém hơn 1 cái máy bàn trong khi chi tiết và thông số kĩ thuật hoàn toàn vựợt trội so với cái để bàn :(...

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

E5200 2.5Ghz
1MB Cache
Bus 800MHz

công nghệ 45nm =p~, thèm nhỏ dãi nhưng có mua về gắn cũng ko được :-<, đành chấp nhận vậy...

em chỉ có duy nhất 1 thắc mắc là vì sao cái lap của em lại chạy HD kém hơn 1 cái máy bàn trong khi chi tiết và thông số kĩ thuật hoàn toàn vựợt trội so với cái để bàn :(...

Bạn post chi tiết cấu hình laptop và desktop lên đây xem sao (cả hệ điều hành của chúng nữa nha)

dhruan

Member

E5200 2.5Ghz
1MB Cache
Bus 800MHz

Bác Chip nói được, nhưng bác lại nói không, thế nghĩa là sao?????? mà con E5200 là con coreDuo chứ đâu phải con Core2Duo đâu các bác

HDViet.Com

E5200 dư sức chơi 1080p với ffdshow, chả phải lăn tăn đâu bác.

ppc2002

Bác nói Pen D là Dual core phải ko ? nếu vậy chạy được 1080p đó, mình thử ở máy CQ rùi, PenD 915 2.8G (nó cũng hai nhân mà ) ram có 768 thôi ( chưa thử file "sát thủ phần cứng), nhưng dòng chip này nóng lắm, nếu main của bác hỗ trợ thì nên nâng lên core duo thì hay hơn.

nikonian

Member
Xin tư vấn về cách dùng laptop để làm HTPC

Thưa các bác,
Em đã tậu được một số đồ chơi cơ bản cho dàn HT của mình như thế này:
-Đầu BP Panasonic BD35
- AVR Onkyo TX606 7.1, có HDMI in - out và optical input, giải mã được DTS True HD
- Laptop Toshiba Ạ-S404, không có optical out, không có HDMI out, chỉ có S video out và VGA out. (laptop này chạy file mkv mượt mà, không bị rung giật)

Với cấu hình như thế này, các bác chỉ giúp em cách làm thế nào để chuyển hình ảnh và âm thanh từ laptop để hưởng thụ chất lượng HD trên TV full HD nhà em (TV này không có cổng VGA in, chỉ có HDMI và component).

Cụ thể là:

Làm sao để chuyển âm thanh từ cổng VGA out của laptop vào component in của TV. Và làm sao đưa âm thanh từ headphone out của laptop sang optical hay HDMI in của AVR mà vẫn giữ được tín hiệu 5.1 hay DTS? Em băn khoăn không biết trên thị trường có bán thiết bị chuyển đổi các đầu xuất tín hiệu này không? Nếu có thì mua ở đâu trong Sài gòn, phí tổn chừng bi nhiêu?

Rất mong được sự chỉ giáo của các bác. Em chân thành cảm tạ

thangtb

Member
Ðề: Xin tư vấn về cách dùng laptop để làm HTPC

em chào bác, em cũng dùng laptop để phát nên xin góp 1 vài ý kiến:
1. VGA -> HDMI, bác hỏi bác Chip đấy ạ, ko biết bác ấy còn ko ^^
2. Mua 1 SoundCard USB: Asus XONAR (em đang xài), hoặc Creative X-Fi, mấy cái này thì em thấy nhiều người rao bán trên mạng, bác chịu khó search trên 5s sẽ có thôi ^^

khoaivan

Tư vấn về cấu hình máy HTPC

Làm ơn tư vấn giúp tôi :
-Tôi có một máy iMac 20 inch có cấu hình là main intel Core 2 Duo, 1.6 Ghz ram 2 Gb, card màn hình là 128. Với cấu hình này tôi có thể choi phim HD được không??? Nếu được, làm sao có thể tinh chỉnh được như bài của Chip nói không?^:)^^:)^
Không biết iMac có ngõ ra màn hình LCD không???
Nhờ các anh em trong diễn đàn tư vấn và giải thích cho !!!
Cảm ơn!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

nikonian

Member

em chào bác, em cũng dùng laptop để phát nên xin góp 1 vài ý kiến:
1. VGA -> HDMI, bác hỏi bác Chip đấy ạ, ko biết bác ấy còn ko ^^
2. Mua 1 SoundCard USB: Asus XONAR (em đang xài), hoặc Creative X-Fi, mấy cái này thì em thấy nhiều người rao bán trên mạng, bác chịu khó search trên 5s sẽ có thôi ^^

Cảm ơn bác đã hồi âm nhanh chóng. Bác ở Sg hay HN thế, nếu ở SG, cho em ghé qua xem thử cái được không?

luongy

Member
Ðề: Tư vấn về cấu hình máy HTPC

Làm ơn tư vấn giúp tôi :
-Tôi có một máy iMac 20 inch có cấu hình là main intel Core 2 Duo, 1.6 Ghz ram 2 Ghz, card màn hình là 128. Với cấu hình này tôi có thể choi phim HD được không??? Nếu được, làm sao có thể tinh chỉnh được như bài của Chip nói không?^:)^^:)^
Không biết iMac có ngõ ra màn hình LCD không???
Nhờ các anh em trong diễn đàn tư vấn và giải thích cho !!!
Cảm ơn!!!

conmáy của bác chơi ngon fim HD và nhiều tác vụ nặng khác,hic may sbác là niềm mơ uớc của em đấy. nhưng hệ diều hành của Mac hơi lạ với nguời dùng phổ thông

sieucan

Active Member

Cụ thể là:

Làm sao để chuyển âm thanh từ cổng VGA out của laptop vào component in của TV. Và làm sao đưa âm thanh từ headphone out của laptop sang optical hay HDMI in của AVR mà vẫn giữ được tín hiệu 5.1 hay DTS? Em băn khoăn không biết trên thị trường có bán thiết bị chuyển đổi các đầu xuất tín hiệu này không? Nếu có thì mua ở đâu trong Sài gòn, phí tổn chừng bi nhiêu?

Rất mong được sự chỉ giáo của các bác. Em chân thành cảm tạ

1. không chuyển được âm thanh và hình ảnh qua VGA out - Dsub chỉ có thể chuyển đường hình không tiếng. Giải pháp là chuyển sang dòng lappy có HDMI nối trực tiếp với AVR từ AVR out HDMI tới TVLCD. Nhớ chọn dòng lappy có HDMI 1.3 trở lên nếu không sẽ không out được DTS-HD MA và Dolby TrueHD ...
2. Như post của bạn thangtb giải pháp là dùng card sound rời qua cổng USB.

Thế Anh

conmáy của bác chơi ngon fim HD và nhiều tác vụ nặng khác,hic may sbác là niềm mơ uớc của em đấy. nhưng hệ diều hành của Mac hơi lạ với nguời dùng phổ thông

Loại MAC đó cài được Windows trên nền HĐH Mac mà :eek:

Thế Anh

Trong trường hợp của bạn chủ TOPIC nói rõ ràng là Laptop đã chạy mượt HD 1080p và ko có đường S/PIDF rồi thì chỉ cần 1 con USB Sound card là chạy được thôi. Đừng tư vấn người ta bỏ tiền mua thêm 1 con Laptop có cổng HDMI làm gì nữa. Trên thị trường đã có con Laptop nào xuất được tín hiệu Audio HD đâu mà nói hả

sieucan

Active Member

mình muốn nâng cấp con PC của mình để xem được phim HD1080p. Máy mình có cấu hình như sau:
-CPU P4 3.0G
-RAM 1G
-GPU 7300S
-HDD 120G
hiện máy chạy ngon HD720p, nhưng 1080p thì hình chậm hơn tiếng.
các bạn tư vấn giúp để xem được 1080p ngon lành mình phải nâng cấp thứ gì.
THX
Bạn phải nói rõ đang dùng main gì?

Cấu hình máy ghi thiếu sao giúp được.

Thông thường có 3 cách để cải thiện:
  • OC
  • Nâng cấp card hình lên dòng HD của ATi hoặc dòng 8500 trở lên của Nvidia
  • Nâng cấp lên C2D( nếu main có hỗ trợ, xem thêm thông tin từ trang chủ của NSX, CPU support list)

nikonian

Member

1. không chuyển được âm thanh và hình ảnh qua VGA out - Dsub chỉ có thể chuyển đường hình không tiếng. Giải pháp là chuyển sang dòng lappy có HDMI nối trực tiếp với AVR từ AVR out HDMI tới TVLCD. Nhớ chọn dòng lappy có HDMI 1.3 trở lên nếu không sẽ không out được DTS-HD MA và Dolby TrueHD ...

Phải đổi lappy mới thì chết $$$ em rồi. Em chỉ cần chuyển hình từ VGA sang LCD sao nó cho thể hiện full HD thôi, không cần chuyển âm thanh vì đã có giải pháp 2 rồi. bác có cách nào khác không? Em nghe nói có cable VGA to component hay VGA to HDMI mà? Thực hư thế nào?

sieucan

Active Member

Phải đổi lappy mới thì chết $$$ em rồi. Em chỉ cần chuyển hình từ VGA sang LCD sao nó cho thể hiện full HD thôi, không cần chuyển âm thanh vì đã có giải pháp 2 rồi. bác có cách nào khác không? Em nghe nói có cable VGA to component hay VGA to HDMI mà? Thực hư thế nào?

:D tôi nói nâng cấp lappy là phương án cuối cùng, còn với đường VGA out full HD vẫn lên được, (vga in của 1 số TV LCD không nhận phân giải full HD - bạn hỏi thêm bro chip về vấn đề này).

khoaivan

cảm ơn các bác. Chả là em gà mờ về vi tính, nhà mang về cho cái iMac này, Bác Thế Anh nói loại Mac cài được Windows trên nền HĐH Mac nghĩa là sao. Bác có thể nói rõ không???
Và địa chỉ mà người ta cài Windows trên Mac.

Bên trên