[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Tư vấn về cấu hình máy HTPC

CPU 1.6 GHz thì e là hơi yếu khi gặp 720p bitrate cao chứ chưa cần xét đến 1080p. Nếu muốn chơi thoải mái mọi thể loại HD thì CPU nên là 2.4 GHz trở lên.

Thế Anh

cảm ơn các bác. Chả là em gà mờ về vi tính, nhà mang về cho cái iMac này, Bác Thế Anh nói loại Mac cài được Windows trên nền HĐH Mac nghĩa là sao. Bác có thể nói rõ không???
Và địa chỉ mà người ta cài Windows trên Mac.

Loại MAC mà có Chip của Intel thì sau khi cài HDH Mac xong có thể cài được HĐH Windows trên nền của nó.

Còn địa chỉ hướng dẫn làm việc này thì vô vàn trên Google bạn à.

khoaivan

cảm ơn bác Chip. Nếu thay CPU như bác nói thì các bộ phận còn lại trong máy có cần thay đổi gì nữa không ạ???

thangtb

Member
Ðề: Xin tư vấn về cách dùng laptop để làm HTPC

qua tham khảo các bài post trước trên 4um (chủ yếu là bác chip :p) thì em thấy fullHD là hơi mơ mộng cao với đa số chúng ta, em vẫn ủng hộ phương án VGA qua cổng khác phù hợp với TV của bác, riêng em vừa ráp cái R7 thượng cổ (mua từ 2006) qua cổng VGA và độ phân giải cực lởm nhưng xem phim đã đạt đc mức độ mong muốn :D, nếu sau này có điều kiện em mới nghĩ đến phương án khác chẳng hạn LCD full HD (chắc phải 3 năm nữa, 5 năm thì cái cục R7 của nhà em mới hư, theo lý thuyết :D) và 1 HTPC có VGA ngon lành cành đào chạy dual VGA chứ ko phải chạy bằng laptop như giờ nữa :D
chúc bác sớm lắp đặt đc và nhớ show hàng nghen bác :D

nikonian

Member

Có bác nào biết chỗ nào ở SG bán cable chuyển VGA sang HDMI hay component không? Chỉ giùm em cái, xem HD đỡ ghiền trước khi có $ mua HTPC

toanht21

Member

VGA is analog, HDMI is digital, there's no cable to connect the two.

luckystone

Đúng vậy, giải pháp từ VGA --> HDMI là không thể, bởi vì tín hiệu dữ liệu VGA ít hơn nhiều so với HDMI. Tuy nhiên, HDMI--> VGA thì có, mà có lẽ trên thị trường cũng chỉ có loại đầu chuyển này thôi.
Mà theo em biết, cái LCD, Plasma đời sau này đều có cổng PC, nếu bác xài Laptop thì có thể sử dụng cổng này, với điều kiện cái Laptop có VGA card với độ phân giải cao (cỡ 1024x768 trở lên) + LCD full HD thì chuyện hình ảnh chắc ko đến nỗi đâu. Vấn đề còn lại là Sound thôi. Í mà cái giải pháp sound USB có được ko nhỉ!? Có ai test thành công chưa, share comment cho em với.<:p

dhruan

Member
Ðề: nâng cấp PC xem phim HD

Sau mấy ngày vật vã, mày mò, mình mới phát hiện ra là do codecs hết, hiện tại mình nghĩ P4 3G là quá đủ rồi. Mình đã thực hiện được bằng cách sau:

trước đây mình cài Full codec 2008 tải trên thớt của bác hd1026, file 1080p hình bị chậm nhiều so với tiếng, đã uninstall cài K-lite mega codec hoặc K-lite codec full 4.42, hiện tượng giật hình đùng đùng ngay cà file 720p.

Bây giờ mày mò thử cài k-lite codec 4.42 full và cài luôn full codec 2008 thì máy chạy quá đỉnh luôn, hình chỉ còn chậm hơn tiếng trong tích tắc thôi, nhưng rất mượn mà. Xem phim indiana Jone không còn cảm giác chậm hình nữa, nhưng nghe nhạc thì dể thấy hơn. Nhưng như vậy chưa có nghĩa là đã OK hoàn toàn, vẫn đang cố mày mò thêm tí nữa cho hoàn hảo luôn, các bác đọc xong bài này có cảm nhận gì không có mình xin ý kiến nha.

thangtb

Member

dạ có em, :D, em test và cảm thấy ... tạm ổn với giải pháp sound usb Asus Xonar U1, còn dòng X-fi em cũng đang tìm và có lẽ sẽ mua về để thử xem sao.
nhưng theo em thấy thì để đạt được chất lượng tốt nhất thì phim nên có DTS, khi đó cái sound chỉ dùng để hỗ trợ cho những dòng laptop ko có cổng out S/PDIF, mình chuyển âm thanh qua đó và cuối cùng yếu tố quan trọng vẫn là cái Receiver tốt để decode âm thanh thôi ạ. còn nếu như laptop đã có hỗ trợ S/PDIF thì ko cần thiết phải tốn tiền mua sound usb đâu :)

panne

Em dùng Macbook Pro: C2D 2.16, 3GB RAM và card VGA 128, 320GB HDD 7200rpm thì chạy được không các bác ơi, em muốn chạy trên Mac thôi (em không sài window) được không các bác.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em dùng Macbook Pro: C2D 2.16, 3GB RAM và card VGA 128, 320GB HDD 7200rpm thì chạy được không các bác ơi, em muốn chạy trên Mac thôi (em không sài window) được không các bác.

Chương trình play HD bên Mac có hiệu năng chưa tốt lắm, vì vậy sợ rằng C2D 2.16 chưa đủ tầm để chạy mượt phim HD.

khoaivan

Cho em hỏi: Loa center JBL và Infinity loại nào hay? Cảm ơn các bác!

tuancan82

Ðề: nâng cấp PC xem phim HD

máy em: e7200, 4Gb/1066 ram, VGA 4850, đang định mua Plasma 42 về xem 1080p liệu có mượt ko các bác?

khoaivan

Ơ, bác này làm em vỡ lẽ nhiều thứ quá. Cảm ơn bác nhiều. Em ra nhật tảo thấy 2 cái loa cũ như trên, giá 900k vừa túi em, nên phân vân, trong tầm 1.5 triệu, bác tư vấn giúp em đc không ạ??

phongtran

Member

1. từ laptop qua TV LCD, bác nên mua VGA---> Component, o SG em thấy có 1 vài nơi bán, khoảng 150k, ko biết có chổ nào rẻ hơn ko? Bác cũng có thể tự chế được, lên google search là no ra cái hướng dẫn ngay
2. Dùng sound creative USB nó có out optical & 5.1 analog. Em đang tính mua em này

Bác cho em hỏi, với sound card usb Asus Xonar U1, out ra speaker 5.1 của PC, sound film HD.DTS. nghe có sướng ko bác. nghe được surround giống như mấy dàn chuyên dụng ko bác?

panne

Ơ, bác này làm em vỡ lẽ nhiều thứ quá. Cảm ơn bác nhiều. Em ra nhật tảo thấy 2 cái loa cũ như trên, giá 900k vừa túi em, nên phân vân, trong tầm 1.5 triệu, bác tư vấn giúp em đc không ạ??

Chọn JBL SC305, loa Center to và tiếng hay trong tầm giá (theo đánh giá của cá nhân em), chỉ từ 600K - 800K tùy tình trạng.

ppc2002

VGA-Component ko phải card màn hình nào cũng hỗ trợ đâu bác à, mình đã mua sợi cáp đó về thử trên 4 cái card nhưng đều ko được (ở HN chỉ 50k thôi)

Bên trên