[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

EBOOKER

Member
NHỜ TƯ VẤN LG LCD VÀ LAPTOP KHÔNG TƯƠNG THÍCH

Em đang dùng LCD 32LG80FR và laptop HP6520s để xem HD, vấn đề là card hình của laptop không hỗ trợ fullHD cho monitor. Khi xem HD hoặc fullHD video thì bị lùn (có hai dải đen trên LCD). Anh em nào có cách khắc phục chỉ giùm với. Thank nhiều nhé.

EBOOKER

Member
Ðề: NHỜ TƯ VẤN LG LCD VÀ LAPTOP KHÔNG TƯƠNG THÍCH

Em đang dùng LCD 32LG80FR và laptop HP6520s để xem HD, vấn đề là card hình của laptop không hỗ trợ fullHD cho monitor. Khi xem HD hoặc fullHD video thì bị lùn (có hai dải đen trên LCD). Anh em nào có cách khắc phục chỉ giùm với. Thank nhiều nhé.
quên nữa, Laptop chỉ có cổng VGA để nối với LCD chứ ko có HDMI -DVI.

phongtran

Member
Ðề: NHỜ TƯ VẤN LG LCD VÀ LAPTOP KHÔNG TƯƠNG THÍCH

Nếu HDMI thì mới ra được 1360x768/1366x768,
còn VGA thì thường ra 1280x720 hoặc là 1280x768 cái này là do card màn hình

ok_salem

Ðề: Xây dựng dàn HTPC cùi!

Theo mình thì chơi CPU AMD Athlon 64x2 4600+ là ok roài. như mình tiền ít chơi kon CPU đó mà vẫn lướt web, chơi game và xem film HD fẻ re có thấy jì đâu.

Thế Anh

Theo mình thì chơi CPU AMD Athlon 64x2 4600+ là ok roài. như mình tiền ít chơi kon CPU đó mà vẫn lướt web, chơi game và xem film HD fẻ re có thấy jì đâu.
Chính xác, vì 4600+ với 5000+ ko chênh nhau mấy thì lấy 5000+ và 340K cho thanh RAM 2GB Bus 800 nữa là Decoder 108op bằng CPU vô tư luôn, thích thì mua thêm Card VGA 2600XT khỏang 600K về cho nó Decoder bằng VGA rời cũng được =D>

nab2195

Member

Con máy cùi nhà mình như sau :
Main : M61PM S2 , hồi mua là 80$
Chip : AMD 4200 , mua hình như là 1,2T .
Ram : 3G /667 .
Card : Jetway 3650 256M 900K
HDD 320G+500G SG .
==========
Với con máy trên chưa bao h lăn tăn về HD, chạy mượt mà ngon lành .
Nếu chỉ để xem HD thì cấu hình vừa phải, nên dồn tiền cho HDD và nhất là Loa + Màn LCD . (HDD thực ra cũng ko cần nhiều nếu nhu cầu ko phải là collection )
Bạn nào nói ở trên là AMD giải nhiệt ko tốt là sai lầm lớn đấy :D AMD luôn mát hơn Intel, nó chỉ kém về khả năng OC thôi .

Erina

Em muốn nâng cấp bộ PC để xem HD...các bác giúp với ạ ^^

Em có bộ PC mua được khoảng gần 3 năm rồi.Bi giờ thay mới thì tốn kém quá vì e cũng chỉ dùng để lướt Web, nghe nhạc và xem phim trên đó thôi.Game e cũng ko chơi trên đó nhiều.Các bác tư vấn giúp em nên thay cái gì để có thể xem được HD nhé :D

Cấu hình máy em như sau:

CPU P4 2.8G SK775 64Bit
Mainboard GIGAYBYTE 8I945PLGE-RH
VGA Asus EAX 300SE 128M
Ram 1G
Nguồn Orient 450W
Màn LCD Samsung 17''

Cảm ơn các bác nhiều ạ :)

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: Em muốn nâng cấp bộ PC để xem HD...các bác giúp với ạ ^^

với cấu hình này em nghĩ bác có thể chơi HD 720.. ngon lành
còn để xem 1080 rip hay full HD, em nghĩ bác nên thay mới toàn bộ.
Việc nâng cấp để xem 1080 rip hay full HD từ thực tế này, em nghĩ bác sẽ tốn gần như lắp mới...
Em nghĩ vậy, các bác rành phần cứng có thể có thêm ý kiến giúp bác

vietrung

Active Member

Em có bộ PC mua được khoảng gần 3 năm rồi.Bi giờ thay mới thì tốn kém quá vì e cũng chỉ dùng để lướt Web, nghe nhạc và xem phim trên đó thôi.Game e cũng ko chơi trên đó nhiều.Các bác tư vấn giúp em nên thay cái gì để có thể xem được HD nhé :D

Cấu hình máy em như sau:

CPU P4 2.8G SK775 64Bit
Mainboard GIGAYBYTE 8I945PLGE-RH
VGA Asus EAX 300SE 128M
Ram 1G
Nguồn Orient 450W
Màn LCD Samsung 17''

Cảm ơn các bác nhiều ạ :)

Bộ này chơi HD720 là ổn, có cần thì nâng cấp HDD to to chứa film là OK!!!

giangmt

Help help Máy PC coi 1080p bị giựt hình!! Cấu hình có đạt yêu cầu không?

Mình vừa lắp con PC cấu hình như sau:
Main BIOSTART TA790GX XE Chipset AMD 790GX / SB750 có chip ATI 3300 + 128 MB Side port (DVI. HDMI Port) --> link (http://annhat.com.vn/productviewdetail.aspx?id=312)
CPU: Phenom 2.1 x 3
Ram 2 Gb x 1
Sound 7.1 Onboard
Ổ cứng: 2 x 500 GB Seagate
Ổ DVD RW LG
Màn hình LCD Samsung Full 1080p 32 inch (3 port HDMI)
Nguồn thực 450W
Win XP Xp3 và Win Vista Ultimate Sp1 đều license update đầy đủ từ microsoft website.
Tại sao mình thấy các main có chip ATI 3200 đều ghi là hỗ trợ Full HD từ Blueray Disk. Mà máy của mình là ATI 3300 (mạnh hơn 3200) coi film 720p thì không sao mà coi 1080p là giựt hình, hình chạy chậm và không khớp tiếng.
Mình chỉ gắn 1 dây HDMI từ mainboard đến cổng HDMI của Tivi LCD luôn để cung cấp hình và tiếng cho tivi.
Có bác nào biết mình phải làm gì để coi được 1080p không? Mình cài XP Sp3 và Vista Ultimate Sp1 đều coi 1080p bị giựt.
Mình cài codec là Vista codec 5.06 mới nhất và dùng Window Media 11 hay Media Player Classic-HomeCinema đều bị giựt
~X(
Tư vấn cho mình gấp. Cảm ơn đã đọc
#:-s

Chỉnh sửa lần cuối:

nab2195

Member
Ðề: Help help Máy PC coi 1080p bị giựt hình!! Cấu hình có đạt yêu cầu không?

cấu hình là quá ngon rồi, Chip 3 lõi dư sức xem HD , bạn thử bằng dây Dsub xem sao .

thienlong

Well-Known Member

Bác remove cái vista codec đó đi.
Cài bản k lite mega codec vào chọn ffdshow.
Xem thử có bị giật không. Mình sài Lap CPU T2500, ram 3Gb, NVS 110. Coi 1080i cũng đâu có giựt.

giangmt

Để mình làm theo hướng dẫn rồi báo kết quả lại cho các bác.
Thx 2 bác

thienlong

Well-Known Member

Cấu hình bác xem HD 720 được nhưng cũng nên đổi 01 bộ cho nó an tâm xem 1080 hoặc phim dxva.
X2 5000, main 770, ram 2GB, PSU e2 400, VGA HD2600 pro (hoặc 3650), HDD 500GB
E5200, Main p31 (hoặc p43), ram 2GB, PSU e2 400, VGA HD2600 pro (hoặc 3650), HDD 500GB.

Cấu hình trên là ok để xem HD 720p.

Không nhất thiết phải tới mức full HD vì bạn xem HD 1080p thì nên xài màn hình trên 37in, chưa kể là hao HDD lắm.

Mình dám cá với bạn rằng nếu bạn có cấu hình đủ mạnh thì cũng ít xem phim 1080p đâu.

giangmt

Hix, Mình đã cài klite mega code 4.4.5 Full mới nhất nhưng vẫn bị giựt hình và tiếng khi coi Full 1080p. Mình setup như cách chỉ của CHIP (link --> http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=33) để tận dụng chip HD3300 xử lý video với xử lý ffdshow mà coi vẫn bị giựt.
Mình thử đổi qua cổng D-Sub Analog thì cũng vậy và đổi qua D-Sub thì Ati Catalyst Control Centre không có độ phân giải 1920 x 1080 chỉ có 1600 x 1200 là max :(
Là sao ta?!? Có ai dùng Mainboard tích hợp chip HD3200 128 MB Sideport mà coi được 1080p không?
Có khi nào do cap HDMI không? Coi film 720p vẫn bình thường mới NHỨC ĐẦU chứ
huhuhu
Chẳng lẽ phải mua cái card 3D rời :((
@nab2195 Tivi LCD của mình có 3 cổng HDMI mà không có cổng giao tiếp DVI

Lendz

Đúng rồi bạn. Thôi để vậy mà xem đi. Nâng cấp cũng chẳng được bao nhiêu. Họa may chỉ có mua mới. Để tiền mà mua HDD xem 720 thôi nhé.

toanht21

Member

ban da co dan 5.1 chua. Neu chua co thi ban de tien nang cap vi tinh. Choi bo dan ma nghe am thanh cho da. Con ve 720 hay 1080 cung vay ah cac phim chuan hd hien nay deu chua co the noi bang tieng viet. Ngoi doc chu muon loi con mat roi dau co huong thuc duoc hinh anh gi dau. De tien mua bo loa ve nghe am thanh cho da. Va mua may dia ca nhac dinh dang dvd9 coi cung hay lam

ban da co dan 5.1 chua. Neu chua co thi ban de tien nang cap vi tinh. Choi bo dan ma nghe am thanh cho da. Con ve 720 hay 1080 cung vay ah cac phim chuan hd hien nay deu chua co the noi bang tieng viet. Ngoi doc chu muon loi con mat roi dau co huong thuc duoc hinh anh gi dau. De tien mua bo loa ve nghe am thanh cho da. Va mua may dia ca nhac dinh dang dvd9 coi cung hay lam

sr bạn. bạn mà để người ta thuyết mình thì 1 là chất lượng đã bị suy giảm, or 2là sao thưởng thức đc hết âm thanh sống động

Bên trên