[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

Thế Anh

Ðề: Nho cac bac tu van gium 1 bo HTPC

Nực cười thật. Đây cũng chạy x2 5000+ phim sát thủ phần cứng 1080p chạy ngon lành

Đọc lại câu này đi, hỏi tại sao xem 1080p nó ko mượt hay ko chắc mượt nhé

Thế Anh đã viết:
nó chỉ ko mượt với người ko biết cấu hình software thôi.

Đúng là tên 1 đằng mà trình độ một nẻo

letuanzzz

Member

Decode bằng VGa tốn điện hơn vì phải kéo điện thêm cái VGA kakaka

MrBo682

Well-Known Member

Cho mình góp ý 1 tí nhé.Chạy cho mượt OC càng tốt bù lại thay quạt chứ chừng 15>>20p máy restart.Chạy mượt mà ổn theo mình ráng bù thêm tiền lấy con cở 5400+ trở lên ( cái này đã kiểm chứng cho tất cả các kiểu setting).Dù sao đi nữa thêm khoảng trên 10$ máy mạnh thêm chút cũng nên lắm chứ. Con VGA 2600pro force 3D mình thấy giá khá rẻ 35$ có thì càng hay>>>>cho hình đẹp không chê được, không thì nâng cấp sau cũng được.Case chọn loại thường thôi , đứng cũng được, sau này có tiền thì thay case HTPC nếu thích.Còn vụ decode kiểu nào ít hao điện hơn mình chịu, chắc phải xin tư vấn thêm

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: nâng cấp PC xem phim HD

nâng lên core 2 duo xem cho mượt đi bạn
Còn dòng dual core vừa nóng lại vừa tốn điện
Core2duo giờ khoảng 2tr là xem được rồi ( ví dụ con E7300 = 2tr1 )

Ối con này mình mua ngày 3/1/2009 tại Lê Phụng 108$ thui( hàng BOX):confused:

nghe&nhin

Member

Nực cười thật. Đây cũng chạy x2 5000+ phim sát thủ phần cứng 1080p chạy ngon lành

Đọc lại câu này đi, hỏi tại sao xem 1080p nó ko mượt hay ko chắc mượt nhé

đúng là cậu này có vấn đề về đọc hiểu
1. có thể cậu là người "biết tuốt" nhưng ko phải ai cũng như cậu --> vì thế tôi mới nói
2. tôi chưa nói và cũng chẳng nói bao giờ là PC tôi ko chạy mượt 1080p
vì thế
chẳng có ý nghĩa gì ở đây cả

p/s: tôi chẳng biết cậu là thèng nào, trình độ cỡ nào nhưng chỉ qua từ ngữ cậu dùng cũng có thể hiểu được "cái trình độ" của cậu như thế nào roài
ngữ như cậu tôi cũng chẳng thèm chấp
còn muốn biết tôi trình độ như nào cậu cứ hỏi ku Thái Luciano nhá, người mà cậu nhờ tư vấn ấy nhá.
Nói đến vậy mà nếu cậu còn chưa hiểu thì tôi cũng đành chịu vì có nói thêm cũng vô ích.

MsLY

Nhờ tư vấn dàn HDPC "mì ăn liền"

Em mới quan tâm đến vấn đề HD và tham gia forum gần đây, nhưng chưa thử lần nào, đang muốn làm một bộ mì ăn liền dựa trên những gì đã có để giải trí (ăn cơm trước kẻng) trong Tết. Sang năm mới tính chuyện "nghiêm túc". Nhờ các anh em tư vấn dùm em như sau:

Em đang sử dụng máy vi tính cấu hình thế này:

Motherboard: AWRDACPI

Basic Input Output Systme(BIOS): Award Modular BIOS v6.00PG

Central Processing Unit(CPU) X 2

Intel(R) Pentium(R) 4 CPU 3.20GHz

Intel(R) Pentium(R) 4 CPU 3.20GHz

Physical Memory X 2

512MB

512MB

Hard Disk X 2

Maxtor 6E040L0 (38GB)

SAMSUNG SP1213C (112GB)

Video Card: NVIDIA GeForce 6600 GT

Monitor: Plug and Play Monitor

Audio Device: Realtek High Definition Audio

Network Adapter

1394 Connection - 1394 Net Adapter (Connected)

Local Area Connection 2 - Realtek RTL8139 Family PCI Fast Ethernet NIC (Connected)

Local Area Connection 4 - Cisco Systems VPN Adapter (Disconnected)

Local Area Connection 5 - TAP-Win32 Adapter V8 (Media disconnected)

Keyboard: Standard 101/102-Key or Microsoft Natural PS/2 Keyboard

Mouse: PS/2 Compatible Mouse

Gắn loa Creative 2.1 và monitor LCD ASUS 19 inch.

Vậy mình cần phải bổ sung thêm những gì để có thể xem phim HD (em muốn giữ nguyên màn hình, dù biết là nó chưa đã, nhưng đang kế hoạch sang năm mới mua TV LCD nên giờ chưa vội).

Về loa thì em nghe lỏm mấy chuyên gia nói là Logitech 5500 là tốt nhất, nhưng mà giá hơi chua quá ạ, không biết có đủ tiền sắm trước tết không. Mà xài cái Creative 2.1 (nhỏ mà công suất lớn khiếp, ầm cả nhà) thì có quá "sỉ nhục" phim HD không ? Không hiểu có cách nào giả lập một tí để "ăn cơm trước kẻng" không ?

Về phần mềm thì sao ạ ? Em hoàn toàn dốt !

Cảm ơn các anh em trước.

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: Nhờ tư vấn dàn HDPC "mì ăn liền"

Bạn nên chăng đọc các bài viết về HD là gì trên BOX
Theo mình đơn giản chút : HD là Phim :hình xem siêu nét siêu đẹp(có khi siêu to= cảm giác cinema ở nhà ,tuỳ điều kiện),có cả âm thanh nghe siêu thật,siêu hay(chớ nhầm siêu lớn)với kỹ thuật hiện nay mức có thể.Tương tự việc nâng từ VCD>>> DVD.Chơi HDrip là giải pháp cho điều kiện nước ta với mức độ cho phép(khách quan như nguồn phim, giá đầu phát,giá tiền mua đĩa, tiếng Việt ...)
Cấu hình bạn đưa ra , nếu chưa muốn nâng cấp vẫn có thể chơi được HD rip(anh em quen goi tắt HD)Các bài hướng dẫn soft,hard trên forum cũng đề cập nhiều.Riêng phần âm xu hướng đa kênh cho âm thật hơn ấn tượng hơn>>.2.1 khuyết phần này, tuy nhiên vẫn cho âm thanh chứ có gì mà sĩ nhục(nặng quá,như bà ngoại mình cái casette cổ lổ nghe cải lương vẫn tự sứơng đấy thui!!!!) .Logitech z5500 giải pháp gọn ,giá tương đối , khá về chất nên nhiều người chọn."giả lập một tí để "ăn cơm trước kẻng" cái này mình bí quá không dám nói liều Thế nên ĐK khách quan, chủ quan sau này nâng cấp thiét bị là tất yếu( nghề chơi cũng lắm công phu mà.. hihi)
Vài dòng chia xẽ .Have fun!!!

thaothucsg

Vâng, em cũng có ý định nhảy vào chơi HTPC nhưng vì muốn tận dụng bộ PC ở nhà có sẵn, cấu hình hiện nay:

Main: Intel 945GTPL (card VGA và sound on board)
CPU: Pentium D 2.66Ghz
Ram: 2 thanh 512MB của Kingmax
Ổ cứng 80GB của Seagate (cái này thì chắc chắn phải nâng lên 1 TB rồi)
Màn hình LCD thì đã có rồi ạ

Các bác tư vấn giúp em là cần phải nâng cấp như thế nào để xem phim HD ?

Em hỏi ở duới thì có bác bảo nâng cấp tất, có bác bảo mua thêm cái card VGA và nâng RAM. Chả biết đằng nào mà lần, các bác cho ý kiến em thêm đi...

duyngadocton

Khỏi nâng, tải phim 720p về mà xem thôi. Cấu hình này coi được hầu hết các phim 720p.

hiphop

Tư vân PC xem HD ^^

đang cân ráp 1 con pc play HD khoản 8-9tr
cpu Core 2 Quad nha.
vga (HDMI) + sound càng sịn càng tôt.
thanhkz anh em nha ^^

Laptop Sony VGN-FW139E co the phat Full HD khong ?

Minh co mot con VGN-FW139E cau hinh nhu sau :
CPU : Core 2 Duo 2.27GHz
RAM : 3GB
GPU : ATI RADEON HD 3400
HDD : 250 GB

Vay minh co the dung no de gang vao LCD de xem phim full HD duoc khong ?
Xin cac bac co kinh nghiem vui long chi giao

vtlam

Active Member
Ðề: Laptop Sony VGN-FW139E co the phat Full HD khong ?

Minh co mot con VGN-FW139E cau hinh nhu sau :
CPU : Core 2 Duo 2.27GHz
RAM : 3GB
GPU : ATI RADEON HD 3400
HDD : 250 GB

Vay minh co the dung no de gang vao LCD de xem phim full HD duoc khong ?
Xin cac bac co kinh nghiem vui long chi giao

Thường thì laptop Sony Vaio hỗ trợ full HD có cổng HDMI và có logo FullHD trên máy, ví dụ dòng Z chẳng hạn. Tuy nhiên máy của bác thừa sức xem 1080p rồi.

hieube

Member
Ðề: Laptop Sony VGN-FW139E co the phat Full HD khong ?

Cấu hình này thì dư xăng chạy Full HD còn gì :D
Chưa yên tâm bác down thử một phim là biết liền :-o

ptwop

Member
Đang băn khoăn và nhờ tư vấn 1 con PC chơi HD

Em đang chuẩn bị lắp 1 bộ PC tàm tạm để xem HD nhưng còn đang băn khoăn ko biết chọn lựa thế nào.
1. Nhu cầu là dùng ở nhà với MS office, gần như ko game, không OC, Photoshop, web, xem phim HD (kết nối với Pana LZ80 - con này qua đường VGA chỉ hỗ trợ đến 1360x768) yêu cầu chạy ổn định 24/24.
2. Tiền khoảng <=5M (bàn phím, cây que, chuột bọ, nguồn và màn hình, ổ cứng ko tính)
2. Đã ngắm nghía và xem 2 cấu hình:
a). Chơi AMD:
- Phenom X3 8450
- GIGABYTE™ GA-MA78G-DS3H
- 2G RAM

Cấu hình này có ưu điểm giá rẻ, con main support đủ VGA, DVI, DHMI, VGA onboard được đánh giá khá tốt cho HD, có đường xuất optic và coaxial SPDIF out, có eSATA.
Nhược điểm: X3 8350 thua E7300 khá xa về hiệu năng tuỳ theo chương trình mất cỡ 10-20% mà giá chỉ kém có 10$

b). Chơi Intel
- C2D E7300
- GIGABYTE™ GA-EG43M-S2H
- 2G RAM

Cấu hình này có ưu điểm về hiệu suất, main có VGA, HDMI, DVI, có đường optic SPDIF out, có eSATA
Nhược điểm: dòng chip set Intel G43 không hỗ trợ hoàn toàn HD (không có giải mã phần cứng). Main chỉ hỗ trợ PCI-E x4 nên hạn chế việc cắm VGA rời nếu sau này không ưng với VGA onboard.

c). Cấu hình khác nhờ các bác tư vấn nhưng đừng giảm con CPU của em xuống, Main trong loại ASUS hoặc Gigabyte thôi cho nó lành. Ưu tiên cho hiệu suất hoạt động, phải lên được 1080p (xuất qua HDMI hoặc đầu chuyển DVI-HDMI), có eSATA, có output coaxial/optical SPDIF

Thế Anh

Ðề: Đang băn khoăn và nhờ tư vấn 1 con PC chơi HD

Em đang chuẩn bị lắp 1 bộ PC tàm tạm để xem HD nhưng còn đang băn khoăn ko biết chọn lựa thế nào.
1. Nhu cầu là dùng ở nhà với MS office, gần như ko game, không OC, Photoshop, web, xem phim HD (kết nối với Pana LZ80 - con này qua đường VGA chỉ hỗ trợ đến 1360x768) yêu cầu chạy ổn định 24/24.
2. Tiền khoảng <=5M (bàn phím, cây que, chuột bọ, nguồn và màn hình, ổ cứng ko tính)
2. Đã ngắm nghía và xem 2 cấu hình:
a). Chơi AMD:
- Phenom X3 8450
- GIGABYTE™ GA-MA78G-DS3H
- 2G RAM

Cấu hình này có ưu điểm giá rẻ, con main support đủ VGA, DVI, DHMI, VGA onboard được đánh giá khá tốt cho HD, có đường xuất optic và coaxial SPDIF out, có eSATA.
Nhược điểm: X3 8350 thua E7300 khá xa về hiệu năng tuỳ theo chương trình mất cỡ 10-20% mà giá chỉ kém có 10$

2 đoạn bôi đỏ này mâu thuẫn với nhau nhé. Nếu chỉ Office, Photoshop sơ sơ thì quan trọng gì đến sự chênh lệch hiệu năng giữa Phenom X3 8350 và E7300?

Với nhu cầu Office, Photoshop sơ sơ của bạn CPU ko quan trọng, AMD với Intel đều như nhau cả

Nhưng với nhu cầu chơi HD với VGA, SOund Onboard thì Main lại quan trọng. Mà trong tầm tiền thì Main AMD bao giờ cũng ngon hơn Intel

Tổng hợp cả 2 nhu cầu thì AMD vẫn là sự lựa chọn hợp lý cho bạn

ptwop

Member

2 đoạn bôi đỏ này mâu thuẫn với nhau nhé. Nếu chỉ Office, Photoshop sơ sơ thì quan trọng gì đến sự chênh lệch hiệu năng giữa Phenom X3 8350 và E7300?

Với nhu cầu Office, Photoshop sơ sơ của bạn CPU ko quan trọng, AMD với Intel đều như nhau cả

Nhưng với nhu cầu chơi HD với VGA, SOund Onboard thì Main lại quan trọng. Mà trong tầm tiền thì Main AMD bao giờ cũng ngon hơn Intel

Tổng hợp cả 2 nhu cầu thì AMD vẫn là sự lựa chọn hợp lý cho bạn
===
Hehe, cám ơn bác Thế Anh (ko biết có phải bác là nick đã làm 1 trận khẩu chiến với em trên HHVN ko nhỉ :D )
Với office và photoshop, hiệu suất của CPU quan trọng lắm đấy. Chỉ cần chênh nhau 5% đã thấy khác hẳn rồi. Bác cứ thử mở và edit 1 file Word có cái bảng to hoặc nhiều hình, nhiều trang hoặc paste từ web vào word sẽ thấy nó khác nhau thế nào ngay. Photoshop thì khỏi phải nói nữa.
Nhất trí là Main AMD ngon vãi nhưng mà CPU lại đuối. Hiệu suất cũng muốn mà chơi HD ngon cũng muốn, thế mới khó nghĩ. ~X(

cutinho

Member

===
Hehe, cám ơn bác Thế Anh (ko biết có phải bác là nick đã làm 1 trận khẩu chiến với em trên HHVN ko nhỉ :D )
Với office và photoshop, hiệu suất của CPU quan trọng lắm đấy. Chỉ cần chênh nhau 5% đã thấy khác hẳn rồi. Bác cứ thử mở và edit 1 file Word có cái bảng to hoặc nhiều hình, nhiều trang hoặc paste từ web vào word sẽ thấy nó khác nhau thế nào ngay. Photoshop thì khỏi phải nói nữa.
Nhất trí là Main AMD ngon vãi nhưng mà CPU lại đuối. Hiệu suất cũng muốn mà chơi HD ngon cũng muốn, thế mới khó nghĩ. ~X(

Chả biết các bác khác thế nào chứ em cũng tham chiến mấy lần với AMD rồi. Lần nào cũng có cảm giác thua bạn kém bè. Tức lắm.
Em vote cho Intel và card vga rời :)

Thế Anh

Mình có nick bên HHVN từ lâu lắm rồi. Nhưng có bao giờ cãi nhau với ai đâu, cũng lâu lắm rồi ko vào bên đó nữa.

Nếu thích Intel thì dùng Main Intel vừa vừa + Card 4350 tầm 60$ đảm bảo HD các kiểu luôn

duck_2799

Laptop còi chỉ cần chơi được 720p - nhờ anh em tư vấn dùm !

- Tình hình là em đang cần mua 1 con laptop để tiện xách đi xách lại các bác ạ. Nói chung cấu hình không cần cao, chỉ cần đủ chơi 720p cho đỡ cơn khát HD, Sử dụng ứng dụng văn phòng cơ bản Office 2007, lướt web đọc tin. Nếu chạy được Vista trong vắt thì quý quá ( hoặc không thì Xp cũng được ạ :x )

- Anh em xem giùm cấu hình con laptop này tầm tầm ntn? xin cho em một vài lựa chọn cụ thể nhé. Em chỉ cần Lenovo, Toshiba hay Hp-Compad cũng ok ạ.

- Em xin cảm ơn :X:X:X

letuanzzz

Member
Ðề: Laptop còi chỉ cần chơi được 720p - nhờ anh em tư vấn dùm !

Cơ bản là cứ Core 2 Duo là đc ,chơi 1080p luôn ấy chứ .

Bên trên