[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

Frog

Member
Ðề: Cấu hình PC như thế này liệu có xem đc FULL HD ko

MB 915 . CPU P4 2.66, RAM 1GB BUS 400, VGA GEFORCE 7300GT 256MB 16X, LCD 19 WIDE VIEWSONIC. COI 720P LANG, MUOT, EM,KHONG GIUT 1S NAO TUA NHANH GOOD LUON. LUU Y : NHO TAT H.264/AVC TRONG FFDSHOW VIDEO CODECS

trời ạ! bro decode dựa vô GPU, hay CPU???

pirate

trời ạ! bro decode dựa vô GPU, hay CPU???

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=4886&highlight=KMplayer
LAM Y CHANG THEO CHI DAN NAY NE.LUC DAU DE ENABLE CAI H.264/AVC. COI CU 5,10P THI GIUT NHE KHOANG 2S , TUA NHANH THI DUNG LUON, CPU LOAD 100% LIEN TUC. CHOT DOC LAI TOPIC TREN NEN DISABLE NO. KHONG NGO COI QUANTUM OF SOLACE 720P EM RU BA RU. NHUNG LUC COI THAY CPU NO LOAD CUNG CO 90 DO LAI.KE NOI CHUNG COI MUOT KHG GIUT LA OK. HEHEHE...AMATEUR MA

buihung

Administrator

LAM Y CHANG THEO CHI DAN NAY NE.LUC DAU DE ENABLE CAI H.264/AVC. COI CU 5,10P THI GIUT NHE KHOANG 2S , TUA NHANH THI DUNG LUON, CPU LOAD 100% LIEN TUC. CHOT DOC LAI TOPIC TREN NEN DISABLE NO. KHONG NGO COI QUANTUM OF SOLACE 720P EM RU BA RU. NHUNG LUC COI THAY CPU NO LOAD CUNG CO 90 DO LAI.KE NOI CHUNG COI MUOT KHG GIUT LA OK. HEHEHE...AMATEUR MA

Bác nên dùng tiếng Việt có dấu và đừng viết hoa toàn bộ nhé, anh em khó đọc lắm.

Frog

Member

đọc xong rồi! mệt quá. thì ra DXVA.
mà ngồi nghĩ mãi vẫn không hiểu ông i7win7 làm cách nào em được 1080p? với Ce 2G vga on 256??

pirate

mà ngồi nghĩ mãi vẫn không hiểu ông i7win7 làm cách nào em được 1080p? với Ce 2G vga on 256??

Nhưng chưa thử 1080( full HD???) không bít được khg? Thấy trên diễn đàn hình như đa số là film 720p. Đang tính 30/4 này có tiền thưởng cho cái ram PC lên 2gb không bít có cải thiện đươc gì không?Mong các bác chỉ giáo thêm. À quên coi file đuôi .TS thi giựt bó tay va sọc ngang??????

sieucan

Active Member

MB 915 . CPU P4 2.66, RAM 1GB BUS 400, VGA GEFORCE 7300GT 256MB 16X, LCD 19 WIDE VIEWSONIC. COI 720P LANG, MUOT, EM,KHONG GIUT 1S NAO TUA NHANH GOOD LUON. LUU Y : NHO TAT H.264/AVC TRONG FFDSHOW VIDEO CODECS

cậu làm ơn tắt giùm cái loa rè, máy cậu thì DXVA = niềm tin ah, đọc lại Hướng dẫn của tôi giùm

CQ40 decode = GPU

i7win7

Nè tôi nói rõ rồi .xem fim enchented của bạn thế anh trên diễn đàn này . máy toi cq40 124tu chip ceron 2.0 card vga intel g45 mobile bộ nhớ 256 share. cấu hình chỉ có thế. tớ thấy trên diễn đàn nói cái fim ếch chan bơ đấy là 1080p. thử cả mấy cái fim demo các hãng tv cung ok(cái đấy ko biết có phải full chưa). tớ ko hiểu khái niệm nuột là thế nào .chỉ biết nhìn bằng mắt thường ko giật ko lag . mầu sắc rõ nét. ai chỉ cho tớ cách test sô khung hình trên giây tớ làm luôn.
Xin nói thêm chip set tích hợp hay còn gọi là card on intel g35 g45 ,amd g780, 790.là những dòng chipset full HD theo lời của nhà sản xuất. thực tế cho thấy điểm 3d mark của 2 chip set này đều trên 1000 diểm ( của các dòng card rẻ tiền hiện nay như X2400 là khoảng 2000 3000 điểm) tớ ko biết về hd . nhưng về card đồ họa cũng biết tí . tớ nghĩ fim full hd cũng ko bằng một game cỡ trung bình. yêu cầu fim hd là rất thấp so với game. chỉ có điều card ra đời sau hỗ trợ xem fim hd tốt hơn do driver update.

Nè tôi nói rõ rồi .xem fim enchented của bạn thế anh trên diễn đàn này . máy toi cq40 124tu chip ceron 2.0 card vga intel g45 mobile bộ nhớ 256 share. cấu hình chỉ có thế. tớ thấy trên diễn đàn nói cái fim ếch chan bơ đấy là 1080p. thử cả mấy cái fim demo các hãng tv cung ok(cái đấy ko biết có phải full chưa). tớ ko hiểu khái niệm nuột là thế nào .chỉ biết nhìn bằng mắt thường ko giật ko lag . mầu sắc rõ nét. ai chỉ cho tớ cách test sô khung hình trên giây tớ làm luôn.

Con này dùng chip tích hợp Intel GMA 4500MHD share max 384MB RAM từ hệ thống.Theo tớ biết thì con này có khả năng decode đc HD.

Intel Graphics Media Accelerator (GMA) 4500MHD

The Intel Graphics Media Accelerator 4500MHD (sometimes also called GMA X4500 HD or other combinations) is a DirectX 10 capable onboard graphics adapter in the GM45 chipset of the Centrino 2 platform (Montevina). The chip has no dedicated graphics memory, but takes dynamically an amount from the main memory (up to 384 MB).

Compared to the predecessor GMA X3100, the GMA 4500MHD has two more shaders and a 33 MHz higher core clock speed. Therefore, the chip is noticable faster than the older one (especially in 3DMark06). Still, the performance is just on par with the entry level dedicated graphics cards and therefore not suited for demanding games.

A new feature of the GMA chip, are the integrated HD video-decoding functions. The GM45 is able to decode HD-videos in the formats AVC, VC-2, and MPEG-2 to help the CPU.This way a Blu-Ray playback should also be possible with a low end CPU.

leminhha93

Em không rành lắm về món này , nhưng mà em dùng con pentium4 , ram 512 , vẫn chạy full hd trên màn crt bình thường mà ,có thấy vấn đề gì đâu các anh :confused::confused::confused::confused:

Mình cũng giống bạn này, máy Pen 4 3Ghz RAM 512 Card 6600 vẫn chạy 1080p được mới điêu chứ :D Thực ra là 1080p hoạt hình thôi, chứ fim thật thì chưa thử...

dntuan

Cấu hình này xem trên TV LCD ngon

tamdc2001

Ðề: các chuyên gia tư vấn về cấu hình xem HD

suv67;70504 - hay là em chỉ lấy cái xác case gồm (main có PCI 1x và PCI EX đã viết:
Chết, mua hàng Dell mà không hỏi kỹ chổ bán thì có nước chết.
Con Dimension 5100 này không support Dual Core đâu.
Có thử rồi (Chỉ chạy được P4 thôi: con CPU cao nhất thử được là P4 3,6Gzh HT) không chạy được dual core (có thử với: E21xx)
Vài dòng tư vấn cho ae.
Mang tính chất tham khảo.

Mình dùng bộ PC cùi bắp:
Màn LCD BenQ E900HD
Case Dell Optiplex sx280 ( P4 2.8HT - Ram 2Gb - VGA onboard 128Mb )
Vẫn chạy rầm rầm, mặc dù không được như hàng xịn nhưng xem nét căng từng chi tiết.

Bác có chắc là chạy full HD không bị giật giật không? Mình nghi lắm.
Máy mình Pentium Dual 2,8G - Ram 2G, VGA rời 7100 128MB xem quảng cáo dạng full HD của LG thì không được mượt lắm, tuy là chưa đến nỗi giật hình nhưng hình chạy chậm, nhức mắt.

Frog

Member

Xin nói thêm chip set tích hợp hay còn gọi là card on intel g35 g45 ,amd g780, 790.là những dòng chipset full HD theo lời của nhà sản xuất. thực tế cho thấy điểm 3d mark của 2 chip set này đều trên 1000 diểm ( của các dòng card rẻ tiền hiện nay như X2400 là khoảng 2000 3000 điểm) tớ ko biết về hd . nhưng về card đồ họa cũng biết tí . tớ nghĩ fim full hd cũng ko bằng một game cỡ trung bình. yêu cầu fim hd là rất thấp so với game. chỉ có điều card ra đời sau hỗ trợ xem fim hd tốt hơn do driver update.

mình hem biết bạn coi cái phim éch chiên bơ đấy ở theard nào. bạn thử down 1 film chuẩn 1080p(đừng down mấy cái 1080i nhé) về coi thử.
cái này cũng là một trải nghiệm, để sau này còn giúp đỡ các anh em khác trong phần cứng.
Thanks!
@i7win7: khi Bench 3D mark với mấy em Vga này. số điểm còn tuỳ thuộc vào CPU nưa hay sao á??

game_matter

Ðề: các chuyên gia tư vấn về cấu hình xem HD

Bác nghĩ rộng 1 tí nhé >> Bác ấy đã dùng PC để xem Fim HD mà PC thì làm được rất nhiều chức năng nếu sau nầy Bác ấy muốn chơi game online hay học xử lý luôn về đồ họa thì sao >> Lúc đó phải bỏ ra mua thêm cái khác à [ Phí ]

Bác xem lại nhé

Chơi game Online thì 256MB GDDR RAM là dư dùng rồi ấy chứ :)), tốc độ xử lí game của một VGA Card phụ thuộc vào GPU, trừ khi nâng res game lên cao quá thì hãy quan tâm tới GRAM.
Còn xử lí đồ họa thì nói thật các bác đừng buồn, PS hay chỉnh sửa ảnh sơ sơ thì dàn này còn chịu được, Render thì dàn Work Station giá 25 củ còn chưa chịu nổi nữa là :))

i7win7

mình hem biết bạn coi cái phim éch chiên bơ đấy ở theard nào. bạn thử down 1 film chuẩn 1080p(đừng down mấy cái 1080i nhé) về coi thử.
cái này cũng là một trải nghiệm, để sau này còn giúp đỡ các anh em khác trong phần cứng.
Thanks!
@i7win7: khi Bench 3D mark với mấy em Vga này. số điểm còn tuỳ thuộc vào CPU nưa hay sao á??

Nhìn cấu hình máy của bạn có thẻ thây frog cũng là một cao thủ phần cứng , máy PC của cậu giá trung bình nhưng hiệu xuất rất cao ,nếu có thêm con 4850 nữa là tuyệt.

Phim ếch chiên bơ là enchented đây thây mình thấy bạn thế anh ghi là 1080p ,hôm nay tớ xem lại một lần nữa kiểm tra thật kĩ để mọi người khỏi thắc măc .,mình xem demo hd tivi của bạn thế anh . kết luận ko giật một tí nào. có lẽ một phần nhờ 2gb ram giúp sức. tớ ko biết post hình chứ tớ xem thấy màn hình nét căng. vga của tớ là 384 MB ram nhưng mà là hàng share nên cứ tính là 256.
Mình có lời khuyên cho các bạn mua lap top. nếu có trên 1200$ mua ngay hp dv5t với vga geforce 9600 M để vừa game vừa hd,.có 900 1000$ mua acer hoặc asus hoặc dell với Ati 3470 Full hd và game trung cấp. Còn bạn nào nghèo như mình chỉ có 7 đến 9 triệu vnd .mua hp hoặc acer rẻ tiền . rẻ nhưng phải là hàng mới nha . vì nó có thêm chipset g45m , chắc tương đương với 6100 hoặc x1100. tớ chơi game trên lap chơi được worm 3d, black anh white 2 , titan quest, TMTM, pes6, pes 9 thì giật tưng bừng ko chơi được,
tóm lại mua máy nên mua chip set g45 hoặc hd3200 của ati .(3200 còn khỏe gấp rưỡi g45 nhưng tốn điện hơn gấp đôi)
bạn nào (ở hà nội)cần mua máy tính(laptop desk top) có thể nhờ mình tư vấn .tất nhiên là ko có chuyện miễn phí . phải mời cơm mình một bữa đó nha. .(cơm nấu chứ ko phải cơm hàng đâu nhé););)

Chỉnh sửa lần cuối:

Frog

Member

chip set g45 hoặc hd3200 của ati
câu này chuẩn. cơ mà mấy cái clip demo của thế anh hình như là 1080i.
//vụ Ati 4670 vì frog không có nhu cầu cho game off. chơi Sro và xem HD thôi.

giuvung

Member

Làm gì mà phải cấu hình ghê gớm mới coi được Full HD. Tôi đang xài Laptop HP 2510P chay con LV7700 (Low Volt). VGA share. Ram 2Gb coi phim Full HD chạy ầm ầm mà. Tua nhanh từ đầu Phim đến cuối còn không bị đứng nữa mà:confused:

Frog

Member

cấu hình mạnh thì vừa xem film vừa download xyz, vừa chơi game v..v.v..v
chứ PC mà mỗi xem film HD thì phí lắm!

i7win7

tóm lại pc xem hd thì rất rẻ, yêu cầu phần cứng thấp hơn game rất nhiều. đắt ở cái loa và LCD thôi .lap top trung cấp hoặc pc 8 10 triệu là full hd

Bên trên