Tư vấn cấu hình xem HD, 3D, nghe nhac+ dựng phim 15tr không monitor

kenlehai

Member
Ðề: Re: Ðề: Tư vấn cấu hình xem HD, 3D, nghe nhac+ dựng phim 15tr không monitor

Vậy các bác tư vấn luôn giúp em nếu AMD thì dùng main nào và Intel thì dùng main nào luôn nhé( ưu tiên main nào có optical out)

liam nguyen

Ðề: Tư vấn cấu hình xem HD, 3D, nghe nhac+ dựng phim 15tr không monitor

ASUS P8B75-M LX là cái mình đang xài.

Vì sao mình chọn: tiết kiệm là số 1, hổ trợ tốt những gì có trong nhu cầu của mình. Có SATA 3 để gắn SSD chạy Windows. Hạn chế là không có các cổng ăn chơi tích hợp sẵn, chỉ có 1 cổng PCI

Nhưng bác chủ ah. Nếu bạn có Receiver để xem phim hãy chú ý là từ Graphic card ( card màn hình ) ta có thể lo luôn phần âm thanh 1 cách chuẩn mực không thua kém gì cổng optical. Tức là card màn hình vừa lo về cả âm thanh lẫn hình ảnh - ngon hơn rất nhiều so với cổng tích hợp sẵn trên main

Cách đi dây như sau: Từ HDMI trên card màn hình - gắn vào receiver và từ HDMI bên receiver sang TV. Vậy là xong.

kenlehai

Member

ASUS P8B75-M LX là cái mình đang xài.

Vì sao mình chọn: tiết kiệm là số 1, hổ trợ tốt những gì có trong nhu cầu của mình. Có SATA 3 để gắn SSD chạy Windows. Hạn chế là không có các cổng ăn chơi tích hợp sẵn, chỉ có 1 cổng PCI

Nhưng bác chủ ah. Nếu bạn có Receiver để xem phim hãy chú ý là từ Graphic card ( card màn hình ) ta có thể lo luôn phần âm thanh 1 cách chuẩn mực không thua kém gì cổng optical. Tức là card màn hình vừa lo về cả âm thanh lẫn hình ảnh - ngon hơn rất nhiều so với cổng tích hợp sẵn trên main

Cách đi dây như sau: Từ HDMI trên card màn hình - gắn vào receiver và từ HDMI bên receiver sang TV. Vậy là xong.
Hix e dang dung em yamaha a2 e nay ko co cong hdmi ma chi co optical thoi

liam nguyen

Hix e dang dung em yamaha a2 e nay ko co cong hdmi ma chi co optical thoi

Vậy mà bạn không nói sớm. ASUS P8H77-M - Công ty Cổ phần TM-DV PHONG VŨ <~~~ e này đầy đủ cổng ăn chơi

ASROCK B75 Pro3-M <~~~ Hoặc là thằng này cho tiết kiệm. Nhưng mình không có cảm tình với ASRock lắm. Tùy cảm nhận mỗi người thôi bạn ah

kenlehai

Member

dkcpro

giga AM3+ con nào cũng có cổng Optical cả

daicanhot

Ðề: Re: Tư vấn cấu hình xem HD, 3D, nghe nhac+ dựng phim 15tr không monitor

nhờ bạn xem giùm cấu hình của mình cần thay đổi gì để xem 3d và làm phim đủ mạnh , cpu intel core 2quad Q8400@ 2.66ghz , 5gb ram , nvidia geforce 210 , case cooler master 500 , sound blaster X-fi xtreme audio , main intel dg43gt , cám ơn bạn hiều

liam nguyen

nhờ bạn xem giùm cấu hình của mình cần thay đổi gì để xem 3d và làm phim đủ mạnh , cpu intel core 2quad Q8400@ 2.66ghz , 5gb ram , nvidia geforce 210 , case cooler master 500 , sound blaster X-fi xtreme audio , main intel dg43gt , cám ơn bạn hiều

Với cấu hình đó coi thì nâng thêm cái card màn hình cho ổn tý là ok. Làm phim nếu bạn chỉ cần chuẩn 720 thì những dòng HD77xx là dùng được ( mình đang xài ASUS HD7750, tạm ổn khi edit video 720 và tạo video 720 ), nhưng nếu vậy phải nâng thêm con CPU, còn full HD thì mình không rành không dám phán.

quminh

Thanks bác nhiều, em định làm thêm 1 cái keyboard + Mouse wireless luôn vì cục HTPC này sẽ để ở dưới cái TV, em đang băn khoăn là ko biết sợi dây cable VGA có sợi nào dài 2 đến 3m ko để nối ra cái màn hình vi tính
VGA thì cẩn thận mua phải dây dỏm thì màn hình sẽ bì nhòe rất nhứt mắt. Bác vào Phong Vũ mua loại dây trong hôp giá khoảng 300k thì sẽ ok.

liam nguyen

HDMI 2 3 mét mua có ngay nhưng loại tốt thì mắc lắm, gần cả trịu

kenlehai

Member

HDMI 2 3 mét mua có ngay nhưng loại tốt thì mắc lắm, gần cả trịu
Thế chua quá, cái màn vi tính có 3tr mà sợi dây đã 1tr rùi, mà dây dỏm và dây xịn chất lượng có chênh nhau nhìu ko các bác

Re: Ðề: Tư vấn cấu hình xem HD, 3D, nghe nhac+ dựng phim 15tr không monitor

Thế chua quá, cái màn vi tính có 3tr mà sợi dây đã 1tr rùi, mà dây dỏm và dây xịn chất lượng có chênh nhau nhìu ko các bác
Đã thử dây 500k và dây 150k,không thấy khác ở chỗ nào về âm thanh và hình ảnh...

liam nguyen

Ðề: Re: Ðề: Tư vấn cấu hình xem HD, 3D, nghe nhac+ dựng phim 15tr không monitor

Đã thử dây 500k và dây 150k,không thấy khác ở chỗ nào về âm thanh và hình ảnh...

Rõ ràng, hoặc nếu có khác nhau cũng rất nhỏ mà ai để ý lắm mới thấy. Tuy nhiên về chất lượng thì phải coi lại bạn ah. Sợi dây rất dễ hỏng gay nhiễu hình ảnh, sọc, giật hình. Không phải dây dỏm nào cũng vậy nhưng nhưng gì mình thấy qua kinh nghiệm là rất dễ mắc phải những sợi như thế. Nếu dùng dây vừa với túi tiền bạn không nên tháo gỡ dây quá nhiều mà chỉ gắn cố định sẽ làm giảm nguy cơ lỗi xảy ra do các cổng giao tiếp

dkcpro

mua dây 3m hơn 100k dùng 2 năm chưa thấy gì :D
em thích loại dây có bọc lưới và chống nhiễu 2 đầu, k thích các loại khác

liam nguyen

Dây loại thường và loại tốt còn có 1 số các khác biệt là khi gắn vào 1 vài loại receiver như Denon - nổi tiếng kén dây HDMI, khi gắn dây " không hợp " sẽ gây các bất tiện cho mình lúc xem phim hay nghe nhạc. ( nhiều mem của chúng ta đã mắc phải cái này và cứ đổi dây HDMI là giải quyết mọi thứ, trong đó có cả mình )

Bác chủ cứ mua cho mình bộ đây nào phù hợp với tiền, không thích thì từ từ có điều kiện ta đổi, không phải tự nhiên mà các hãng nổi tiếng tung ra các cáp dành cho HD đắt đỏ đâu, cái gì cũng có giá của nó. Mình vẫn đang xài dây Tàu 1 sợi Sony 650k và đang định lên dây tốt :D luôn

supercowontop

em cũng đang muốn build 1 máy xem phim và nghe nhạc vậy cho em hỏi dàn này mình coi HD 3d có dc ko máy bác
Main: MSI B75MA-P45
CPU: Intel Core i3-3220 (3.3GHz) Ivy Bridge LGA 1155
VGA: MSI B75MA-P45
Ram: Gskill RIPJAWS X Gaming Series 8GB ( 1x8GB ) DDR3 Bus 1600
HDD: Western Digital Caviar Blue 1TB - 64MB cache - 7200 vòng - Sata 3
PSU FSP Hexa 500W

liam nguyen

Còn tùy thuộc màn hình bạn đang xài nữa chứ cấu hình là ok rồi, tuy nhiên nếu 1 card rời nữa là tuyệt vời.
Mà RAM bạn làm vậy để làm gì, RAM cao chủ yếu phục vụ cho việc chơi game và xài nhiều ứng dụng 1 lúc, thấy bạn dùng CPU xử lí hình ảnh thì chắc không có game trong đó nên con đó là hơi phí.

dkcpro

em cũng đang muốn build 1 máy xem phim và nghe nhạc vậy cho em hỏi dàn này mình coi HD 3d có dc ko máy bác
Main: MSI B75MA-P45
CPU: Intel Core i3-3220 (3.3GHz) Ivy Bridge LGA 1155
VGA: MSI B75MA-P45
Ram: Gskill RIPJAWS X Gaming Series 8GB ( 1x8GB ) DDR3 Bus 1600
HDD: Western Digital Caviar Blue 1TB - 64MB cache - 7200 vòng - Sata 3
PSU FSP Hexa 500W
bác làm con 6670 là khỏi phải nghĩ

Bên trên