Tư vấn dàn âm thanh nghe nhạc lossless tầm giá 30-35 triệu

denon2807

Member
Em nhờ các bác tư vấn bộ âm thanh chuyên nghe nhạc lossless trong tầm giá 30-35 triệu đặt trong phòng ngủ. Kho nhạc lossless của em lưu trong ổ đĩa gắn ngoài (USB) và NAS

- Phòng ngủ kích thước 5x4,8m
- Dòng nhạc em nghe chủ yếu là nhạc trữ tình (lệ quyên, cẩm ly,..) và Thúy nga
- Chất âm mong muốn: trong trẻo, ngọt ngào, bass xuống sâu, gọn chi tiết rõ ràng
- Kho nhạc lossless hiện nay của em lưu trong 1 ổ đĩa gắn ngoài (WD My Book 2TB) và NAS sylology 4TB

theo em có 3 giải pháp:
1 - HD Player ( Dune HD TV-303D,..) -> Ampli 2 kênh có DAC (Marantz PM6005, Onkyo 9050,...) -> Loa (Monitor Audio BX2, ....)
2 - HD Player ( Dune HD TV-303D,..) -> DAC rời -> Ampli 2 kênh (denon PMA520, denon PMA520,...) -> (Jamo, ..)
3 - Network Player (Cambridge Audio Stream Magic 6) -> Ampli 2 kênh (denon PMA520, denon PMA520,...) -> (Jamo, ..)

Em rất thích Cambridge Audio Stream Magic 6 tuy nhiên phương án dùng HD Player lại có ưu điểm là có thể xem hình được.

Rất mong các bác tư vấn giúp.

Em xin cảm ơn.

tuanhungct

Well-Known Member
Ðề: Tư vấn dàn âm thanh nghe nhạc lossless tầm giá 30-35 triệu

Phương án 2 là chuẩn đó bác, sau nâng cấp cũng dễ. Bác không có nhu cầu xem phim à?

Phương án 1 hoặc 2, nhưng nghe lossles thì nên quên loa jamo đi bạn

do_long_khach

Well-Known Member

Nếu dùng HDP để nghe nhạc thì bác mua PopCorn hay hơn vì PopCorn có ứng dụng media controller cài trên điện thoại hay tablet. Trước đây tôi dùng Dune thì cũng có ứng dụng tương tự nhưng chỉ chơi được từng bài hoặc trước khi nghe phải ngồi tạo playlist, cho nên cuối cùng phải dùng màn hình pc kết nối với Dune (mua bộ chuyển đổi từ cổng AV của Dune ra VGA của màn hình).

Hoặc mua Oppo để chơi lâu dài.

hoangvanduong

E cũng có dự tính giống bác, chi phí và nhu cầu nghe nhạc trữ tình, chỉ khác là e chưa đặt nặng vấn đề DAC mà e chủ đích chọn bộ loa và amply nghe cho hay trước, bữa giờ e có đi nghe thử cũng khá nhiều theo tư vấn của mọi người trên này, theo mức dự toán của e thì e đang thiên về Castle Knight 4.
Vì sở thích của e chủ yếu là nhạc trữ tình, nhạc vàng, nhạc nhẹ nhàng nên e chọn Knight 4 nghe rất chi tiết và ngọt ngào.
Knight 4 ghép chung với Marantz Pm6005 tầm trung nghe rất mượt mà, còn nghe sắc sảo, trong trẻo hơn nữa thì ghép với Audiolab 8200A nhưng lại vượt dự toán của e.
Xong bộ loa , amply chắc e cũng sẽ ngắm tới con Q-DAC luôn. Chúc bác sớm tìm được dàn ưng ý

justbenice

Moderator

Bác kiếm con oppo 95 hoặc 105 là hay cực trong tầm tiền. Nhất là oppo 95.

denon2807

Member

Phương án 1 hoặc 2, nhưng nghe lossles thì nên quên loa jamo đi bạn

Nhờ các bác tư vấn cụ thể luôn là mua các thiết bị nào (hãng nào, model nào,..), mà cho chất lượng âm thanh tốt nhất, tất nhiên là tổng chi phí không vượt quá 35 triệu.

denon2807

Member

E cũng có dự tính giống bác, chi phí và nhu cầu nghe nhạc trữ tình, chỉ khác là e chưa đặt nặng vấn đề DAC mà e chủ đích chọn bộ loa và amply nghe cho hay trước, bữa giờ e có đi nghe thử cũng khá nhiều theo tư vấn của mọi người trên này, theo mức dự toán của e thì e đang thiên về Castle Knight 4.
Vì sở thích của e chủ yếu là nhạc trữ tình, nhạc vàng, nhạc nhẹ nhàng nên e chọn Knight 4 nghe rất chi tiết và ngọt ngào.
Knight 4 ghép chung với Marantz Pm6005 tầm trung nghe rất mượt mà, còn nghe sắc sảo, trong trẻo hơn nữa thì ghép với Audiolab 8200A nhưng lại vượt dự toán của e.
Xong bộ loa , amply chắc e cũng sẽ ngắm tới con Q-DAC luôn. Chúc bác sớm tìm được dàn ưng ý

Em cũng rất kết ampli Marantz PM6005. Em thấy thiết kế khá đẹp, nhận được giải thưởng, có nhiều đánh giá trên mạng tích cực, tích hợp sẵn DAC chỉ có điều không biết khi phối ghép chất âm thực tế như thế nào và đặc biệt em không tìm thấy bài đánh giá nào về chất lượng của DAC tích hợp trong con này cả. Rất mong các bác bổ sung thêm.

Black Dragon

Well-Known Member

Theo em thì bác bị giới hạn 35tr và phòng 25m[SUP]2[/SUP] nên cũng khó. Theo em, bác nên đầu tư từ từ :
- Dune 303D
- Marantz PM6005
- Monitor Audio Silver 2
- Dây tín hiệu hàng chính hãng (RCA, loa)
Tổng chi phí tầm 30tr.
Em nghĩ trong thời gian đầu, bác chưa cần thiết tới việc sử dụng DAC, phòng nghe của bác lại là phòng ngủ, diện tích gần 25m[SUP]2[/SUP], đáng lẽ dùng loa standing (loa cột) nhưng như thế lại vướn víu + giới hạn kinh phí. Sau này, "tai nghe của bác lên đô" thì với 5tr còn dư kia, bác gom thêm lúa để làm DAC sau. Chứ hiện tại, kinh phí bác giới hạn trong 35tr mà phải chia nhỏ ra cho : nguồn phát (Dune 303D), DAC, Ampli, Loa, dây tín hiệu thì hầu như chỉ được những sản phẩm phổ thông quá, sau này bác muốn nâng cấp (do "đô" của bác lên) thì tính ra phải thay đổi cả dàn âm thanh vì giả sử bác nâng DAC lên tầm 12tr (giá TB cho 1 DAC ngon) thì cũng chẳn có thay đổi gì mấy về âm thanh vì ampli và loa không đáp ứng được.

hoangvanduong

Bác Black Dragon cho e hỏi, liệu diện tích phòng 25-30m2 thì Silver 2 hình như là loa bookshelf có cho đủ tiếng hay không, vì e thấy giá cũng không phải thấp. E cũng rất kết Marantz Pm6005, chỗ bác có Castle Knight 4 không để e ghé nghe thử , vì e cũng đang phân vân để có thêm nhiều sự lựa chọn.

do_long_khach

Well-Known Member

Vấn đề ở amply đủ khỏe hay ko, loa Silver 2 trong phòng 25m2 ko đến nỗi yếu. Có thể nghiên cứu NAD 356BEE bản có gắn kèm DAC, chắc chắn đủ khỏe, ghép với loa MA khá hay.

denon2807

Member

Vấn đề ở amply đủ khỏe hay ko, loa Silver 2 trong phòng 25m2 ko đến nỗi yếu. Có thể nghiên cứu NAD 356BEE bản có gắn kèm DAC, chắc chắn đủ khỏe, ghép với loa MA khá hay.

Theo các thông tin em biết thì NAD 356BEE không có tích hợp DAC

do_long_khach

Well-Known Member

Bác biết thêm đi, 356bee có version lắp sẵn dac, hồi xưa tôi dùng 2 năm, oánh được cả loại loa khó 4ohm.

do_long_khach

Well-Known Member

Có cả bản có gắn sẵn dac luôn.

Black Dragon

Well-Known Member

Bác Black Dragon cho e hỏi, liệu diện tích phòng 25-30m2 thì Silver 2 hình như là loa bookshelf có cho đủ tiếng hay không, vì e thấy giá cũng không phải thấp. E cũng rất kết Marantz Pm6005, chỗ bác có Castle Knight 4 không để e ghé nghe thử , vì e cũng đang phân vân để có thêm nhiều sự lựa chọn.

Hi bác !
Nếu phòng khác thì khó nói, chứ phòng ngủ thì chắc là phòng kín + em nghĩ bác cũng không có mở quá lớn nên Silver 2 có lẻ đáp ứng đủ rồi. Bên em thì hiện có Demo Castle Knight 2 và Knight 5 thôi bác. Nếu bác muốn ghé thử thì có thể báo trước để bên e sắp xếp :)
P/S : Nếu bác theo hướng nâng cấp DAC về sau này (thời gian lâu) thì có thể nghe thêm Bookshelf Tannoy Revolution XT 6 xem?

ducdunghd

Active Member

Em cũng rất kết ampli Marantz PM6005. Em thấy thiết kế khá đẹp, nhận được giải thưởng, có nhiều đánh giá trên mạng tích cực, tích hợp sẵn DAC chỉ có điều không biết khi phối ghép chất âm thực tế như thế nào và đặc biệt em không tìm thấy bài đánh giá nào về chất lượng của DAC tích hợp trong con này cả. Rất mong các bác bổ sung thêm.
DAC trong con marrantz 6005 này chỉ để trang trí và PR là chính thôi chứ không hay đâu bác, muốn hay phải sắm DAC rời tầm chục củ trở lên mới hay.

do_long_khach

Well-Known Member

Bác ơi chém vừa thôi ạ. Bác nghe dac 6005 chưa?

lan806

Well-Known Member

Hì hì, xã hội giờ cũng nhiều anh hùng bàn phím lắm bác ơi, cách đây 1 tháng em đã gặp 1 thành viên gấu của HDVN, số thanked của bác ấy lên tới trên 25k, bác ấy đang ở nhà .... trọ, căn phòng có mỗi cái chiếu, 1 cái bàn, 1 laptop, khoảng 20 cái CD xịn hải ngoại,.. May là còn chịu chơi đĩa xịn, hay mua về up losless thì không rõ...
Thôi thì có đam mê là được rồi

Bên trên