Tư vấn Dàn Nghe Nhạc Vàng với Nguồn phát từ Máy Tính tầm 30-40tr

chanhdai

Mình có nhu cầu mua Dàn âm thanh nghe nhạc (chủ yếu nhạc vàng lossless như ParisByNight..) với nguồn phát từ máy tính với phòng làm việc 20m. Yêu cầu là chất âm nhất là vocal trung trực, hay. Số tiền dự định đầu tư là 30-40tr. Mong các anh em có kinh nghiệm chỉ giáo.

Audio VIP

Active Member
Amply Denon PMA 1600NE , Loa Jamo C97 Tổng thiệt hại 49tr , hoặc Denon PMA 1600NE loa
MONITOR AUDIO SILVER 8 tổng thiệt hại 64tr .

chanhdai

Cho hỏi có cái amply Denon nào vừa có DAC giá rẻ hơn kg? để thêm tiền đầu tư cho loa.

Audio VIP

Active Member
Cho hỏi có cái amply Denon nào vừa có DAC giá rẻ hơn kg? để thêm tiền đầu tư cho loa.
Mấy dòng cao mới có bác , con PMA 1600NE có DAC đó bác
DAC Master Clock Design- Jitter-free audio reproduction
Ngõ vào USB-B sau máy– phát file nhạc High Resolution Audio lên đến 384 kHz / 32 bit và DSD 11.2 MHz

chanhdai

Cho hỏi nếu mua Denon AVR 1300 gì đó để sau này có thể mở rộng để xem phim luôn thì bây giờ nghe nhạc có hay kg? Mình thấy mấy con AVR của Denon cho gắn USB để đọc file flac đó.

caothudeche

Moderator
Khi bài mới đăng định tư vấn cho bác 1 số cặp tham khảo. Nhưng thấy khó quá, bởi vì phải nghe nhiều cặp cùng lúc mới dễ so sánh. Hơn nữa là nó phải thuận đôi tai của bác, chứ không phải đôi tai của em. Lúc đầu định hướng bác đến dòng Sonus Faber, dạo này em bị thích họ loa này, nhưng giá cao quá.
Thôi thì vẫn đưa bác 1 số cặp, bác tìm nghe thử hãy mua nhé. Và nếu có chọn thì tìm hiểu chọn loa trước rồi mới đi tìm Ampli.
- JBL ES 90 (hoặc 100) + Ampli Yamaha A S801:
JBL vốn nổi tiếng với nhạc vàng rồi, bass sâu chắc, tiếng trong, ngọt.
- Loa B&W 683/684: Là ứng cử viên sáng giá hơn cặp JBL kia, nhưng giá nó cũng cao hơn nhiều. Đặc biệt hơn nữa định đưa ra cho bạn ghép với Rotel 1592. Cơ mà giá cao quá, nên đành đưa ra loa thôi, ampli bạn tìm hiểu ghép sau.
- Loa KEF: Ứng cử viên suất sắc nhất cho họ nhạc vàng.
Thiếu tiền thì mua KEF C7
Vừa tiền mua KEF Q700 + Yamama A S701
Nhiều tiền mua KEF R700/900.

caothudeche

Moderator
Cho hỏi nếu mua Denon AVR 1300 gì đó để sau này có thể mở rộng để xem phim luôn thì bây giờ nghe nhạc có hay kg? Mình thấy mấy con AVR của Denon cho gắn USB để đọc file flac đó.
AVR 1300 là dòng Ampli dùng cho xem phim, tính năng đầy đủ, nhưng giá rẻ thì chúng ta không thể hy vọng là nghe nhạc hay được. Vấn đề nằm ở nhu cầu và yêu cầu của bạn thôi.
Còn việc cắm được USB để đọc file FLAC hay WAV thì nó khác hoàn toàn với việc là có 1 bộ DAC nhé. Vì AVR nó có thể dùng firmware để giải mã, nó khác với giải mã bằng phần cứng.

chanhdai

Cám ơn lời khuyên của bác caothudeche, do kg co kinh nghiệm, mình dự định tìm amply trước rồi mới tìm loa sau. Cho hỏi thêm, mình chỉ dự định dàn âm thanh này để trên bàn làm việc thì amply và cặp loa nào ổn với tầm 40tr(phòng nhỏ hơn 20m2). Loa hiệu Monitor Audio nghe nhạc vàng có hay bằng B&W, JBL và KEF?

Audio VIP

Active Member
Khi bài mới đăng định tư vấn cho bác 1 số cặp tham khảo. Nhưng thấy khó quá, bởi vì phải nghe nhiều cặp cùng lúc mới dễ so sánh. Hơn nữa là nó phải thuận đôi tai của bác, chứ không phải đôi tai của em. Lúc đầu định hướng bác đến dòng Sonus Faber, dạo này em bị thích họ loa này, nhưng giá cao quá.
Thôi thì vẫn đưa bác 1 số cặp, bác tìm nghe thử hãy mua nhé. Và nếu có chọn thì tìm hiểu chọn loa trước rồi mới đi tìm Ampli.
- JBL ES 90 (hoặc 100) + Ampli Yamaha A S801:
JBL vốn nổi tiếng với nhạc vàng rồi, bass sâu chắc, tiếng trong, ngọt.
- Loa B&W 683/684: Là ứng cử viên sáng giá hơn cặp JBL kia, nhưng giá nó cũng cao hơn nhiều. Đặc biệt hơn nữa định đưa ra cho bạn ghép với Rotel 1592. Cơ mà giá cao quá, nên đành đưa ra loa thôi, ampli bạn tìm hiểu ghép sau.
- Loa KEF: Ứng cử viên suất sắc nhất cho họ nhạc vàng.
Thiếu tiền thì mua KEF C7
Vừa tiền mua KEF Q700 + Yamama A S701
Nhiều tiền mua KEF R700/900.
683 Và 684 nghép ít nhất phải denon 2500NE , giá chắc cả trăm triệu rồi bác

caothudeche

Moderator
Cám ơn lời khuyên của bác caothudeche, do kg co kinh nghiệm, mình dự định tìm amply trước rồi mới tìm loa sau. Cho hỏi thêm, mình chỉ dự định dàn âm thanh này để trên bàn làm việc thì amply và cặp loa nào ổn với tầm 40tr(phòng nhỏ hơn 20m2). Loa hiệu Monitor Audio nghe nhạc vàng có hay bằng B&W, JBL và KEF?
Ban đầu cũng định tư vấn luôn, nhưng nghĩ thế nào lại chờ bạn hỏi. Nếu bạn đã quyết định chơi loa bookshelf thì 1 số phương án nhé, thứ tự ưu tiên từ trên xuống. Bạn cũng có thể tìm chơi loa cũ cũng được. Vì loa cũ nó ra cùng thời nên âm hưởng thích hợp với nhạc vàng hơn.
- Marrant PM6005M + KEF Q100
- Denon PMA 520 + Infinity 162
- Marrant PM6005M + Q Acoustic 3020
Bạn thích Monitor Audio cũng được, nhưng Monitor hay các dòng loa của Anh sẽ thích hợp hơn với nhạc trữ tình kiểu như Bằng Kiều, Quang Dũng...

Với chi phí 40tr đầu tư cho bộ bookshelf thì nó hơi bị dở chừng vì những bộ như mình đưa trên thì dư quá nhiều, còn các bộ cao hơn lại với chả tới. Đúng tầm tiền đó mình lại chả thấy bộ nào.

caothudeche

Moderator
683 Và 684 nghép ít nhất phải denon 2500NE , giá chắc cả trăm triệu rồi bác
Ngon, nhưng không rẻ, nên em chả tìm được con Ampli nào mà với số tiền còn lại đi nổi với nó. Nên bỏ ngỏ mà. Biết đâu bác chủ máu lại bỏ thêm tiền.

chanhdai

Hình như máy con Denon PMA 520 và Marrant PM6005M kg có DAC, mà nguồn nhạc thì mình phát đang số từ laptop làm việc.
Nhân đây nhờ các bạn tư vấn 1 con DAC rời (hay tích hợp luôn trong amply) để nghe nhạc trữ tình thì cái nào hay hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

Audio VIP

Active Member
Hình như máy con Denon PMA 520 và Marrant PM6005M kg có DAC, mà nguồn nhạc thì mình phát đang số từ laptop làm việc.
Nhân đây nhờ các bạn tư vấn 1 con DAC rời (hay tích hợp luôn trong amply) để nghe nhạc trữ tình thì cái nào hay hơn.
Tầm tiền đó bác cứ múc theo em tư vấn cho bác đó . không thì bác tham khảo thêm 1 số bộ nghe rồi quyết .

caothudeche

Moderator
Có DAC tích hợp thì bác cứ lên tiền, đó chỉ là sự lựa chọn cách chơi thôi. Mà PM6005 có tích hợp DAC 192Khz, 24 bit mà. Có điều đầu vào số hơi bị hạn chế thôi (có mỗi optical & coxial)
Hướng đến các sản phẩm Hi-end thì em thấy người chơi khó tính hay đi theo xu hướng riêng biệt từng phần. Đương nhiên là cách chơi này tốn kém hơn. Nhưng nó luôn có những lý do để có chất lượng hơn hẳn ampli tích hợp. Vì vậy bạn hoàn toàn có thể mua thêm 1 DAC cỡ vài triệu mà vẫn ngon.
Và có vẻ như bạn đang đầu tư toàn bộ các thiết bị. Trước tiên vẫn khuyên bạn là chọn lấy 1 số đôi loa ưng ý, lên phương án Ampli kéo nó, rồi các thiết khác. Rồi ra cửa hàng nghe thử. Tại đó họ có điều kiện thử nhiều sẽ giúp bạn nhiều hơn.

chanhdai

Mình mới tìm thấy amply Cambridge CXA 80 có DAC luôn này rẻ hơn Denon PMA 1600NE đến 10tr. Không biết con này nghe nhạc trữ tình như thế nào?

caothudeche

Moderator
Mình mới tìm thấy amply Cambridge CXA 80 có DAC luôn này rẻ hơn Denon PMA 1600NE đến 10tr. Không biết con này nghe nhạc trữ tình như thế nào?
Hôm trước định giới thiệu cho bạn chơi Music Server kiêm DAC của Cambirdge rồi. Cơ mà không kiếm được con Power Cambrigde nào mà chừng đó tiền mà lại không tích hợp DAC.
Thôi thì bạn lấy em này cũng được rồi.

Audio VIP

Active Member
Bác cứ thử 2 con luôn , Bác ra cửa hàng kêu cho nghe thử đi . Nên thử cùng 1 dòng loa , cùng 1 bài hát , cách chỉnh giống nhau , chỉ khác 2 cái âm ly , cái gì nó cũng có giá của nó . Sắm sắm 1 lần đỡ mất công đổi .

Tinh Nguyen

Mình có nhu cầu mua Dàn âm thanh nghe nhạc (chủ yếu nhạc vàng lossless như ParisByNight..) với nguồn phát từ máy tính với phòng làm việc 20m. Yêu cầu là chất âm nhất là vocal trung trực, hay. Số tiền dự định đầu tư là 30-40tr. Mong các anh em có kinh nghiệm chỉ giáo.
bác chủ mua dc bộ nào chưa z.cho xin ít review đi.

B&T

Bác nên chơi đồ củ. Các bác o trên tư vấn cho bác chủ toàn hàng mới

Bên trên