[Tư Vấn] DENON PMA 1520 - B&W 683 S2

anhtuhntl

Active Member
Trước giờ chỉ tìm hiểu về dàn xem phim, còn rất mơ hồ về vụ DAC,ampli nghe nhạc,CD player,power , nay minh muốn đầu tư 1 bộ để nghe nhạc trọng tâm là B&W 683 S2 nguồn từ lossless PC,mình không thích nghe từ CD cho lắm không lẻ cứ phải lấy lossless ghi ra CD hoài nên chọn nghe từ PC cho tiện
Thấy bên saigonhd có đăng bán 1 bộ combo DENON PMA 1520 - B&W 683 S2,vì mình thích 683 S2 nên muốn nhờ các men tư vấn về em nó và các thứ an theo để chơi lossless từ PC
Có 1 số ý kiến cho là DENON PMA 1520 không đánh ra nổi 683 S2 các mem thấy thế nào?Và nên chọn cái nào thay thế cho hợp với 683 S2
Khi mình nghe từ PC thì có cần DAC hay power không hay chỉ PMA 1520AE là được?Vì mình thấy PMA 1520AE để là ampli kết hợp thì ở đây là kết hợp cái gì?
Nếu nghe lossless từ PC thì có cần đầu tư card sound không?
Thanks các men quan tâm và tư vấn,vì còn mơ hồ về các khái niệm DAC,ampli nghe nhạc,power, cd player nên mong được tư vấn nhiệt tình từ các men

audio&video

Active Member
Ðề: [Tư Vấn] DENON PMA 1520 - B&W 683 S2

Nếu ghép tốt nhất cho B&W 683 s2 Bác tham khảo Rotel RA 1570 có DAC giải quyết được khâu nghe nhạc máy tính và hay ah

anhtuhntl

Active Member

Thanks bác,thấy thienha bán đồ rẻ nhỉ,tiếc là mình ở xa o tiện ra nhờ bác tư vấn
Còn ai có tư vấn thêm cho mình không!!

hainam1982

Well-Known Member

Vẹm cũng vote 1 phiếu cho rotel 1570 vì đã được nghe thử ỏ Nam phú rồi. Đánh tốt với 683s2. Còn Denon em chỉ thấy từ 2010ae và 2020ae đánh mới hay

anhtuhntl

Active Member

Vẹm cũng vote 1 phiếu cho rotel 1570 vì đã được nghe thử ỏ Nam phú rồi. Đánh tốt với 683s2. Còn Denon em chỉ thấy từ 2010ae và 2020ae đánh mới hay

thanks bác nhiều
AE cho mình hỏi nếu nguồn nhạc là lossless từ PC hoặc burn ra đĩa rồi nghe qua rotel 1570 thì có gì khác nhau không?

justbenice

Moderator

Denon đánh B&W nặng tiếng. Rotel thanh thoát hơn.

Black Dragon

Well-Known Member

- B&W 683 S2 thì ghép dễ hơn B&W 683 cũ bác, Denon PMA 1520 gánh nó nổi. Theo thông tin của chính bên B&W hôm bữa lễ ra mắt Series 600 S2 thì B&W 683 S2 và B&W 684 S2 được sản xuất cho 2 phong cách nhạc khác nhau, 683 S2 theo phong cách châu Mỹ còn 684 S2 thì phong cách châu Âu.
- B&W thì chính xác là ghép với Rotel là nghe hay nhất (với đa số người) đó bác, bên em làm việc ít với Rotel nên hiện tại ko có demo của hãng này :)
- Bác phát nhạc từ PC thì nên đầu tư một DAC rời nếu có thể

thanks bác nhiều
AE cho mình hỏi nếu nguồn nhạc là lossless từ PC hoặc burn ra đĩa rồi nghe qua rotel 1570 thì có gì khác nhau không?

Thường nếu nghe đĩa CD thì bác có thể mua đĩa CD gốc hoặc ít nhất cũng Burn từ file image của đĩa gốc vào đĩa CD Phono. Còn nếu nhạc lossless thì bác nghe từ PC --> DAC -- Ampli

Tiện thể các các bác cho em xin ý kiến hoặc chia sẻ kinh nghiệm về nghe nhạc hi-fi bằng mág tính (PC)
Em định mua amply tích hợp yamaha a s801 với loa Totem Acoustics Mite hoặc loa B&W 685 S2.
Bác nào đã dùng, từng nghe xin cho cảm nhận, âm thanh, bass, treble
Vậy em nên cho loa nào và có cần thêm con dac dời không?

anhtuhntl

Active Member

- B&W 683 S2 thì ghép dễ hơn B&W 683 cũ bác, Denon PMA 1520 gánh nó nổi. Theo thông tin của chính bên B&W hôm bữa lễ ra mắt Series 600 S2 thì B&W 683 S2 và B&W 684 S2 được sản xuất cho 2 phong cách nhạc khác nhau, 683 S2 theo phong cách châu Mỹ còn 684 S2 thì phong cách châu Âu.
- B&W thì chính xác là ghép với Rotel là nghe hay nhất (với đa số người) đó bác, bên em làm việc ít với Rotel nên hiện tại ko có demo của hãng này :)
- Bác phát nhạc từ PC thì nên đầu tư một DAC rời nếu có thể

Thường nếu nghe đĩa CD thì bác có thể mua đĩa CD gốc hoặc ít nhất cũng Burn từ file image của đĩa gốc vào đĩa CD Phono. Còn nếu nhạc lossless thì bác nghe từ PC --> DAC -- Ampli

Denon đánh B&W nặng tiếng. Rotel thanh thoát hơn.

Thanks 2 bác đả nhiệt tình ,tư vấn rất tốt đối với mình !!

C_Pham

Well-Known Member

Bác chủ phải cho biết thể loại nhạc Bác thường nghe thì Anh em mới tư vấn hợp lý cho Bác được.

anhtuhntl

Active Member

- Mình nghe nhiều ở thể loại nhạc nhẹ , đôi khi củng nghe nhạc sôi động 1 tí
- Mình chọn B&W 683 S2 vì muốn dùng nó cho bộ 5.1 coi phim luôn

Black Dragon

Well-Known Member

- Mình nghe nhiều ở thể loại nhạc nhẹ , đôi khi củng nghe nhạc sôi động 1 tí
- Mình chọn B&W 683 S2 vì muốn dùng nó cho bộ 5.1 coi phim luôn

Cái Receiver bác đang dùng coi phim là con nào thế?

nghia303

Well-Known Member

Hiện tại bác có thể ghép tốt với các hãng như : Rotel ra 1570 , Nad 375dac , musiccal m6si , accuphase ... Tuỳ gu và chi phí đầu tư mà bác chọn lựa ạ !

anhtuhntl

Active Member

Cái Receiver bác đang dùng coi phim là con nào thế?

Hiện mình chỉ dùng 1 bộ combo xem phim của denon mua cách đây vài năm rồi,giờ muốn sắm lại cho đàng hoàng , bộ xem phim thì trước giờ mình củng có tìm hiểu và biết đôi chút , còn bộ nghe nhạc thì không rành lắm,không biết khi nào thì ngoài ampli cần thêm DAC và power thì nào thì không
Số tiền không nhỏ đả bỏ thì cho đáng chứ rinh về không đáng người ta lại cười cho hihi!!

Hiện tại bác có thể ghép tốt với các hãng như : Rotel ra 1570 , Nad 375dac , musiccal m6si , accuphase ... Tuỳ gu và chi phí đầu tư mà bác chọn lựa ạ !
Thanks bác nhiều , nhiều ae vote Rotel ra 1570 quá , chắc phải đi nghe thử rồi quyết thôi!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

Black Dragon

Well-Known Member

Hiện mình chỉ dùng 1 bộ combo xem phim của denon mua cách đây vài năm rồi,giờ muốn sắm lại cho đàng hoàng , bộ xem phim thì trước giờ mình củng có tìm hiểu và biết đôi chút , còn bộ nghe nhạc thì không rành lắm,không biết khi nào thì ngoài ampli cần thêm DAC và power thì nào thì không
Số tiền không nhỏ đả bỏ thì cho đáng chứ rinh về không đáng người ta lại cười cho hihi!!
Thanks bác nhiều , nhiều ae vote Rotel ra 1570 quá , chắc phải đi nghe thử rồi quyết thôi!!!

Nhu cầu của bác hiện giờ là :
- Bác muốn ghép cặp B&W 683 S2 vừa cho ampli nghe nhạc, vừa ghép với AVR để xem phim
- Bác muốn nghe nhạc Lossless chủ yếu từ PC
Vậy thì ngoài việc lựa chọn ampli nghe nhạc tương thích với B&W 683 S2 thì ampli nghe nhạc nên có chức năng Power Amp Direct để ghép chung 1 cặp loa Front :
- AV Receiver có Preout : dùng RCA để đưa tín hiệu từ AVR qua ampli 2 kênh (VD : chọn cổng AUX trên ampli 2 kênh). Khi xem phim thì cái ampli 2 kênh đóng vai trò 1 cặp Power cho loa Front (Ampli chọn Source là AUX), ampli có tính năng Power Amp Direct thì bật lên, lúc này chỉnh volume trên cái ampli sẽ không có tác dụng. Còn khi nghe nhạc (VD bác dùng CD Player và nối vào cổng CD trên ampli 2 kênh) thì bác chỉ cần mở CD Player + mở Ampli 2 kênh, chọn Source là CD để nghe ---> Nếu vậy bác thử nghiên cứu làm 1 cái Power Amp 2 kênh thôi, không cần dùng Ampli 2 kênh thì lúc đó nghe nhạc hay xem phim thì cặp Front đều theo kiểu Pre - Pow : các bác khác cho thêm ý kiến với đề nghị này của e xem sao?
- Bác nghe nhạc từ CD Player thì có thể không cần tới DAC rời (và nên dùng CD gốc hoặc ít nhất burn từ file ISO gốc ra đĩa CD Phono), còn nếu bác nghe nhạc lossless từ PC/ HD Player thì nên dùng thêm DAC rời.

anhtuhntl

Active Member

Như vậy cái Power Amp 2 kênh có đảm bảo cho việc nghe nhạc không bạn và những ampli của giòng này bác cho mình một số ví dụ với!Thanks bác rất nhiệt tình

Black Dragon

Well-Known Member

Như vậy cái Power Amp 2 kênh có đảm bảo cho việc nghe nhạc không bạn và những ampli của giòng này bác cho mình một số ví dụ với!Thanks bác rất nhiệt tình

Power Amp 2 kênh nếu ghép với AVR cao cấp nghe nhạc OK chứ bác. Tùy theo tai người nghe, riêng đánh giá chủ quan của e thì cũng 9/10 đó. Chắc cú thì bác làm Amp 2 kênh có Power Direct (Denon PMA 1520, Onkyo A9070, Cambridge Audio Auzr 851A, Yamaha A S801...). Như vậy thì xài chung cặp loa 683 S2 cho dàn nghe nhạc lẫn xem phim mà không cần cắm rút hay mua thêm bộ chuyển tín hiệu (Khuyết điểm là khi xem phim bác phải mở luôn cái Amp 2 kênh). Riêng Power Ampli 2 kênh thì khá đắt nên chỉ là một lựa chọn khi chi phí của bác (Onkyo M5000R, Aurum M10 ...) :D

audio&video

Active Member

Vâng theo em thì bác nên đi nghe thử để đôi tác mách bảo sẽ chuẩn ah

justbenice

Moderator

Pow hoặc amply 2 kênh đánh với 683S2 thì mình kô tin có cái nào rẻ hơn Rotel 1582 mkii mà lại hay hơn đc nó :D. Nhất là ba cái Denon, Yamaha, Onkyo thì càng kô tin :p

Black Dragon

Well-Known Member

Pow hoặc amply 2 kênh đánh với 683S2 thì mình kô tin có cái nào rẻ hơn Rotel 1582 mkii mà lại hay hơn đc nó :D. Nhất là ba cái Denon, Yamaha, Onkyo thì càng kô tin :p

Bên em thì không chuyên Rotel lắm nên ko rõ có hàng hay ko? Nhưng nếu kiếm được em Rotel RB 1582 MKII thì tốt, bác anhtuhntl chỉ cần kiếm thêm 1 con AVR nữa thôi :D

Bên trên