Tư vấn đồ nghề chơi HD

Em là thành viên mới cũng đang tìm hiểu HD để theo các bậc tiền bối. Nhờ các bác tư vấn cho em xem phải đầu tư thêm gì để đủ bộ. Quan điểm của em không mua đồ cồng kềnh, nhiều dây dợ, tận dụng tối đa những cái đang có, nhưng cái gì cần đầu tư thì phải mua thêm.

Hiện em có:

1. Laptop (HP-DV6-1030us) core 2 duo T6400 (2GH, 800MH) RAM 4G, ổ cứng 320G, màn hình 16inch (1366 x 768), VGA và HDMI out + esata, card màn hình 450HD onboard, HD audio onboard. Em vào trong control pannel thì có nói SPDIF HP docking working và mình chọn được chế độ âm thanh. Cái này là có hỗ trợ SPDIF đúng không các bác? Em thấy có 2 lỗ cắm tai nghe ra.

Theo các bác con này có làm được HTPC không? Có cần mua thêm đầu nối, chuyển đổi gì không?

2. TV LCD Sony KLVS26A10 26 inch không có cổng HDMI mà chỉ có cổng VGA. Em mua con này được hơn 2 năm rồi đi kèm TV có một cái dây cắm ra máy tính. Độ phân giải em này 1366 x 768. HD ready thôi chưa được full HD.
Em định dùng còn này làm TV các bác thấy có ổn không? Em có nên đầu tư màn full HD không cỡ 32 inch không (buồng giải trí nhà em nhỏ nên TV to quá mất cân đối)? Liệu với TV nhỏ dưới 33 inch thì full HD và HD ready có khác biệt nhiều không?

3. Nhà em có bộ sony home theater có dàn loa 5.1 kèm luôn cả đầu ĐVD trên nó luôn. Bộ này em được khuyến mại kèm khi mua TV hồi trước. Theo bác để nối con này vào laptop nhà em có ổn không các bác. Nó có đường tiếng vào mà và cần mua jack chuyển đổi gì để ra được 5.1?

Em định mua thêm ổ cứng nữa để copy phim theo các bác nên mua loại nào tốt và có bảo hành tại VN?
Em chưa biết cài đặt laptop thế nào để xem phim (xem bài của bác chip nhưng em không biết download mấy player và codec ở đây v.v...). Các bác có biết ở Hà nội có dịch vụ setup về việc này không? Nếu bác nào trên diễn đàn giúp em được em xin chiêu đãi chầu cafe.

Rất mong các bác tư vấn giúp.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Tư vấn đồ nghề chơi HD

1. Laptop của bạn chơi được HD 720p và 1 số phim HD 1080p, với những gì bạn có thì chưa cần mua thêm đầu nối gì.

2. Con TV 26" mà ko làm TV thì làm gì? Ý bạn nói là làm màn hình chiếu HD? Nếu vậy thì OK. TV nhỏ ko phân biệt đc HDready và fullHD.

3. bộ theater đó có cổng vào là cổng nào? Bạn sẽ có âm thanh 5.1 nếu bộ dàn đó có:
- cổng vào là analog 6 kênh (3 giắc), hoặc
- có cổng vào là spdif (coaxial hoặc optical) kèm khả năng giải mã DTS
Bạn kiểm tra xem dàn loa của bạn có rơi vào trường hợp trên không? Nếu ngõ vào âm thanh chỉ là 2 kênh thì chịu không nghe được 5.1 đâu.

Cảm ơn bác chip. Em xem kỹ thì con sony đúng là không có cổng digital in như bác nói. May quá bộ Pioneer cổ lỗ sỹ nhà em lại thấy có coaxial digital.

Hôm nay em cắm máy tính vào TV nhưng chỉ xem được ở độ phân giải 1024 x 768 thôi và khi chỉnh lên 1366 x 768 thì TV báo là out of range. Em xem lại độ phân giải của TV thì có nói là native resolution là 1366 x 768. Bác tư vấn giúp em làm thế nào để chỉnh lên được độ phân giải này không?

Cảm ơn bác nhiều.

Ultimo

Member

Cảm ơn bác chip. Em xem kỹ thì con sony đúng là không có cổng digital in như bác nói. May quá bộ Pioneer cổ lỗ sỹ nhà em lại thấy có coaxial digital.

Hôm nay em cắm máy tính vào TV nhưng chỉ xem được ở độ phân giải 1024 x 768 thôi và khi chỉnh lên 1366 x 768 thì TV báo là out of range. Em xem lại độ phân giải của TV thì có nói là native resolution là 1366 x 768. Bác tư vấn giúp em làm thế nào để chỉnh lên được độ phân giải này không?

Cảm ơn bác nhiều.

TV Sony có độ phân giải 1366x768, nhưng card màn hình thì lại thường ra tín hiệu 1280x768 (chấp nhận 2 sọc đen 2 bên, hoặc bác bấm nút trên điều khiển cho ra Full2). Vì vậy bác nên đặt ở card màn hình là 1280x768 thôi, chú ý đặt refresh rate=60Hz nữa là chuẩn.

Cảm ơn bác em xem lại huớng dẫn sử dụng của TV thấy nói XGA chỉ lên được 1024x768 còn WXGA thì là 1280 x 768. Con máy tính của em thì là 16 inch (1366 x 768). Để em chuột bạch quả nữa xem sao. Tks. bác.

Đúng như bác Ultimo nói em làm lên được 1280 x 768 rồi bác ạ, 2 bên có 2 vệt đen cỡ 2cm bác ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

vietrung

Active Member

Cảm ơn bác em xem lại huớng dẫn sử dụng của TV thấy nói XGA chỉ lên được 1024x768 còn WXGA thì là 1280 x 768. Con máy tính của em thì là 16 inch (1366 x 768). Để em chuột bạch quả nữa xem sao. Tks. bác.

Đúng như bác Ultimo nói em làm lên được 1280 x 768 rồi bác ạ, 2 bên có 2 vệt đen cỡ 2cm bác ạ.

Bạn chỉnh 1360 x 768 là chuẩn nhất!!!

vinagoh

Well-Known Member

Em củng bị trường hợp này khi gắn laptop qua LCD.
Nhưng như bác Vietrung nói thì làm sao setup được 1360 x 768 (VGA on board X3100)??? Em chỉ thấy 1280 x 768 và khác nữa chứ kg có độ phân giải như bác nói.

Làm sao chỉnh từ XGA qua WXGA trên con Sony KLV 32T400A ???

Xin cảm ơn.

vietrung

Active Member

Em củng bị trường hợp này khi gắn laptop qua LCD.
Nhưng như bác Vietrung nói thì làm sao setup được 1360 x 768 (VGA on board X3100)??? Em chỉ thấy 1280 x 768 và khác nữa chứ kg có độ phân giải như bác nói.

Làm sao chỉnh từ XGA qua WXGA trên con Sony KLV 32T400A ???

Xin cảm ơn.

Bác vào control panel của VGA setting (ví dụ như của card ATI là Catalyst), vào mục custom điều chỉnh lại cho đúng là ok!!!

vinagoh

Well-Known Member

Chào bác Vietrung!

Hình như máy em vga onboard nên không thể setup được như máy của bác. Bác có cao kiến nào cho card onboard không (X3100 share max. 358MB) ???

Bên trên