Tư vấn dùm bộ xem phim HD tiết kiệm!

phanbaquyen

Chào các Bác!

Trước đây em mua bộ dàn JVC (5 khay disc), 6 loa (5.1). Vì ngân sách có hạn nên bây giờ em muốn tận dụng dàn loa này để sử dụng nghe nhạc + xem phim. Bác tư vấn dùm em xem em có thể kết hợp với amply như thế nào để có được chất lượng âm thanh tương đối mà tiết kiệm ạ. (Em đã có đầu phát HD và TV Led (Full HD) SS 40" rồi)
Em cảm ơn trước!

heo_bu

Ðề: Tư vấn dùm bộ xem phim HD tiết kiệm!

Chào các Bác!

Trước đây em mua bộ dàn JVC (5 khay disc), 6 loa (5.1). Vì ngân sách có hạn nên bây giờ em muốn tận dụng dàn loa này để sử dụng nghe nhạc + xem phim. Bác tư vấn dùm em xem em có thể kết hợp với amply như thế nào để có được chất lượng âm thanh tương đối mà tiết kiệm ạ. (Em đã có đầu phát HD và TV Led (Full HD) SS 40" rồi)
Em cảm ơn trước!
Bạn bình tỉnh chứ . Mới hỏi thì từ từ có người vào trả lời . Bạn lập 2 - 3 topic làm chi .

phanbaquyen

Bạn bình tỉnh chứ . Mới hỏi thì từ từ có người vào trả lời . Bạn lập 2 - 3 topic làm chi .

Dạ em không cố tình làm vậy đâu, tại mới tham gia nên chưa biết, lập xong thấy trang web bị đứng nên tưởng chưa được nên làm lần thứ 2, ai dè nó lên cả 2 topic, em tìm cách xóa bớt một cái mà chưa được. Xin lỗi các bác!

thuphuongan

Theo mình những bộ dàn AIO thường có loa công suất nhỏ và chất lượng tương ứng với kinh phí của bộ dàn nên kết hợp loa của bộ với receiver rời có lẻ không hiệu quả nhiều hơn đâu. Bác cứ để bộ dàn này dùng cho phòng khác và mua thêm dàn rời thì hợp lý hơn

khit

Nếu bộ JVC của bác có đường digital input và cả giải mã thì may ra tận dụng được để chơi với HD Player.

Nhưng với tuổi đời của những bộ thời trước thì em e là nhiệm vụ bất khả thi.

boyleuteu

Member

Chào các Bác!

Em cảm ơn trước!
Nếu em không nhầm thì cái bộ dàn 5 disc có 6 loa của bác chỉ là 2 kênh thôi bác ợ. Cái bộ đấy chỉ dùng để nghe nhạc. Còn xem phim thì sẽ không có giải mã sang 5.1 đâu. Nếu muốn xem phim mà đạn bay qua đầu thì bác phải sắm bộ HT.
Em nói không phải các bác đừng chém nhé.

cuongf

Nếu em không nhầm thì cái bộ dàn 5 disc có 6 loa của bác chỉ là 2 kênh thôi bác ợ. Cái bộ đấy chỉ dùng để nghe nhạc. Còn xem phim thì sẽ không có giải mã sang 5.1 đâu. Nếu muốn xem phim mà đạn bay qua đầu thì bác phải sắm bộ HT.
Em nói không phải các bác đừng chém nhé.
hihi tớ thì sợ đạn bay qua đầu lắm! nhưng ủng hộ 1 phiếu cho bộ HT mới

nguyencn

Bộ dàn JVC nghe nhạc phê lòi! Còn giờ bác muốn nghe được 5.1 thì tiết kiệm nhất là mua bộ dàn khác đời mới hơn có digital input (các bộ dàn LG) hoặc sắp bộ loa 5.1 có DTS để coi phim.

phanbaquyen

Cảm ơn các bác đã tư vấn! Thực ra ý em chỉ là muốn tận dụng 6 cái loa rời của bộ JVC nhà em để kết nối với amply hoặc receiver, chứ ko phải sử dụng cả dàn. Em thấy dàn loa của em cũng lớn (về kích thước), 150w, 4ohm, nhưng loa sub là sub cơ chứ ko phải sub điện ạ.

dragon82

Active Member

như vậy hiện tại bạn cần 1 cái receiver để tận dụng được mấy cái loa, receiver thì có nhiều loại, tầm giá cũng dao động từ khoảng 2tr - 200tr <:p, theo mình mua của Yamaha dùng cũng tạm ổn, giá chỉ khoảng 4tr cho loại bình dân

langergala

Member

nhà e có tivi samsung 40" full hd.. e nên mua thêm cái gì nữa de xem fim full hd dược ạ..mong mấy a tư vấn giúp em. giá tầm <6tr thui.. e có cộng cáp hdmi ruì..

HD_USA

nhà e có tivi samsung 40" full hd.. e nên mua thêm cái gì nữa de xem fim full hd dược ạ..mong mấy a tư vấn giúp em. giá tầm <6tr thui.. e có cộng cáp hdmi ruì..
Hi bác,
HD-USA xin góp ý như sau:
- Nếu muốn tiết kiệm, bác chỉ cần mua dây HDMI (từ 2m là OK - loại tốt nhé) rồi gắn direct từ HD Player lên TV là xem film được full HD (TV bác chắc có cổng HDMI). Chi phí < 2tr VND
- Nếu bác muốn nghe Home cinema chuẩn hơn, bác nên góp thóc sắm dàn tích hợp của Denon 1312 (5.1) hay Onkyo S5405 (5.1) là OK rồi. Chi phí <15tr.
Bác cần trao đổi thêm có thể call em. (Free consultant , hehe :-j)
Chúc bác may mắn.

-----------------
HD_USA: Profession in HD from USA.
0938 348 030

phanbaquyen

Cái này trong diễn đàn có nói nhiều rồi mà bạn, bạn tìm tòi chút thì rõ hết thôi. Về cơn bản thì muốn xem phim HD ngoài TV full HD (hoặc ready HD) thì còn cần thêm đầu phát HD (HD player) (giá khoảng 2 - 3tr là coi được), ổ cứng HDD dung lượng 500GB đến 2T (2.000GB) để lưu phim (giá cũng tầm 2 - 3tr). Về âm thanh thì nếu có tiền bạn sử dụng dàn loa HT 5.1 hoặc loa 2.1 cũng được. Nếu ko thì bạn có thể nghe âm thanh qua TV cũng ok (dĩ nhiên âm thanh ko được lớn và sống động). Tóm lại ko tính dàn âm thanh cho hoành tráng thì với tầm tiền 5 or 6tr là bạn đã có thể xem phim HD rồi. Chúc bạn vui vẻ!

casauminh

Em lính mới đăng ký vào đây để học tập kinh nghiệm

sonhuong8083

Chào các bác,

Em cũng mới tập tành chơi HD nên muốn xin ý kiến tư vấn của các bác. Em đang có đôi loa Nirvana 8 Full-range đóng thùng cao 1.5m. Xin hỏi em muốn tận dụng đôi này vào dàn 5.1 thì giải pháp tối ưu về Receiver và loa khác như thế nào ah. Kinh phí của em around 10-15 tr (chỉ dàn âm thanh only). Thanks các bác.

tia chop

Member

bác cũng nên xem đường dẫn, nối giữa các thiết bị

RacerF1

Member
Em cũng quan tâm đến vụ set up cái dàn nho nhỏ để xem film nên mạn phép kéo cái thớt cũ của cụ chủ lên nhờ các cụ tư vấn

trankanhhung

Well-Known Member

tiết kiệm điện nhất là mua 1 con tv led nhỏ nhất có thể...và ti vi phải có cổng usb để xem phim HD qua USB, nghe âm thanh qua loa ti vi hoặc tai nghe...
đảm bảo không còn cách nào tiết kiệm điện hơn :D

Bên trên