Tư vấn dùm bộ xem phim HD tiết kiệm!

lehuytrinh

Well-Known Member
Ðề: Tư vấn dùm bộ xem phim HD tiết kiệm!

tiết kiệm điện nhất là mua 1 con tv led nhỏ nhất có thể...và ti vi phải có cổng usb để xem phim HD qua USB, nghe âm thanh qua loa ti vi hoặc tai nghe...
đảm bảo không còn cách nào tiết kiệm điện hơn :D

Giời ạ Bác cứ trêu ngươi chủ thớt à

hd37

Well-Known Member

Đầu tư hợp lý thì phải đem bộ loa của bác đi ghép với các amply 5.1, không được thì phải đầu tư nguyên bộ mới thôi bác :)

kecap2005

Member

Em là lính mới, lọ mọ đọc vào đọc của các bác cũng nhiều mà mãi vẫn còn nhiều cái chưa thông. Nếu hỏi ngớ ngẩn mong các bác đừng chấp nhé.
- Ba loại thiết bị: ampli, receiver, dàn có vai trò thế nào trong hệ thống nghe nhạc, xem phim, hát karaoke? Nếu đầu tư hệ thống giải trí có cả 3 chức năng trên thì phải sắm cả 3 loại thiết bị trên hay sao?
- Theo em hóng được của các bác, thì nghe nhạc thường dùng loa 2.0 (hoặc 2.1) trong khi đó xem phim thì khác. Vậy ta phải sắm và đấu nối riêng biệt 2 hệ thống loa phục vụ cho 2 nhu cầu trên ạ? Karaoke nên sử dụng hệ thống loa nào ạ?
- Em thấy một số dàn loa được bán lại có kèm đầu phát, ví dụ dàn loa LG DH6320 H 5.1 (http://www.dienmay.com/dan-may/lg-dh6320h-51-kenh), thì vai trò đầu phát này là gì trong 3 thiết bị nêu trên ạ?
Cảm ơn các bác.

DAIYOU

Active Member

Em là lính mới, lọ mọ đọc vào đọc của các bác cũng nhiều mà mãi vẫn còn nhiều cái chưa thông. Nếu hỏi ngớ ngẩn mong các bác đừng chấp nhé.
- Ba loại thiết bị: ampli, receiver, dàn có vai trò thế nào trong hệ thống nghe nhạc, xem phim, hát karaoke? Nếu đầu tư hệ thống giải trí có cả 3 chức năng trên thì phải sắm cả 3 loại thiết bị trên hay sao?
- Theo em hóng được của các bác, thì nghe nhạc thường dùng loa 2.0 (hoặc 2.1) trong khi đó xem phim thì khác. Vậy ta phải sắm và đấu nối riêng biệt 2 hệ thống loa phục vụ cho 2 nhu cầu trên ạ? Karaoke nên sử dụng hệ thống loa nào ạ?
- Em thấy một số dàn loa được bán lại có kèm đầu phát, ví dụ dàn loa LG DH6320 H 5.1 (D), thì vai trò đầu phát này là gì trong 3 thiết bị nêu trên ạ?
Cảm ơn các bác.

Ampli nói chung là để khuyếch đại tín hiệu ,điều chỉnh âm lượng ,âm thanh và chỉ có 2 kênh âm thanh (stereo),còn Reciver cũng là 1 Amply nhưng là amply đa kênh từ 5.1 ,7.1; hay thậm chí 9.1 .

Vậy 5.1 là gì? đơn giản là hệ thống gồm 5 loa con ,và 1 loa sub
1 Center
2 loa Front
2 loa Sourround
.1 là 1 loa Sub

Trong bộ dàn AIO thì có thể vừa nghe nhạc ,xem phim và hát Karaoke ,tuy nhiên gói gọn trong 1 bộ dàn nếu muốn nghe tổng thể như vậy thì phải đầu tư số tiền rất lớn mới hay được.

Tốt nhất nên chia rời từng bộ và mua dần ,1 bộ xem phim (có thể nghe nhạc ) 1 bộ Karaoke .Nếu loa có Bass sâu và hay thì không cần phải thêm Sub ,tùy nhu cầu người nghe nhữa.

Như bạn nói 1 số dàbo65445 bán trong siêu thị thường gọi All in One (tất cả trong 1 ) thì đầu phát thông thường đọc được đĩa DVD,MP3...và kiêm luôn Ampli đa kênh,tuy nhiên nếu muốn mua loại này giá rẻ và phù hợp với nhu cầu ,bạn phải xem bộ dàn có cổng In là Optical thì mới nên mua ,vì nếu không có thì không kết nối được các thiết bị khác qua cổng này để cho âm thanh DTS.

DAIYOU

Active Member

Chào các bác,

Em cũng mới tập tành chơi HD nên muốn xin ý kiến tư vấn của các bác. Em đang có đôi loa Nirvana 8 Full-range đóng thùng cao 1.5m. Xin hỏi em muốn tận dụng đôi này vào dàn 5.1 thì giải pháp tối ưu về Receiver và loa khác như thế nào ah. Kinh phí của em around 10-15 tr (chỉ dàn âm thanh only). Thanks các bác.

Bạn để cặp loa này nghe nhạc 2 kênh sẽ tốt hơn (hiệu này chắc loa xịn đây) chưa nghe qua bao giờ.

Tầm tiền 10~15t nếu đã có Reciver ,bạn có thể xem bộ loa Jamo S505 hay s606 phù hợp túi tiền và người mới chơi.

kecap2005

Member

Ampli nói chung là để khuyếch đại tín hiệu ,điều chỉnh âm lượng ,âm thanh và chỉ có 2 kênh âm thanh (stereo),còn Reciver cũng là 1 Amply nhưng là amply đa kênh từ 5.1 ,7.1; hay thậm chí 9.1 .

Vậy 5.1 là gì? đơn giản là hệ thống gồm 5 loa con ,và 1 loa sub
1 Center
2 loa Front
2 loa Sourround
.1 là 1 loa Sub

Trong bộ dàn AIO thì có thể vừa nghe nhạc ,xem phim và hát Karaoke ,tuy nhiên gói gọn trong 1 bộ dàn nếu muốn nghe tổng thể như vậy thì phải đầu tư số tiền rất lớn mới hay được.

Tốt nhất nên chia rời từng bộ và mua dần ,1 bộ xem phim (có thể nghe nhạc ) 1 bộ Karaoke .Nếu loa có Bass sâu và hay thì không cần phải thêm Sub ,tùy nhu cầu người nghe nhữa.

Như bạn nói 1 số dàbo65445 bán trong siêu thị thường gọi All in One (tất cả trong 1 ) thì đầu phát thông thường đọc được đĩa DVD,MP3...và kiêm luôn Ampli đa kênh,tuy nhiên nếu muốn mua loại này giá rẻ và phù hợp với nhu cầu ,bạn phải xem bộ dàn có cổng In là Optical thì mới nên mua ,vì nếu không có thì không kết nối được các thiết bị khác qua cổng này để cho âm thanh DTS.
Cảm ơn bác rất nhiều!
Giờ thì em đã có thể xây dựng kế hoạch 5 năm lần thứ nhất rồi.=P~

kecap2005

Member

Xin hỏi các bác: cặp loa chính của bộ dàn nghe nhạc AIO dùng làm loa front 5.1 liệu có tệ lắm không?

Chỉnh sửa lần cuối:

tungviet200

em thấy tầm trung thì cứ lấy con chip i3 2120 + vga hd 7770 là tiết kiệm điện rồi .ở nhà em dùng cũng bộ đấy hành tháng tiền điện có 50k mà on cả ngày nha

Bên trên