Tư vấn dựng HTPC

langtu27

Well-Known Member
Ðề: Tư vấn dựng HTPC

Có 1 trục trặc nhờ các a 1 chút, lúc mà e xem phim thì lcd hay bị tắt đen thui( có tiếng), tắt tivi mở lại thì bình thường,xem 1 lúc lại bị, nguyên nhân là sao ạ, có phải do nguồn ko tốt ko. Nhân tiện e hỏi con gt 730 drr5 chiến pes dc k ạ.

Nguyên nhân của bác theo em nghĩ ko phải do nguồn, vì nguồn có vấn đề là hệ thống của bác lịm rồi chứ ko có chuyện ra tiếng.

1. Do VGA (bác xem chỗ chấn cắm với main và ấn chặt lại), xem lại dây kết nối từ vga ra pc
2, Chiến đc Pes. Nhưng Pes 15 chắc hơi giật.

kemdau

Member

Thanks. Bạn đã trả lời một phần của vấn đề và rất giống ý tôi.
Mở rộng vấn đề ra một chút. Theo bạn thì các đầu máy media player thì nó giải mã bằng gì (software hay hardware) để cho hình ảnh đẹp, mượt? Cụ thể hơn là đầu player Oppo 105D, ai cũng khen lấy khen để là nó cho hình đẹp?
Theo mình thì tất cả đều phải kết hợp software và hardware để giải mã.
Với HTPC
- Hardware decode: cái này thực ra là dùng phần mềm (filter) viết cho VGA để giải mã
- Software decode: dùng phần mềm thuật toán sử dụng CPU để giải mã
Với đầu HD: để giải mã thì các hãng phải viết phần mềm khác nhau rồi sử dụng các chip khác nhau để giải mã nên hãng nào dùng chip mạnh, có phần mềm tối ưu thì sẽ có hình ảnh đẹp hơn.

tình hình là PC của em rệu rã hết rồi nên muốn lên đây nhờ các bác tư vấn giúp em dựng 1 HTPC khác....nhu cầu chỉ để xem film và nghe nhạc lossless tuyệt đối không chơi game
Em tận dụng lại case cũ nên các bác tư vấn em main loại to cũng được ,không nhất thiết loại mini ạ....em cũng có sẵn nguồn ACBell...giờ các bác tư vấn giúp em mua main ,ram,cpu có thể support các định dạng video kể cả 4k luôn nhe các bác(hiện giờ em chưa xem 4K nhưng sẵn nâng cấp thì làm luôn,sau này khỏi lăn tăn nữa)
em thấy CPU tích hợp sẽ cho hình ảnh không đẹp bằng VGA rời,nên có thể em sẽ mua thêm em VGA GT730 1GB DDR5 nữa ạ
tư vấn em main nào support sata 2,3 có cổng Optical để em pass cho Z5500 ạ,main không cần thiết có wifi ạ..cần thiết nhất là tiết kiệm điện và bền nhé các bác(tại em hay mở máy liên tục để download luôn ạ) và em dự tính xuống tay 10tr ạ....giúp dùm em nhé các bác,thanks mọi người nhiều lắm
Cấu hình case của mình vừa dựng thế này bác nhé
Main Gigabyte Z87X-UD4H-2nd 2.600.000.
Chip Pentium G3420 - new-1.470.000.
HDD WD 1T- New- 1.200.000.
Nguồn 400W- 2nd- 400.000.
Sound Card HT Omega Claro - 2nd- 500.000.
Mình theo dõi thì thấy bạn cùng nhu cầu như mình vs giống mình lúc đầu khi muốn lắp case là rất hoang mang hj. Theo mình nghĩ bạn chỉ nên đầu tư Main seri H, Z dòng 87 or 97 ( 2nd cũng rất okie) để cho đủ các loại cổng HDMI, Displayport( tạm thời), chưa nên mua chip i3 hay i5 vs cũng chưa cần VGA rời. Còn SSD thì bác máu vs dư dả thì quất. Còn e khuyên bác nên thanh lý bộ Z5500 ấy đi, dồn tiền từ chip i3,i5 vs VGA vào mua bộ Receiver có HDMI giải mã True HD, DTS HDMA.... khi ấy bác mới thấy giá trị của việc lắp HTCP. Vì chỉ cần Chip G3420 xem iso Bluray bằng PowerDVD 14 cực mượt vs khi pass qua HDMI sang Rec bạn sẽ nhận dc âm thanh TrueHD, DTS HDMA vs hình ảnh giống như trong Megastar.

babyblue

Well-Known Member

dạ thanks bác tư vấn giúp em
em mới bỏ nguyên bộ PC cũ,lắp bộ mới hàng new hết cho nó máu
main:ASROCK B85M pro4
chip:G3240
ram :Gskill 4GB
Vga:palit GTX750. ddr5
chỗ xem film em nhỏ lắm,chỉ 2,5 X 3,5m lại là trên gác
nên tạm thời em để bộ z5500 nghe đỡ ạ,hihihi nhu cầu nhỏ gọn nếu có lên chắc em cũng chỉ lên Bose accoutimas gì đó

dạ thanks bác tư vấn giúp em
em mới bỏ nguyên bộ PC cũ,lắp bộ mới hàng new hết cho nó máu
main:ASROCK B85M pro4
chip:G3240
ram :Gskill 4GB
Vga:palit GTX750. ddr5
chỗ xem film em nhỏ lắm,chỉ 2,5 X 3,5m lại là trên gác
nên tạm thời em để bộ z5500 nghe đỡ ạ,hihihi nhu cầu nhỏ gọn nếu có lên chắc em cũng chỉ lên Bose accoutimas gì đó

nhỏ gọn thì âm thanh càng đã, lên đâu thì amply cũng phải có mấy chuẩn DTS ấy nhé ko là bác sẽ hụt hẫng ấy

nhatronghemcut

Em mới sắm nguyên dàn mới
Chip : G3240
Ram 4G Gskill
Main Asus B85
VGA: Giga 750 Ti 2G
PSU: Consair s450W
LCD: Tivi LG 42 inch ( có cổng HDMI thôi)
Xem phim HD khá ok nhưng có vài chỗ trục trặc nhỏ.
1. Cắm PC với TV qua cổng HDMI bị tắt / mở màn hình, thỉnh thoảng mới bị, nhiều khi bị liên tục, xem phim rất khó chịu
2. Đang xài mà tắt tivi, rồi mở lại là có thông báo ko có tín hiệu, reset lại PC thì lại bình thường.
Ai rành vào hướng dẫn e cách khắc phục được ko ạ.

kemdau

Member

Em mới sắm nguyên dàn mới
Chip : G3240
Ram 4G Gskill
Main Asus B85
VGA: Giga 750 Ti 2G
PSU: Consair s450W
LCD: Tivi LG 42 inch ( có cổng HDMI thôi)
Xem phim HD khá ok nhưng có vài chỗ trục trặc nhỏ.
1. Cắm PC với TV qua cổng HDMI bị tắt / mở màn hình, thỉnh thoảng mới bị, nhiều khi bị liên tục, xem phim rất khó chịu
2. Đang xài mà tắt tivi, rồi mở lại là có thông báo ko có tín hiệu, reset lại PC thì lại bình thường.
Ai rành vào hướng dẫn e cách khắc phục được ko ạ.

Vấn đề 1 là do nguồn điện và cáp HDMI của bạn không tốt, mỗi khi tắt bật thiết bị điện trong nhà sẽ bị nháy. Bạn thử thay HDMI loại tốt khác xem.
Vấn đề 2 là do máy tính set tiết kiệm điện nên khi tắt Tivi sẽ tắt luôn đường xuất qua HDMI. Bạn xem lại cấu hình của VGA và máy tính xem.

Bên trên