Tư vấn, giao lưu, bàn luận trao đổi về thiết bị HD

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Tieubaocaca

Active Member
Ðề: Giao lưu, bàn luận, học hỏi, trao đổi của HDQN

Thử rồi bác à :D. Nhưng mua hẳn cái buffalo G300NH 300Mbps về nhưng chắc do nhà đổ bê tông cốt thép kinh quá hay sao mà sóng tầng 2 lên tầng 3 được có 1 vạch nên chẳng buồn thử nữa đem trả lại hàng luôn. Không biết có member nhiệt tình nào đọc được cho em mượn cái bộ phát khác để thử không :">:">

Bác trả lại các buffalo 300Mbps rồi à? trả sớm thế? Nếu bác thấy lỗi là tại sóng yếu sao không bê bọn chúng lại gần nhau và thử lại 1 lần nữa?
Nếu làm như thế mà được thì bác có thể dùng loại wifi repeater để tiếp sóng ở các tầng là ok mà.
Chúc bác thành công!

nnhoang

Ðề: Tư vấn, giao lưu, bàn luận của HDQN

Kể ra thì cũng giận quá mất khôn. Hôm ấy em nghe quảng cáo bùi tai quá, nhưng khi cầm về mất 3h đồng hồ thử mọi kiểu phát sóng rồi là xoay đủ kiểu, để thử mọi chỗ; chạy lên chạy xuống vã cả mồ hôi mà được có 1 vạch. Lắp thêm cái repeater trên tầng 3 rồi đấy chứ Tieubaocaca à, nhưng không kích nổi sóng. Ức chế quá nên đem ra bến xe gửi cho bạn đem trả luôn, được cái là cùng tầng thì full sóng mà lại quên mất không thử xem truyền HD thế nào.
Nhưng có lẽ ý kiến của Tieubaocaca dùng repeater không ổn, vì qua một bộ phận chuyển tiếp thì chắc chắn có delay =>hiện tượng giật giật giảm khung hình là cao.

Tieubaocaca

Active Member

Không xem được HD thì nghe nhạc cũng tốt.
Thế đấy, giận quá mất khôn. Có định thử lại ko bác?

nnhoang

Chắc là vẫn có thôi bác à. Làm thử chuột bạch sau này có ai hỏi mình còn giúp đỡ được. Đợt tới chắc phải đi xin xỏ mượn thiết bị về thử trước đã tránh tình trạng mua xong mất công đem trả. Nhưng mà ở dưới chỗ mình công nhận là ít hàng công nghệ thật :(

Tieubaocaca

Active Member

Chắc là vẫn có thôi bác à. Làm thử chuột bạch sau này có ai hỏi mình còn giúp đỡ được. Đợt tới chắc phải đi xin xỏ mượn thiết bị về thử trước đã tránh tình trạng mua xong mất công đem trả. Nhưng mà ở dưới chỗ mình công nhận là ít hàng công nghệ thật :(

Bác có biết thiết lập repeater cho con này không?

Mình đang có 2 con mà không biết xài!:D

nnhoang

Hey, hay quá cho em mượn thử xem :D. Chắc là cũng không khác các con buffalo khác, mà thấy quảng cáo ông này tuy 1 râu nhưng đánh giá sóng siêu khỏe. Có cả firmware chuyên để câu sóng trộm từ xa :D, chắc bác có ý định đen tối à. Em mượn up thử firmware rồi nghịch xem.

Tieubaocaca

Active Member

Hey, hay quá cho em mượn thử xem :D. Chắc là cũng không khác các con buffalo khác, mà thấy quảng cáo ông này tuy 1 râu nhưng đánh giá sóng siêu khỏe. Có cả firmware chuyên để câu sóng trộm từ xa :D, chắc bác có ý định đen tối à. Em mượn up thử firmware rồi nghịch xem.

Bác tìm trong danh sách nick beegees để nhận hàng vào ngày mai nhé!

Tieubaocaca

Active Member

Loa Center này các bác?
Hình như có bác nào bên HL khoái center thì phải?

file.php

Center Infinity PRIMUS C25

>7T

Tieubaocaca

Active Member

Loa Center này các bác?
Hình như có bác nào bên HL khoái center thì phải?

file.php

Center Infinity PRIMUS C25

>7T

nnhoang

Như đã hứa với bác Tieubaocaca là sẽ xem xét con Buffalo whr-g125 hộ bác ấy nhằm phục vụ mục đích câu trộm sóng (bác cầm về dùng đi, em ném đá giấu tay mai có người đến đập nhà :-"). Thực ra đinh post bài từ tối qua bác ợ, nhưng mà có chuyện buồn nên không làm được, gạt đau thương sang 1 bên em quyết tâm giúp bác. Bài này có tham khảo một số bài viết chỉ dẫn trên mạng và 1 chút máu liều chết thì thôi vì bác ấy còn 1 con chuột bạch nữa.
Ok, vào việc nào. Hiện nay có rất nhiều thiết bị dùng làm repeater, trong đấy nổi lên là những thiết bị của buffalo. Đơn giản là bởi vì nó có thể update được firmware dd-wrt là một loại firmware không chính thức nhưng lại cực kỳ hữu hiệu trong một số trường hợp. Nhưng trong list hỗ trợ firmware dd-wrt không chỉ có mỗi thiết bị buffalo mà còn rất nhiều hãng khác như: linksys, d-link, tp-link, belkin..... Vì vậy các bác không cần nhất thiết phải mua buffalo vừa khó kiếm hàng, vừa hỗ trợ bảo hành kém. Theo em thì các bác cứ chọn trong list ở link sau:

Router Database | www.dd-wrt.com

Gõ tên hãng vào hiện ra các chủng loại được hỗ trợ. Ok, sau khi đã có thiết bị thì việc đầu tiên là update firmware dd-wrt, vào link bên trên gõ tên thiết bị, thực tế như con Buffalo whr-g125 nhé

Ấn vào sẽ hiện ra 1 bảng các firmware hỗ trợ cho con Buffalo whr-g125, em thì em chọn loại Standar cho nhanh, bác nào muốn vọc thì down hết về mà vọc nhiều cái hay lắm

Vậy là xong bước lấy file firmware, con của bác Tieubaocaca em update Firmware: DD-WRT v24-sp2 (08/07/10) std là loại mới nhất và được recommend như trong hình. Tiếp theo chỉ đơn giản là vào webUI của từng thiết bị và chọn update firmware thôi (Chú ý: tránh các trường hợp đáng tiếc thì các bác phải dùng kết nối qua cổng Lan để đk thiết bị). Đối với một số trường hợp đặc biệt không update qua giao diện webUI của thiết bị được thì ta phải dùng đến tool hỗ trợ (con Buffalo whr-g125 của bác Tieubaocaca là một ví dụ, mà quên em đã nói với bác là em bực mình đến mức ném xuống đất chưa nhỉ, nếu chưa nói thì bác cho em xin lỗi luôn nhé hehe). Tool ta lấy ở đây:

http://www.dd-wrt.com/routerdb/de/download/Buffalo/WHR-G125/-/tftp.exe/2236

Sau khi đã xong, ngắt hết các kết nối chỉ để lại kết nối Lan đối với thiết bị. Xem địa chỉ truy cập của thiết bị là gì, như con Buffalo whr-g125 mặc định ban đầu chưa update là 192.168.11.1 => chỉnh địa chỉ ip cho máy tính

Reset thiết bị về mặc định ban đầu, sau khi xong thì bật tool tftp.exe, điền vào các ô như sau

Phần sever nếu địa chỉ thiết bị là 10.0.0.1 thì điền vào 10.0.0.1. Time chọn là 10. Phần tiếp theo quan trọng này: bấm nút Upgare để tool tự chạy, sau đó rút dây điện thiết bị ra đợi 2s cắm lại luôn, lúc đèn sáng nháy lên là lúc tool truy cập vào thiết bị và update. Trên mạng hướng dẫn là rút ra, cắm lại đợi đén nháy sáng lên rồi tắt đi thì chạy tool nhưng như con Buffalo whr-g125 cứng đầu chẳng hạn thì làm mấy lần không được (tí nữa thì em lại ném tập 2), chạy tool trước con cứng đầu nhất cũng chịu thua.
Xong phần update, ta reset thiết bị lại 1 lần nữa, chuyển địa chỉ ip của máy tính thành ip động. Lúc này Buffalo whr-g125 đã có địa chỉ mới là 192.168.1.1. Đánh 192.168.1.1 để truy cập webUI, phần đầu tiên hiện ra là đổi tên và pass truy cập

Tiếp theo là nâng cao hiệu năng thu phát sóng của thiết bị (dd-wrt hay là ở cái này). Làm như hình

Ấn save thôi, chứ không ấn apply setting
Chuyển sang config phần nv chính là bắt trộm sóng và repeat lại

Chọn sóng cần bắt

Chọn xong nó sẽ tự động chuyển về trang này

Mặc định khi chuyển về thiết bị ở chế độ Client, ta chọn xuống thành Repeater, ấn save => hiện ra nút Add, ấn vào đễ tạo ra một mạng riêng cho ta sử dụng

Tiếp theo là điền tên mạng wifi của mình

Chuyển qua tab Wireless Sercurity, phần trên thì có hai việc phải làm:
- thứ nhất: qua mạng cần câu sóng hỏi pass, hỏi được tên các thiết bị bên đó càng tốt. Như em là qua khách sạn bên cạnh, lân la hỏi pass chỗ mấy em tiếp viên, hỏi tên, hỏi tuổi, nick YM luôn, xin số đt... (lan man quá heheh)
- thứ hai: Sercurity bên đó để thế nào mình làm y hệt ở ô trên, không có thì thôi ko cần làm

Ô dưới ta config cho mạng của mình. Cuối cùng là chuyển địa chỉ truy cập của thiết bị thành một địa chỉ khác để tránh trùng địa chỉ với thiết bị bên bị câu sóng, nếu trùng thì sẽ không vào được mạng (đấy là lý do em hỏi cả tên thiết bị => biết địa chỉ truy cập)

Rồi save và bây giờ mới ấn Apply setting

Xong, đợi một lúc thiết bị khởi động lại. Đánh vào 192.168.2.1 hiện ra bảng

Nếu thấy Wan IP đã được cấp là thành công, bt nó là 0.0.0.0.
Phùuuuuuuuuu...... mệt quá. Thôi em ko kết luận nữa, tam dừng ở đây làm việc khác đã.

Tieubaocaca

Active Member

Cảm ơn nnhoang rất nhiều. Anh sẽ áp dụng bài này vào cái buffalo còn lại. Hẹn gặp em ở HL trong thời gian sớm nhất!

Tieubaocaca

Active Member

Đọc bài của nnhoang tưởng dễ mà mò mãi ngày hôm qua vẫn ko xong. Suýt nữa thì đáp vào tường:)).
Lại phải nhờ nnhoang 1 lần nữa vậy:D

Tieubaocaca

Active Member

Sau một hồi lắp lắp ghép ghép, tình hình là em dư ra 1 số đồ, còn tiền thì lại thiếu.:D Các bác nào xem cái gì dùng được thì bê hộ em nhé. Em cảm ơn!

1. CD Cambrigh CD5. Mặt nhôm phay màu đen, điện 220V (~100obama)
2. Amply Pronton 950. Màu đen, hàng Đài Loan xuất mỹ, điện 120V (~150obama)
3. Amply Musical Fidelity A1. 20w/ch class A, 120C (~300obama)
4. DAC AMC8. Mầu đen, 4 cổng coxical, 1 cổng optical, 220V (~100obama)\
5. Case HTPC, cổng cửa đầy đủ (từ HDMI, cox, opt, eSata...), play HDrip, bluray không thành vấn đề.
- Vỏ Windy nhôm phay của Nhật, mầu đen.
- Nguồn đi kèm, nhỏ, 200w
- Main Ndivia Ion
- Chip Atom 330
- Ram 2G DDRII
- HDD 160G SS
- OPT Blurray RW LG
- Đầu đọc thẻ.

Chỉnh sửa lần cuối:

minhhaimdc

Well-Known Member

Shop này it hàng quá?

1. Nêu đầy đủ thông tin về mặt hàng rao bán như giá cả, thương hiệu, xuất xứ, hình thức, chất lượng còn lại (đối với mặt hàng đã qua sử dụng), chế độ bảo hành (nếu có).
2. Chịu trách nhiệm về xuất xứ, chất lượng và tính hợp pháp của sản phẩm mà mình đã trưng bày và rao bán.
3. Niêm yết công khai giá bằng tiền đồng Việt Nam - VNĐ (giá tham chiếu có thể dùng USD)
Shop không niêm yết giá tiền việt nhé!8-}

Tieubaocaca

Active Member

Đang định mở 1 shop bên xomnhiepanh nữa:D

Nhưng chưa kịp mở thì shop đã hết hàng :))

Tieubaocaca

Active Member

Quân bất vị thân, đến nick anh còn bị anh em trong nhà ban nick vĩnh viên cơ mà

Đọc kỹ lại đi. Có chỗ nào ghi giá tiền trong đó không em ơi?

Còn nick của em bị ban vì lý do gì gì đó chứ không phải là lý do này nhé. Đừng lộn xộn nhé ÔNG TƯỚNG!

nnhoang

Các bác chạy đua vũ trang cứ mua đi rồi lại bán lại ngay, thừa cả mớ chóng cả mặt. Em chỉ mơ ước ngày nào đấy giống các anh, mua xe ôtô xong đi được 1 lúc thấy chán là bán lại ngay, hoho
P/S: bác nào trong room không dùng cứ ném rác vào nhà em cũng được :D, không cần phải thanh lý đâu.
@Tieubaocaca: anh ơi, tuần vừa rồi bận quá em không làm được cho anh, nhưng thấy thiên hạ đồn hàng của anh 90% là die rồi :(

Tieubaocaca

Active Member

Các bác chạy đua vũ trang cứ mua đi rồi lại bán lại ngay, thừa cả mớ chóng cả mặt. Em chỉ mơ ước ngày nào đấy giống các anh, mua xe ôtô xong đi được 1 lúc thấy chán là bán lại ngay, hoho
P/S: bác nào trong room không dùng cứ ném rác vào nhà em cũng được :D, không cần phải thanh lý đâu.
@Tieubaocaca: anh ơi, tuần vừa rồi bận quá em không làm được cho anh, nhưng thấy thiên hạ đồn hàng của anh 90% là die rồi :(

Hi. Lúc nào rỗi em thử loay hoay lại xem thế nào. Còn ko được thì thôi bèn vậy:D

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên