Tư vấn HDP chip mới Realtek 1186 và chip Sigama

Tình hình là em muốn mua 1 cái HDP nhưng phân vân ko bít chọn công nghệ nào giữa Realtek 1186 và chip Sigama. Em chấm em HDpro x6 vì giá hợp lý và nhìu tính năng, còn HD Dune thì giá cao quá. Ko bít chip Realtek 1186 cho chất lượng hình ảnh tốt không, có bằng chip sigama của Dune ko? Các bác tư vấn giùm em với :-??

hoangtuan_neu

Active Member
Ðề: Tư vấn HDP chip mới Realtek 1186 và chip Sigama

Tình hình là em muốn mua 1 cái HDP nhưng phân vân ko bít chọn công nghệ nào giữa Realtek 1186 và chip Sigama. Em chấm em HDpro x6 vì giá hợp lý và nhìu tính năng, còn HD Dune thì giá cao quá. Ko bít chip Realtek 1186 cho chất lượng hình ảnh tốt không, có bằng chip sigama của Dune ko? Các bác tư vấn giùm em với :-??
Tại thời điểm bây giờ, với giá thành hợp lý, cũng như ở VN chưa xuất hiện Sigma 8910 thì em vote 1 phiếu cho Realtek 1186 nhé !

Chỉnh sửa lần cuối:

DAIYOU

Active Member

Mình nghĩ cũng không nên đặt nặng vấn đề giữa Chip Realtek với Sigma làm gì nữa ,cái nào cũng có ưu và nhược điểm cả ,tuy nhiên phải xét về giá thành có hợp túi tiền với mình mà thôi.
2 dòng HDP mình thấy hot nhất hiện nay dùng chip 2 hãng khác nhau là TVX chip Realtek còn Dune theo chân Sigma.
Các loại phổ thông hay dùng chip Realtek cho giá rẻ hơn nhưng chất lượng cũng 8/10 còn tùy thuộc vào tính đồng bộ của cả dàn máy nữa.
Đầu HDP mình nhận thấy các chức năng cơ bản như duyệt Fanart ,kết nối mạng Internet hay lan,nghe Lossless đa định dạng ,xem 3D ....đều có đủ ,bây giờ bác nên xem qua ngoại hình ,giá cả ,tham khảo thêm chức năng kết nối Internet nữa thì múc.
Mình thấy chip Sigma kết nối mạng có vẻ chậm hơn 1 tí so với Realtek.

tùy thuộc vào nhu cầu sử dụng :) . RTL1186 hiện giờ đang hot vì sử dụng được hệ điều hành android

Cám ơn mấy bác nhìu nhé, tại em nghe nói chip Realtek hình ảnh nó không được đẹp so với sigama nên mới nhờ anh em tư vấn giúp. Coi phim ảnh mà hình ảnh ko đẹp thì e ghét lắm mấy bác ạh hjhj.

DAIYOU

Active Member

Cám ơn mấy bác nhìu nhé, tại em nghe nói chip Realtek hình ảnh nó không được đẹp so với sigama nên mới nhờ anh em tư vấn giúp. Coi phim ảnh mà hình ảnh ko đẹp thì e ghét lắm mấy bác ạh hjhj.

Em nào cũng đẹp hết ,nếu bác xem trên máy chiếu hay trên LCD lớn thì mới thấy sự khác biệt của Sigma ,màu sắc tự nhiên hơn ,còn Realtek màu hơi lạnh và hơi nhiễu hơn so với Sigma ,rất khó nhận biết.
Về màu sắc cũng có thể tùy chỉnh trên HDP hay LCD sao cho ấm lên vừa đủ là đẹp.Mỗi hãng có 1 cách Setup chuẩn cho sản phẩm của họ nên khác biệt là điều bình thường .Bạn cứ yên tâm mà sử dụng.

Bác cứ đi ra tiệm thử, kêu mở mấy phim 3d, phim đuôi iso, mkv nói chung là mấy phim thông dụng. Bác tua nhanh, trả ngược rồi play lại, nếu nó phát phim ngay mà không bị khựng lại hay giựt giựt là tạm ổn. Sau đó mở mấy phim blaray gốc lên nếu vẫn chạy mượt mà là okie. Còn mấy tiệm bán thì họ có TV to lắm, chẳng hạn bên cơn bão số có nguyên dàn 5.1 rời và TV50 inch cho bác thử. GIá thì bác cứ thương lượng khi ra thử mình nghỉ giá cũng same same nhau thôi chứ chả có tiệm nào mắc hơn đâu.THời buổi cạnh tranh giành khác mối mà. Có ai chơi audio mà mua 1 lần rồi bỏ đâu, Cònquay lại mua nhiều thứmà.

ATTD

Bác cứ đi ra tiệm thử, kêu mở mấy phim 3d, phim đuôi iso, mkv nói chung là mấy phim thông dụng. Bác tua nhanh, trả ngược rồi play lại, nếu nó phát phim ngay mà không bị khựng lại hay giựt giựt là tạm ổn. Sau đó mở mấy phim blaray gốc lên nếu vẫn chạy mượt mà là okie. . GIá thì bác cứ thương lượng khi ra thử mình nghỉ giá cũng same same nhau thôi chứ chả có tiệm nào mắc hơn đâu.THời buổi cạnh tranh giành khác mối mà. Có ai chơi audio mà mua 1 lần rồi bỏ đâu, Cònquay lại mua nhiều thứmà.
bác phân tích quá chuẩn. Đấy là cách thử đầu phát hiệu quả và cách mua hàng thông thái !

meomatto

Active Member

Thời điểm này thì mình Vote cho RT1186 vì nó cũng tương đối mạnh rồi, đợi đến khi SM8910 ra thì Vote lại. hihi

Thanks mấy bác đã góp ý, e yên tâm mà rinh em RT1186, vì giá thành hợp lý còn dư chút đỉnh mà còn dâu tư HDD chứ. Em tính chơi luôn 3D thì nên chọn HDpro x6 có hợp lý không ạh. Lỡ nhờ mấy bác tư vấn rồi thì hỏi luôn hjhj

explorer

Well-Known Member

Thanks mấy bác đã góp ý, e yên tâm mà rinh em RT1186, vì giá thành hợp lý còn dư chút đỉnh mà còn dâu tư HDD chứ. Em tính chơi luôn 3D thì nên chọn HDpro x6 có hợp lý không ạh. Lỡ nhờ mấy bác tư vấn rồi thì hỏi luôn hjhj

explorer thấy Egreat R300 nhiều ưu điểm hơn X6 : R300,The latest RTD1186 HD Media Player_Egreat technology CO.,LTD
http://www.hdvietnam.com/diendan/22...he-e-bus-usb-3-0-sata-ngoai-phim-cam-ung.html
So sánh ngoại hình trước nè :

Màn hình hiển thị rất lớn và rõ ràng so với đầu Datage. Ngồi xa 6m cũng thấy số nhảy

meocon

Well-Known Member

Anh xài TV bao nhiêu in , nhu cầu dùng là gì ? có cần web hay 3d ko ? Có xài máy chiếu ko ?

hailua111

Mình cũng đang thắc mắc như bác chienbinhsp , mình cũng đang phân vân k bít nên mua Tizzbizz hay HDpro X6, mình thì dùng tivi chỉ 40in thôi, cần xài Wed có hỗ trợ Flash càng tốt, cần sử dụng 3D luôn, nếu 3D mà hỗ trợ phụ đề rời srt thì càng tốt, quên mất còn phải chơi nhạc FLAC nữa, mong các bác chỉ giáo dùm em,sắp tết rùi,e đang định mua để chơi tết

DAIYOU

Active Member

Mình cũng đang thắc mắc như bác chienbinhsp , mình cũng đang phân vân k bít nên mua Tizzbizz hay HDpro X6, mình thì dùng tivi chỉ 40in thôi, cần xài Wed có hỗ trợ Flash càng tốt, cần sử dụng 3D luôn, nếu 3D mà hỗ trợ phụ đề rời srt thì càng tốt, quên mất còn phải chơi nhạc FLAC nữa, mong các bác chỉ giáo dùm em,sắp tết rùi,e đang định mua để chơi tết

Bác chờ thêm vài ngày nữa xem có thông tin giá của em Egreat R200s mới ra ,nhìn thấy đầy đủ kết nối từ eSata đến USB 3.0,kết nối đầy đủ và theo nhu cầu của bác mình nghĩ chỉ cần chờ giá bao nhiêu thì xúc thôi.

meomatto

Active Member

Nên dùng Titbit, tương lai được hỗ trợ nhiều về Firmware nên chắc chắn sẽ rất ổn định như dạng đầu S1. Mình đang dùng 1 cái thấy chả có gì phải suy nghĩ nhiều về nó cả.

thmac

Member

Mấy sản phẩm của DATAGE chỉ đc cái giá cạnh tranh, chứ support FW thì quá cùi bắp

full1080

Nếu sp nào ra đời mà không cần phải up FW thì có phải sung sướng ko nhỉ. Mua về có phải là để up FW đâu, mua về là để dùng mà.

meomatto

Active Member

nếu Firmware ra 1 phát là ngon luôn thì đội ngũ phát triển ngồi chơi xơi nước hả bác? hihi
đến cái đầu Blu-ray hay cái AVR hay Đ.thoại nó còn có tính năng update Firmware nữa cơ mà. Up date thì sẽ có thêm nhiều cái mới hơn chứ?!

thmac

Member

Nếu sp nào ra đời mà không cần phải up FW thì có phải sung sướng ko nhỉ. Mua về có phải là để up FW đâu, mua về là để dùng mà.

Chắc từ xưa tới giờ bác mua thiết bị công nghệ chỉ để xài chứ ko biết FW là j nên mới phát biểu như vậy?
Có bao giờ bác update window ko (ko tính 1 số bản win lậu bẻ khóa chưa hoàn chỉnh)? Nêu có thì có biết update để làm gì ko?

chiseing

Member

các bác cho em hỏi luôn là hình như hiện tại thì chỉ có chip realtek 1186 mới hỗ trợ đọc file iso bluray 3d , hdmi1.4 thôi , phải ko ạ ?

Bên trên