[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

babybluehuy

Xin hỏi về âm lượng khi nghe loa laptop cho phim HD 1080

Các anh cho em hỏi là vì sao em nghe trên laptop HP âm thanh các film HD luôn nhỏ hơn các âm thanh của các phim thường Dvdrip thế, loa Altec Lansing HD luôn mà, em thấy đây là vấn đề mới nên mong dc các anh mở mang tầm vóc, thx các anh và chúc sức khỏe, laptop em là dv5t :confused:

cdv1010

Member
Ðề: Xin hỏi về âm lượng khi nghe loa laptop cho phim HD 1080

nếu muôn to hơn bạn có thể chỉnh gain trong AC3filter, mà chỉnh ít ít thôi, nhiều khi nó sẽ làm vỡ tiếng nếu to quá. Cách 2 là mua 1 dàn loa về coi phim :D.
Chúc bạn vui

sleepyboy

Bác cdv chắc đúng rồi. Mình đã từng bị ngay cái filter này.

babybluehuy

không phải, ý em muốn hỏi là phim HD thì âm thanh nó sao mà lại nhỏ hơn các phim DVDrip, các bác có kinh nghiệm về thông tin này chỉ cho em hiểu rõ với.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Đã có HTPC, mua loa và màn hình gì?

Bạn minhthao0711 PM cho Chip hỏi về hướng đầu tư dàn HD, xét thấy cách đặt vấn đề của bạn ấy khá đại trà và sẽ có giá trị tham khảo cho nhiều người nên Chip mạn phép post bài của bạn ấy lên đây để anh em cùng góp sức tư vấn.

minhthao0711 đã viết:
Chào anh Chip!
Đầu năm xin kính chúc anh và gia đình 1 năm mới an khang thịnh vượng và may mắn tràn đầy.
Em cũng mới chập chững tìm hiểu con đường xem phim HD (chưa chính thức), có lẽ sắp tới đây em sẽ đi luôn vào con đường phim ảnh đầy ma lực này!
- Trước tiên thì hiện tại em đã có 1 dàn máy xem phim vừa đủ mạnh để kéo phim Full HD trơn tru cùng với 1 HDD 1 Tera của WD. Xem như phần phát em đã có gần hoàn chỉnh.
- Tới phần nghe: Em hiện đang băn khoăn không biết mua bộ loa nào để kết hợp với dàn vi tính hay trong tầm tiền <$400, nhiều người thì khuyên em nên mua Z5500. Nhiều ng lại nói em nên thử 2 dàn xem phim mới ra của Edifier. Thực tế thì máy tính em chỉ có 1 con sound cùi blaster 7.1 của creative, nếu đầu tư thì ít ra cũng phải chi hơn $50 cho 1 con sound nghe dc trong phim.
- Phần nhìn thì em cũng đang băn khoăn với Plasma PV8H hoặc PV80H. Tiền thì chỉ có bấy nhiêu thôi, anh có lựa chọn nào tốt chỉ dẫn cho em. Em hay xem truyền hình cáp, game và HD phim!
- Vấn đề cuối là quan trọng nhất, em thì chỉ có 1 máy tính để vừa học, vừa làm việc, vừa chat chit, duyệt mail,... và cũng vừa để xem phim, nghe nhạc.
Vấn đề này đang làm em đau đầu bố trí như thế nào để tận dụng dc hết khả năng của dàn máy mình (Sinh viên nên không đầu tư dc 1 dàn PC để coi HTPC riêng), em không biết khi mình làm việc thì dùng con PV8H hay PV80H có hợp ko? Rùi cũng 1 chút game đá banh,... Em thì đang xài Monitor Dell 196FP, nói như vậy là card màn hình em có thể xuất 2 màn hình cùng lúc, hoặc dùng cho việc riêng trên 2 mà hình mà chỉ có 1 PC dc ko anh? 1 con plasma để xem phim HD trong khi con Dell 196FP để làm việc.
Hay chỉ có thể lựa chon 1 màn hình xuất vào 1 thời điểm?
Cách tinh chỉnh như thế nào cho hợp lý, rồi bố trí,... cứ rối hết cả lên!
Em thì vừa muốn dùng cái PC của mình xem phim, nghe nhạc, game và học tập luôn. Có cách nào ko anh?
Em thấy anh Chip có 1 dàn HTPC hay trong tầm tiền, vừa để xem phim, nghe nhạc và cả làm việc. Chắc anh sẽ có hướng đi để chỉ dẫn cho em - một newbie mới trong con đường chơi phim HD.
Thân, kính chúc sức khỏe anh!
Minh

- Về vấn đề loa thì theo mình dưới 400$ đầu tư Z5500 là rất ok. 2 bộ của Edifier theo mình cũng khá, nhưng chưa thử lửa nhiều và được khẳng định bằng Z5500.

- Về kết nối loa với HTPC thì bạn không cần mua sound mới làm gì, bạn có thể thử kết nối bằng analog và digital với sound Creative 7.1 rồi so sánh chất lượng 2 cách xem cái nào phù hợp với bạn hơn. Nếu main của bạn có sound onboard thì bạn cũng thử kết nối digital với nó, có khi bạn sẽ thu được ít tiền vì từ việc bán đi cái Creative cũng nên.

- Về màn hình: bạn kết nối với PC thì không nên chọn Plasma, tới thời điểm hiện nay thì LCD vẫn phù hợp với HTPC hơn cả (trust me!). Xem phim, chơi game, làm việc, lướt web... trên LCD TV rất tuyệt, bạn sẽ mau chóng quên đi LCD PC. Bạn cung cấp thêm thông tin khoảng cách giữa vị trí ngồi xem và màn hình nhé. Nếu khoảng cách này khoảng 2.5-3m thì kiếm 1 cái 42". Còn 1 điều nữa, hãy chọn HDready thay vì FullHD nếu bạn định mua < 50".

Những gì mình tư vấn đề rút ra từ thực tế và kinh nghiệm cá nhân, mình có thể giải thích tại sao phải làm như vậy, bạn cứ tự nhiên đặt câu hỏi nếu còn thắc mắc chỗ nào.

HTung

Member
Ðề: Đã có HTPC, mua loa và màn hình gì?

Mình thì có ý kiến như thế này:

- Loa: Logitech Z5500 đúng là đã dc sử dụng và kiểm chứng chất lượng qua 1 thời gian, rất đáng giá trong tầm tiền. Về Edifier là thương hiệu mới ở VN, cũng chưa có nhiều ng sử dụng. Cho nên nếu bạn lăn tăn thì cứ đến tận showroom mà nghe và test (nhớ xách theo laptop or HD player để test phim.

- Tivi: theo ý kiến cá nhân thì nếu dùng PC để lướt web, làm việc, nghe nhạc thì ko cần đến màn hình to quá làm gì. Bởi vì nếu dùng PC thì khoảng cách từ mắt đến màn hình chỉ khoảng 0.5m, mà bạn lại đang có em Dell 19" nên mình nghĩ bạn cứ dùng em Dell cho mục đích PC, còn HD thì kiếm tivi màn hình lớn. Mình thì vẫn thích plasma hơn, chính xác là cái model PV80H bạn có đề cập đến (bởi vì ở nhà cũng đang dùng 1 cái và khá hài lòng). Về độ phân giải thì đúng như bác Chip nói, dưới 50" thì chỉ cần HDReady thôi, số tiền dư ra thì đầu tư cái khác. Về kích thước thì thời điểm này bypass 32" nhé, ráng lên 37" hoặc 42" luôn thưởng thức HD mới sướng :D

luciano

Active Member

bypass hay passby ?? em dốt qúa bác ơi!!

HTung

Member

bypass hay passby ?? em dốt qúa bác ơi!!

hehe, bypass tức là bỏ qua. Ý em là nếu có điều kiện thì ráng múc 37" hay 42" luôn. Chứ mua 32" dùng dc 1 tuần lại tiếc rẻ: "Sao nhìn nó nhỏ thế nhỉ?!" rồi lại phải xin vợ xuất tiền thì cũng khó :rolleyes:

luciano

Active Member

kinh nghiệm đầy mình nhỉ??? :D

minhthao0711

Bạn minhthao0711 PM cho Chip hỏi về hướng đầu tư dàn HD, xét thấy cách đặt vấn đề của bạn ấy khá đại trà và sẽ có giá trị tham khảo cho nhiều người nên Chip mạn phép post bài của bạn ấy lên đây để anh em cùng góp sức tư vấn.

- Về vấn đề loa thì theo mình dưới 400$ đầu tư Z5500 là rất ok. 2 bộ của Edifier theo mình cũng khá, nhưng chưa thử lửa nhiều và được khẳng định bằng Z5500.

- Về kết nối loa với HTPC thì bạn không cần mua sound mới làm gì, bạn có thể thử kết nối bằng analog và digital với sound Creative 7.1 rồi so sánh chất lượng 2 cách xem cái nào phù hợp với bạn hơn. Nếu main của bạn có sound onboard thì bạn cũng thử kết nối digital với nó, có khi bạn sẽ thu được ít tiền vì từ việc bán đi cái Creative cũng nên.

- Về màn hình: bạn kết nối với PC thì không nên chọn Plasma, tới thời điểm hiện nay thì LCD vẫn phù hợp với HTPC hơn cả (trust me!). Xem phim, chơi game, làm việc, lướt web... trên LCD TV rất tuyệt, bạn sẽ mau chóng quên đi LCD PC. Bạn cung cấp thêm thông tin khoảng cách giữa vị trí ngồi xem và màn hình nhé. Nếu khoảng cách này khoảng 2.5-3m thì kiếm 1 cái 42". Còn 1 điều nữa, hãy chọn HDready thay vì FullHD nếu bạn định mua < 50".

Những gì mình tư vấn đề rút ra từ thực tế và kinh nghiệm cá nhân, mình có thể giải thích tại sao phải làm như vậy, bạn cứ tự nhiên đặt câu hỏi nếu còn thắc mắc chỗ nào.

- Theo ý như của anh Chip huớng dẫn thì dàn loa em chọn là Z5500 xem ra đã dc quyết định rồi.
- Vấn đề về màn hình thì em cũng đang phân vân rất nhiều, nếu như đi chọn 1 Plasma hay LCD thì cái nào mình có thể dùng để xem truyền hình cáp tốt hơn? Giá Plasma bây giờ xem ra còn phù hợp với em nhiều quá <12tr. Mong anh Chip và các anh tư vấn cho mình nên lựa màn nào phù hợp với các nhu cầu trên cũng như giá tiền <12tr.

luciano

Active Member

dưới 12tr mà làm HT tại gia thì giống em đi. Plasma :p

giá đó chỉ có plasma thui, chứ ko chơi nổi LCD, còn LCD thì ko tới 42" được.

mrtuanvn

Member

Theo mô tả của bác thì làm 1 cái Plasma cho phần phim là được nhất, còn lại vẫn làm việc bình thường trên Dell 19". Chứ ôm quả LCD 32-40inch làm việc liên tục không tiện lắm đâu, lại nóng, tốn điện.
Bác tham khảo cái này để định hướng mua màn hình.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

dưới 12tr mà làm HT tại gia thì giống em đi. Plasma :p

- Theo ý như của anh Chip huớng dẫn thì dàn loa em chọn là Z5500 xem ra đã dc quyết định rồi.
- Vấn đề về màn hình thì em cũng đang phân vân rất nhiều, nếu như đi chọn 1 Plasma hay LCD thì cái nào mình có thể dùng để xem truyền hình cáp tốt hơn? Giá Plasma bây giờ xem ra còn phù hợp với em nhiều quá <12tr. Mong anh Chip và các anh tư vấn cho mình nên lựa màn nào phù hợp với các nhu cầu trên cũng như giá tiền <12tr.

Nếu bạn dùng màn hình với PC: lướt web, chơi game, làm việc... thì Plasma rất hại mắt và nhanh mệt mỏi.

Nếu bạn dùng màn hình chủ yếu để xem TV, xem phim... thì Plasma rất phù hợp.

Tuy nhiên với <12 triệu thì mua Plasma chắc chắn là chưa đạt chuẩn HD đâu bạn nhé, và kết nối với PC rất khó chịu đấy (các vấn đề liên quan đến non-native, non-square-pixel, aspect ratio, refresh rate...)

nếu là mình thì mình vác về con LCD 37" cho các nhu cầu bạn nêu ban đầu.

HTung

Member

Nếu bạn dùng màn hình với PC: lướt web, chơi game, làm việc... thì Plasma rất hại mắt và nhanh mệt mỏi.

Nếu bạn dùng màn hình chủ yếu để xem TV, xem phim... thì Plasma rất phù hợp.

Tuy nhiên với <12 triệu thì mua Plasma chắc chắn là chưa đạt chuẩn HD đâu bạn nhé, và kết nối với PC rất khó chịu đấy (các vấn đề liên quan đến non-native, non-square-pixel, aspect ratio, refresh rate...)

nếu là mình thì mình vác về con LCD 37" cho các nhu cầu bạn nêu ban đầu.

Cho em 1 ý kiến khác về plasma :D

- Ý kiến của anh Chip về mục đích sử dụng thì quá đúng, em ko có ý kiến.
- Về connection thì mình hiện đang dùng Plasma Panasonic P80H thì thấy cũng ko có phức tạp lắm. Chỉ cần lấy dây D-sub nối giữa laptop và tivi, rồi chỉnh lại độ phân giải cho đúng độ phân giải của tivi là thể hiện đúng và OK, ko bị vấn đề gì. Mình chưa có thử HDMI (do laptop ko có cổng này), nhưng D-sub cho ra chất lượng hình ảnh rất đẹp và thỏa mãn với connection này.
- Về HDReady, đúng là P80H chưa đạt chuẩn 720p, nhưng đã so sánh với HD Ready cùng loại của LCD 42" thì thấy ko có gì khác biệt nên cũng ko có lăn tăn khoản này (chắc tại chưa đủ tầm thưởng thức #:-s)

PS: em P80H mua hôm 24 Tết là 13tr5. Có thể ý anh Chip nói <12tr là loại khác :eek:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cho em 1 ý kiến khác về plasma :D

- Ý kiến của anh Chip về mục đích sử dụng thì quá đúng, em ko có ý kiến.
- Về connection thì mình hiện đang dùng Plasma Panasonic P80H thì thấy cũng ko có phức tạp lắm. Chỉ cần lấy dây D-sub nối giữa laptop và tivi, rồi chỉnh lại độ phân giải cho đúng độ phân giải của tivi là thể hiện đúng và OK, ko bị vấn đề gì. Mình chưa có thử HDMI (do laptop ko có cổng này), nhưng D-sub cho ra chất lượng hình ảnh rất đẹp và thỏa mãn với connection này.
- Về HDReady, đúng là P80H chưa đạt chuẩn 720p, nhưng đã so sánh với HD Ready cùng loại của LCD 42" thì thấy ko có gì khác biệt nên cũng ko có lăn tăn khoản này (chắc tại chưa đủ tầm thưởng thức #:-s)

PS: em P80H mua hôm 24 Tết là 13tr5. Có thể ý anh Chip nói <12tr là loại khác :eek:

Plasma Panasonic P80H có độ phân giải là 1024*768, right?
Tỷ lệ màn hình là 16:9

Như vậy, để kết nối với PC cho hình ảnh đẹp nhất thì phải tuân theo 2 thông số trên, tức là 1024*768 @ 16:9. Dễ thấy rằng độ phân giải 1024*768 là dành cho tỉ lệ hình (aspect ratio) 4:3. Nay ép nó bẹt ra thành 16:9 thì hình tròn biến thành hình ellipse, hình vuông biến thành hình chữ nhật, hoa hậu chân dài biến thành bà mập bán thịt đầu hẻm <- có còn đẹp được không? Đây là cái gây ra bởi non-square-pixel - thứ stupid nhất trong công nghệ thể hiện hình ảnh (độc quyền trên các màn hình plasma)

Nếu bạn muốn giữ nguyên aspect 16:9 mà không bị biến dạng hình, bạn bắt buộc phải set độ phân giải theo các chọn lựa 1280*720 hoặc 1360*768. Đây là các độ phân giải non-native trên Plasma 1024*768, hình ảnh sẽ không còn mịn màng nữa, text rất khó đọc, thậm chí không đọc được...

Cuối cùng, plasma có thể rung rung do yếu tố tần số làm tươi màn hình (refresh rate). Màn LCD không bao giờ rung hình với mọi refresh rate, trong khi đó, màn CRT bắt đầu cảm nhận được rung ở 70Hz trở xuống, còn Plasma thì vẫn có thể cảm nhận được sự rung hình ở 120Hz đối với màn fullHD 1080i (do quét interlaced nên tương đương 60Hz trên CRT vi tính)

Tóm lại 1 câu: kết nối với PC thì không nên chọn Plasma.

Như vậy, để kết nối với PC cho hình ảnh đẹp nhất thì phải tuân theo 2 thông số trên, tức là 1024*768 @ 16:9. Dễ thấy rằng độ phân giải 1024*768 là dành cho tỉ lệ hình (aspect ratio) 4:3. Nay ép nó bẹt ra thành 16:9 thì hình tròn biến thành hình ellipse, hình vuông biến thành hình chữ nhật, hoa hậu chân dài biến thành bà mập bán thịt đầu hẻm <- có còn đẹp được không? Đây là cái gây ra bởi non-square-pixel - thứ stupid nhất trong công nghệ thể hiện hình ảnh (độc quyền trên các màn hình plasma)

Nếu bạn muốn giữ nguyên aspect 16:9 mà không bị biến dạng hình, bạn bắt buộc phải set độ phân giải theo các chọn lựa 1280*720 hoặc 1360*768. Đây là các độ phân giải non-native trên Plasma 1024*768, hình ảnh sẽ không còn mịn màng nữa, text rất khó đọc, thậm chí không đọc được...

Cuối cùng, plasma có thể rung rung do yếu tố tần số làm tươi màn hình (refresh rate). Màn LCD không bao giờ rung hình với mọi refresh rate, trong khi đó, màn CRT bắt đầu cảm nhận được rung ở 70Hz trở xuống, còn Plasma thì vẫn có thể cảm nhận được sự rung hình ở 120Hz đối với màn fullHD 1080i (do quét interlaced nên tương đương 60Hz trên CRT vi tính)

Tóm lại 1 câu: kết nối với PC thì không nên chọn Plasma.

Em cũng xin 1 ý kiến khác :D :

Đang xài plasma Pana 42PV70H (cũng độ phân giải 1024x768), đúng là nếu kết nối pc dùng D-sub ở độ phân giải này thì full màn hình nhưng chữ bẹt ra xấu hoắc, tuy nhiên nếu để độ phân giải 1280x768 (refresh rate vẫn là 60hz) thì lên rất chuẩn, bị lệch qua trái một chút chỉnh trên TV về center thì đẹp ngay, lướt web, văn bản bình thường.

Mình chưa thử so sánh với LCD nhưng dùng plasma cho mục đích lướt web, làm việc (dĩ nhiên là không lâu quá, nếu lâu thì làm trên laptop cho khỏe, đỡ hao điện) thì hoàn toàn hài lòng.

minhthao0711

Chào các anh, hôm nay có 1 tin vui. Bộ dàn mà ông anh nhờ mình bán dùm ở topic này http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=3961
đã thuộc quyền sở hữu (ổng cho), nay em xin hỏi thêm 1 option khác là nên đầu tư vào thêm 1 Amply tầm 5tr để đánh với dàn loa này hoặc cứ tiếp tục bán dàn này và dùng thêm tiền từ bán dàn này đầu tư vào phần nhìn (nâng từ 12tr -->15tr) và dàn loa vẫn là Z5500.
Mong bác Chip,luciano,... hướng dẫn cho mình.
Thân,
Minh

HTung

Member

Cái này em đồng ý, tuy nhiên cũng ko cần chỉnh thành 1280*720 làm gì, cứ để 1024*768. Sau đó khi play bằng MPC thì chỉnh Pan&Scan thành Scale to 16:9 TV là OK, hình ko còn bị biến dạng nữa.

Tất nhiên mục đính chính là xem phim nên có thể chỉnh như vậy. Em vẫn quan niệm ko có dùng màn hình trên 19" cho mục đích PC.

Còn về độ phân giải, với những phim hành động em đã xem thì thấy em nó ko có bị rung, giật hình. Xem hơn 4h vẫn chưa thấy mỏi mắt.

Bên trên