[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

Thinh3546

Member
Ðề: Mong các pro chỉ giáo

Mình đang dùng một sợi dài tới 15m mà vẫn coi bt, chả sao cả, TrueHD vẫn lên bt. Cứ yên tâm mua mà xài.

namnam97

Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, D

mình cần tư vấn về vấn đề sử dụng 1 máy tính 2 màn hình và làm 2 việc khác nhau
máy của mình
chip e2200 ram 2g vga 8500gt
mình có 1 màn lcd 20inch và 1 tivi 42 inch ! mình muốn vừa xem phim và vừa lướt web !nên để chế độ màn hình extend để 1 bên chiếu phim 1 bên là làm việc khác !
trc đây mình dùng ram 1g khi xài media classic player thì thi thoảng mình bật phim và chuyển qua màn hình 42inch để xem thì nó bị đơ restart máy lại mới hết ! mình nghĩ thiếu ram nên đã mua thêm 1 thanh là thành 2 gb nhưng hiện tượng này vẫn tiếp tục !
mình nghĩ là do vga ko đủ mạnh nhưng mình chuyển qua bật bằng window media 12 thì di chuyển qua màn 42 inch ngon lành !
mình nghĩ nguyên nhân là do config cái mcp theo bài dính ở topic ngoài nhưng cũng ko chắc ! bây giờ cho mình hỏi là liệu thay vga khác thì nên thay con nào ? và cho mình hỏi luôn là có ctrình nào khác mà cho chất lượng hình ảnh tốt hơn (mcp sau khi đã config như bài hướng dẫn ngoài kia) ko ? xin các bạn cho ý kiến thật sự là bực mình quá mỗi lần xem phim cứ phải restart lại máy! mà nhiều khi restart xong vẫn đơ !

Vote GT240 Ram5 :) decode DXVA cool :)

gcon823

Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, D

Mình là newbie cần các bro tư vấn cho mình về vụ VGA để xem phim BruLay, HD trên LCD 32' và chơi 1 số game ( PES, FIFA ). Cấu hình PC của mình: chip core 2 duo E7300, ram 4G. Và mình cần phải mua gì để kết nối giữa PC và LCD khi xem phim. Thanks

namnam97

Mình là newbie cần các bro tư vấn cho mình về vụ VGA để xem phim BruLay, HD trên LCD 32' và chơi 1 số game ( PES, FIFA ). Cấu hình PC của mình: chip core 2 duo E7300, ram 4G. Và mình cần phải mua gì để kết nối giữa PC và LCD khi xem phim. Thanks

muốn chơi game cần VGA rời nữa,nếu chỉ cần Pes ,fifa thì GT240Ram5 là ok .
Mua cable HDMI để cắm PC ->TV là ok .

tuyentt

Member
Help: Vấn đề với Card Radeon HD5570

Hi các bạn.
Chả là ngày 01/06 vừa rồi mình qua Trần Anh mua con Asus Radeon EAH5570 với mục đích chính là xem Full HD và 3D. Mình cũng chỉ là Newbie nên mong các bạn giúp mình một số vấn đề:
1. Card này cài đặt thế nào để xem phim đẹp nhất nhỉ. Mình chỉ biết cắm vào và cài Driver rồi chạy thôi :D.
2. Một vấn đề quan trọng mong các bạn giúp là. Khi mình sử dụng máy chiếu Acer X1130P (3D ready bằng công nghệ DLPlink) với Card onboard thì tần số quét vẫn chỉnh lên được 120HZ (khi đó mới chuyển chế độ 3D được). Tuy nhiên, con Radeon mình mới mua kiểm tra mãi mà nó vẫn chỉ 2 chế độ là 59Hz và 60Hz (mình cũng đã chỉnh về độ phân giải 800x600). Mình đã cài Driver mới nhất rồi mà không được, chẳng nhẽ xem 2D thì dùng 5570 còn 3D thì onboard.
Mong các bạn giúp mình nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

tuyentt

Member

Hi các bạn.
Chả là ngày 01/06 vừa rồi mình qua Trần Anh mua con Asus Radeon EAH5570 với mục đích chính là xem Full HD và 3D. Mình cũng chỉ là Newbie nên mong các bạn giúp mình một số vấn đề:
1. Card này cài đặt thế nào để xem phim đẹp nhất nhỉ. Mình chỉ biết cắm vào và cài Driver rồi chạy thôi .
2. Một vấn đề quan trọng mong các bạn giúp là. Khi mình sử dụng máy chiếu Acer X1130P (3D ready bằng công nghệ DLPlink) với Card onboard thì tần số quét vẫn chỉnh lên được 120HZ (khi đó mới chuyển chế độ 3D được). Tuy nhiên, con Radeon mình mới mua kiểm tra mãi mà nó vẫn chỉ 2 chế độ là 59Hz và 60Hz (mình cũng đã chỉnh về độ phân giải 800x600). Mình đã cài Driver mới nhất rồi mà không được, chẳng nhẽ xem 2D thì dùng 5570 còn 3D thì onboard.
Mong các bạn giúp mình nhé.

phamhongson

Well-Known Member
Ðề: Help: Vấn đề với Card Radeon HD5570

Tải bản Catalyst mới nhất về cài rồi vào trong đó mà chỉnh. Phần mềm chạy 3D tải powerDVD11 về cài và có sẵn biểu tượng 3D luôn. Còn muốn để 5570 xử lý hình ảnh toàn phần thì tải thêm Splash pro1.7.1 về dùng, bảo đảm vô tư 1080p, kể cả 3D CPU cũng chỉ load tầm ~10% thôi

vulehai120

Hỏi về kết nối máy tính đến LCD

Mình có một bộ máy để bàn có VGA rời 3 đầu ra là VGA DVI và SVideo, đầu VGA thì mình nối với màn máy tính để trong phòng rồi, bây giờ mình muốn nối tiếp ra con LCD ngoài phòng khách để xem phim HD cho sướng khoảng 10m, các bạn có thể chỉ cho mình cách nào làm hiệu quả nhất không?

tuyentt

Member

Thank các bạn. Vấn đề thứ 1 mình đã giải quyết được (decode bằng CPU mình thấy đẹp hơn GPU). Nhưng vấn đề thứ 2 mình vẫn bó tay.

Mình giải thích qua một chút. Để chỉnh được chế độ 3D trên máy chiếu để xem 3D thì phải chỉnh lên 120HZ, trước đây mình xem phim 3D với VGA onboard thì vô tư. Nhưng khi vác con 5570 về trong chương trình điều khiển của ATI (catalyst control center) chỉ hiện 59 và 60Hz, không có chế độ 120HZ.

Bạn nào biết xin giúp đỡ.

tuyentt

Member

Em đã fix các vấn đề trên rồi các bác ợ. Hình ảnh bây giờ đẹp long lanh, xem 3D nhẹ nhàng và hình rất sáng và mịn.
Thank các bác đã nhiệt tình giúp đỡ.

Tư vấn chọn card màn hình và nguồn thích hợp

Máy tính của em bao gồm
Thứ nhất: main EG41MF-US2H thống số của em nó đây MAINBOARD >> GIGABYTE GA-EG41MF-US2H

Thứ 2: CPU pentium(R) Dual -Core E6500 @ 2.93 GHZ (2cpus)~ 2.1ghz
Thứ 3 : 2 cây ram DDR2 2G
Thứ 4 : 1 ổ cứng HDD(tiếp xúc sata) 250GB và một ổ cứng HDD(tiếp xúc sata) 1T (Đang có ý định mua thêm cái WT 2T)
Thứ 5 : 1 ổ DVD RW (tếp xúc sata)
Dự định mua một card video rời tầm 1.5 Triệu đổ lại (Trong tương lai sẽ mua thêm một card âm thanh) và một cái nguồn có thể chạy tốt ổn định tất cả những thứ trên

tình hình hiện tại là em chưa biết mua card video nào để chơi tốt video 1080p và nguồn nào cho phù hợp xin các bác tư vấn giúp em.

một điều không hiểu nữa là em dùng phần mềm xem phim hd splash PRo bản 1.8 mà sao chơi phim hd 1080p thì nó bị giật (cpu sử dụng toàn là 92% đến 100% còn video 720p thì cpu sử dụng khoảng 58 đến 65%)trong khi cấu hình máy em ko phải là thấp có ai giải thích giúp em dc không

bạn cứ yên tâm đi ạ vì căn bản HDMI là dây truyền tín hiệu tốc độ cao nên cấu trúc của sợi cáp khác hoàn toàn với những loại cáp thông thường hồi trước
ở những gia đình họ sử dụng project để trình chiếu thì có khi đến vài chục mét ấy chứ, nhưng HDMI là loại cáp thiết kế để sử dụng cho truyền tải với quảng đường dài nhưng chất lượng vẫn tốt
nên bạn cứ yên tâm mà chiến thôi
Chúc bạn vui vẻ!!

eHOLIC2

Well-Known Member

Maximum là khoảng 15m (50ft). Nếu muốn kết nối xa hơn mà không bị giảm tín hiệu (loss signal) thì bạn phải cần :
1. Một sợi dây HDMI loại tốt, như của Monster Cable hay AudioQuest
2. Một thiết bị kíck hoạt tín hiệu

Ðề: Tư vấn chọn card màn hình và nguồn thích hợp

em cũng dùng cấu hình như bác, main G41MFT US2H, E6500 2.9, cấu hình này nếu chơi HD ko cần VGA rời đâu bác, nguồn thì em chơi con Saga II 400, tha hồ cắm ổ cứng, quạt, và nếu chơi VGA rời thì cũng chiến tốt

phamhongson

Well-Known Member
Ðề: Tư vấn chọn card màn hình và nguồn thích hợp

Máy tính của em bao gồm
Thứ nhất: main EG41MF-US2H thống số của em nó đây MAINBOARD >> GIGABYTE GA-EG41MF-US2H

Thứ 2: CPU pentium(R) Dual -Core E6500 @ 2.93 GHZ (2cpus)~ 2.1ghz
Thứ 3 : 2 cây ram DDR2 2G
Thứ 4 : 1 ổ cứng HDD(tiếp xúc sata) 250GB và một ổ cứng HDD(tiếp xúc sata) 1T (Đang có ý định mua thêm cái WT 2T)
Thứ 5 : 1 ổ DVD RW (tếp xúc sata)
Dự định mua một card video rời tầm 1.5 Triệu đổ lại (Trong tương lai sẽ mua thêm một card âm thanh) và một cái nguồn có thể chạy tốt ổn định tất cả những thứ trên

tình hình hiện tại là em chưa biết mua card video nào để chơi tốt video 1080p và nguồn nào cho phù hợp xin các bác tư vấn giúp em.

một điều không hiểu nữa là em dùng phần mềm xem phim hd splash PRo bản 1.8 mà sao chơi phim hd 1080p thì nó bị giật (cpu sử dụng toàn là 92% đến 100% còn video 720p thì cpu sử dụng khoảng 58 đến 65%)trong khi cấu hình máy em ko phải là thấp có ai giải thích giúp em dc không

Bản thân Splash pro đã măcddinhjj hình ảnh do GPU xử lý. Cấu hình máy bạn nếu chỉ để xêm phim 1080p thì khỏi cần mua thêm cạc rời làm gì. Vấn đề của bạn là do cài Driver (của VGA và/ hoặc chípet) chưa chuẩn. Bạn nên cài Win7 để nó tự nhận lại cạc VGA hoặc vào mạngu tải bản driver mới nhất về cài lại (chạy phim 1080p, âm thanh DTS, bản ~10-15GB CPU chỉ load ~30% thôi khi chạy Spash pro). VGA rời 1,5 củ có nhièu lựa chọn Nen chọn ATI HD5450 (1 củ) HD5550 (1,4 củ) hoặc HD5570 (1,7 củ)

mita35

Giúp về cáp HDMI

Em dùng laptop nối TV bằng cáp HDMI nhưng không hiểu sao lâu lâu màn hình bị chóp giống như mình đang coi tivi rồi chuyển kênh khác (nếu đụng vào cáp HDMI thì nó cũng bị tình trạng như vậy).
Em xem phim bằng MCP thì còn bị giật tiếng ( âm thanh lúc có lúc không) nhưng chuyển sang Splash pro thì không bị tình trạng như vậy.
Không biết do cáp HDMI có vấn đề hay là em bị một vấn đề nào khác. Mong các bro giúp đỡ :(
Tivi nhà em là dòng Sony EX720.
Cấu hình laptop như sau: Intel core i5-460M, 2,53GHz - ATI HD5730 2GB - Ram 4GB.

Bên trên