[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

minhhoang

Member
Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, D

các bác cho em xin link hướng dẫn + down các phần mềm/codec để cài hoàn chỉnh cái MPC-HC nhé. chỉ nhớ tác giả là minhhoang hay locke1602. giờ chả thấy topic nào hướng dẫn cài đặt/set up hòan chỉnh nữa.

lúc trước có đủ bộ từ topic của bác chip "từ a-z...", nhưng bi giờ bị lỗi, và muốn cài thêm dts-hd, dolby-hd, codec mới hơn/decode bằng vga, vv.
thanks.

Ngày xưa.. :D Hướng dẫn dài dòng là vậy, "bây giờ" cách đơn giản nhất là ko cài bất kỳ codec nào trong máy tính, cài DirextX mới nhất, vào trang xvidvideo.ru download phần mềm MPC-Home Cinema, là có thể play được DXVA. Cầu kỳ hơn nữa bác có thể settings trong phần output (nhưng kiểu gì cũng thấy nó.. giả hơn).

Balace8x

Member
Ðề: Re: Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI

Hãng sản xuất
Dell
Chủng loại
U2311H
Kích Thước Màn Hình
23" Wide
Độ Sáng Màn Hình
300 cd/m2 (Điển hình)
Tỉ Lệ Tương Phản Động
(Điển Hình 10.000:1)
Độ Phân Giải Màn Hình
1920x1080
Thời Gian Đáp Ứng
8 ms
Hỗ trợ màu
16,7 Triệu màu
Góc nhìn
178°/178° (CR>10)
Tín hiệu đầu vào
VGA, DVI-D, HDCP
Mức Tiêu Thụ̣ Điện
33 Watt
Trọng Lượng
6.45 kg
Loa
Không
Mình đang dung U2312 cung không co HDMI
Có loa đâu mà cần HDMI, DVI -D sài đủ rồi

Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, D

em lắp cái Card hình MSI vào máy báo lỗi "input not support" xử lý thế nào vậy các bác? Em gà về mấy vụ này lắm ah!

sircuong1303

Well-Known Member
Tất cả các vấn đề về kết nối HDMI giữa TV và laptop/PC

Vì trong thời gian qua em thấy nhiều bác gặp vấn đề khi kết nối HDMI giữa TV LCD/LED/Plasma với Laptop/PC .Nay em xin dc lập thớt ở đây ,tất cả anh em nào gặp vấn đề về xuất hình ,tiếng qua HDMI đều post vào đây .

Các bác cứ cài teamview và ad nick của em theo chữ ký bên dưới ,e rảnh từ 9h-12h đêm nên có vấn đề gì cứ pm em tầm này để em có giúp dc gì cho mọi ng ko .Ai có kinh nghiệm gì trong vấn đề kết nối HDMI đều có thể chia sẻ ở thớt này .Em mong thu nhận dc nhiều ý kiến của các anh em để việc này trở nên dễ dàng hơn với mọi ng trong thời gian tới ,và ai cũng có thể tự khắc phục dc .

huyjack90

Member
Ðề: Tất cả các vấn đề về kết nối HDMI giữa TV và laptop/PC

trước tiên cho em mở đầu topic. Số là em kết nối con PC của em với con Plasma Pana 42" qua cổng HDMI của VGA rồi wa av receiver rồi ra vào TV. Vấn đề là khi kết nối như vậy nó ko tự động full màn hình, em phải vào Catalyst control center (vga em là 7950) để zoom lên cho desktop bằng màn hình. Sau khi chỉnh lại thì màn hình desktop vừa màn hình nhưng khi vô chơi game và coi film thì màn hình nó lại lớn hơn TV :| em lại phải vào catalyst center zoom nhỏ lại cho vừa màn hình để coi film hoặc chơi game. Cực kì mất thời gian và bất tiện. Bác nào có cách nào chỉnh thì giúp hộ em với.
Tiện thể cho em hỏi thêm câu nữa. Bây giờ em cài đặt monitor là màn hình chính, còn TV là màn hình phụ, nhưng khi vô chơi game thì nó mặc định hiện lên ở màn hình chính (monitor). Có cách nào để chạy game qua màn hình phụ (TV) ko ạ? Em xin cảm ơn.

1984kute

Active Member

cái đấy bt mà,mình vẫn chưa biết cách khắc phục đây

sircuong1303

Well-Known Member

trước tiên cho em mở đầu topic. Số là em kết nối con PC của em với con Plasma Pana 42" qua cổng HDMI của VGA rồi wa av receiver rồi ra vào TV. Vấn đề là khi kết nối như vậy nó ko tự động full màn hình, em phải vào Catalyst control center (vga em là 7950) để zoom lên cho desktop bằng màn hình. Sau khi chỉnh lại thì màn hình desktop vừa màn hình nhưng khi vô chơi game và coi film thì màn hình nó lại lớn hơn TV :| em lại phải vào catalyst center zoom nhỏ lại cho vừa màn hình để coi film hoặc chơi game. Cực kì mất thời gian và bất tiện. Bác nào có cách nào chỉnh thì giúp hộ em với.
Tiện thể cho em hỏi thêm câu nữa. Bây giờ em cài đặt monitor là màn hình chính, còn TV là màn hình phụ, nhưng khi vô chơi game thì nó mặc định hiện lên ở màn hình chính (monitor). Có cách nào để chạy game qua màn hình phụ (TV) ko ạ? Em xin cảm ơn.

mai mình sẽ kt với pc chạy HD7770 và TV LCD 50" Samsung xem thực hư ra sao ,mình nghĩ là với card AMD thì nó có đặc trưng là khi show hình lên TV LCD/Plasma thì cái background nó thu nhỏ lại chứ độ phân giải nó vẫn giữ nguyên .Nếu TV bác là HD720p hay Full HD thì khi bác chiếu phim,chơi game ,nó vẫn tràn kín màn TV mà ,còn cái background nó to hay nhỏ ko liên quan đến độ phân giải của VGA khi show ra TV đâu bác ạ.

bác muốn chơi game ở màn TV (màn hiển thị mở rộng ),chỉ có cách là cứ mở game bt ở màn chính- monitor ,sau đó chuyển chế độ game về dạng cửa sổ (windows-fullscreen off).Tiếp đó ,bác kéo cửa sổ game sang bên màn TV ,rồi kích hoạt lại chế độ fullscreen là ta chiến dc game trên màn TV rùi .Như vậy có vẻ phức tạp ,nên nếu bác chơi game nhiều trên màn TV thì cứ thiết lập màn TV là màn chính .

sircuong1303

Well-Known Member

cái đấy bt mà,mình vẫn chưa biết cách khắc phục đây

cụ thể là bác gặp lỗi gì ,thiết bị kết nối HDMI của bác là laptop hay PC ,bác cho bết chi tiết hơn thì e mởi có hướng khắc phục chứ ạ

huyjack90

Member

mai mình sẽ kt với pc chạy HD7770 và TV LCD 50" Samsung xem thực hư ra sao ,mình nghĩ là với card AMD thì nó có đặc trưng là khi show hình lên TV LCD/Plasma thì cái background nó thu nhỏ lại chứ độ phân giải nó vẫn giữ nguyên .Nếu TV bác là HD720p hay Full HD thì khi bác chiếu phim,chơi game ,nó vẫn tràn kín màn TV mà ,còn cái background nó to hay nhỏ ko liên quan đến độ phân giải của VGA khi show ra TV đâu bác ạ.

bác muốn chơi game ở màn TV (màn hiển thị mở rộng ),chỉ có cách là cứ mở game bt ở màn chính- monitor ,sau đó chuyển chế độ game về dạng cửa sổ (windows-fullscreen off).Tiếp đó ,bác kéo cửa sổ game sang bên màn TV ,rồi kích hoạt lại chế độ fullscreen là ta chiến dc game trên màn TV rùi .Như vậy có vẻ phức tạp ,nên nếu bác chơi game nhiều trên màn TV thì cứ thiết lập màn TV là màn chính .

Vậy theo ý bác là khi nối với TV thì cái màn desktop nó thu nhỏ lại, còn chơi game hay coi film thì vẫn bình thường phải ko ạ? Cũng có lẽ là vậy vì khi em cố zoom cái desktop lên thì khi vô game hay coi film thì màn hình nó tran màn hình TV (TV em full HD) Để em test thử lại phát xem sao.

sircuong1303

Well-Known Member

Hôm nay ,đã vác theo con lap Asus chạy i3-3110M ,intel HD4000 ra Trần Anh để thử kết nối HDMI với TV LCD .Kết quả là trình chiếu film full HD dạng bluray ,duyệt web ngon lành .Chung quy cái TV nó có HDMI thì cũng là thiết bị ngoại vi cỡ lớn mà thôi ,nó chả khác Monitor ở điểm gì khi cùng có cổng HDMI để xuất hình cả.

Nếu bác nào gặp vấn đề khi kết nối HDMI thì trước tiên nên kiểm tra lại driver của VGA đã là bản mới nhất chưa .Sau đó là kiểm tra dây HDMI còn tốt ko .Đây thường là 2 vấn đề mà các bác hay gặp nhất khi ko kết nối dc HDMI giữa TV với laptop/PC .

huyjack90

Member

với TV LCD có thể là khác, nhưng với Plasma em có đọc 1 vài trường hợp thì nó ko có kết nối mượt với PC cho lắm, theo em nhớ thì là thế. Mấy nay đi làm bận quá nên chưa có tgian tranh thủ thử lại nữa.

Mình đang bị bệnh kinh niên như sau:
Laptop: HP DV3000 có cổng HDMI
TV: Sony KLV-40EX430 (40 Inch)

Bệnh: Mặc dù Laptop đã nhận thấy TV nhưng TV không nhận (hiển thị "Không có tín hiệu" hoặc "tín hiệu không được hỗ trợ" )

Các phương pháp chữa trị nhưng không hiệu quả:
1. Thử mọi loại cáp HDMI nên ko phải tại HDMI
2. Cắm thử laptop sang TV khác (SS 32") thì không sao
3. KTV của Sony cắm laptop Sony kết nối HDMI thì TV mình nhận
4. Đã update Driver card màn hình

Bên Sony tư vấn: Laptop Sony có chức năng chỉnh được tín hiệu đầu ra của HDMI (720p, 1080p, ...) nên máy Laptop HP của mình chỉ cần tìm cách chỉnh như vậy là được.
Hỏi 1 số người thì ko ai biết vụ này

Các cao nhân giúp mình với
Thx!!!

innova001

Member

nếu em không nhầm thì trên lap bác chủ ấn phím fn + phím có hình màn chiếu ( f5 hay f6 gì đấy) thi có thể tivi sẽ nhận tín hiệu. Vì có thể bác đang chỉnh lap của bác ở chế độ chỉ phát hình trên lcd của lap.(trong lap có các chức năng như: chỉ xuất hình trên LCD của lap, chỉ xuất hình qua cổng HDMI lên LCD tivi, cả LCD của lap và tivi cùng phát hình). Hi vọng giúp được bác chủ.

innova001

Member

Mình đang bị bệnh kinh niên như sau:
Laptop: HP DV3000 có cổng HDMI
TV: Sony KLV-40EX430 (40 Inch)

Bệnh: Mặc dù Laptop đã nhận thấy TV nhưng TV không nhận (hiển thị "Không có tín hiệu" hoặc "tín hiệu không được hỗ trợ" )

Các phương pháp chữa trị nhưng không hiệu quả:
1. Thử mọi loại cáp HDMI nên ko phải tại HDMI
2. Cắm thử laptop sang TV khác (SS 32") thì không sao
3. KTV của Sony cắm laptop Sony kết nối HDMI thì TV mình nhận
4. Đã update Driver card màn hình

Bên Sony tư vấn: Laptop Sony có chức năng chỉnh được tín hiệu đầu ra của HDMI (720p, 1080p, ...) nên máy Laptop HP của mình chỉ cần tìm cách chỉnh như vậy là được.
Hỏi 1 số người thì ko ai biết vụ này

Các cao nhân giúp mình với
Thx!!!

nếu em không nhầm thì trên lap bác chủ ấn phím fn + phím có hình màn chiếu ( f5 hay f6 gì đấy) thi có thể tivi sẽ nhận tín hiệu. Vì có thể bác đang chỉnh lap của bác ở chế độ chỉ phát hình trên lcd của lap.(trong lap có các chức năng như: chỉ xuất hình trên LCD của lap, chỉ xuất hình qua cổng HDMI lên LCD tivi, cả LCD của lap và tivi cùng phát hình). Hi vọng giúp được bác chủ.

hoainam25vn

Chào mọi người.

Tôi là Nam, ở đường Hồng Hà, Hà Nội

Cách đây 02 năm tôi có mua cái Tivi LG 32LG80FR màn hình 32 inch, đội phân giải Full HD 1080p và kết nối với máy tính để bàn của tôi thông qua cổng HDMI, lần đầu tiên kết nối lên ngay được màn hình LCD để xem phim.

Sau một thời gian tôi không sử dụng, có cài lại máy tính bằng bộ ghost cũ nhưng không thể nào kết nối lại để xem phim HD trên màn hình TV LCD.

Tôi tin rằng dây HDMI không hỏng vì khi kết nối vẫn nhận được thông tin có kết nối với TV LG, tuy nhiên, hiện trên màn hình TV chỉ là màu đen và dòng chữ NO SIGNAL

Tôi xin đưa vài ảnh chụp màn hình lên trên này và mong được sự tư vấn của mọi người

Trân trọng

Nguyễn Hoài Nam/ 0915505705 / hoainam25vn

Trong trường hợp bạn kỹ thuật nào làm dịch vụ tại nhà có thể đến giúp trực tiếp thì vui lòng báo giúp, tôi mày mò mãi không được nên rất nóng lòng muốn làm cho bằng được

khanhkun84

Active Member

Chào mọi người.

Tôi là Nam, ở đường Hồng Hà, Hà Nội

Cách đây 02 năm tôi có mua cái Tivi LG 32LG80FR màn hình 32 inch, đội phân giải Full HD 1080p và kết nối với máy tính để bàn của tôi thông qua cổng HDMI, lần đầu tiên kết nối lên ngay được màn hình LCD để xem phim.

Sau một thời gian tôi không sử dụng, có cài lại máy tính bằng bộ ghost cũ nhưng không thể nào kết nối lại để xem phim HD trên màn hình TV LCD.

Tôi tin rằng dây HDMI không hỏng vì khi kết nối vẫn nhận được thông tin có kết nối với TV LG, tuy nhiên, hiện trên màn hình TV chỉ là màu đen và dòng chữ NO SIGNAL

Tôi xin đưa vài ảnh chụp màn hình lên trên này và mong được sự tư vấn của mọi người

Trân trọng

Nguyễn Hoài Nam/ 0915505705 / hoainam25vn

Trong trường hợp bạn kỹ thuật nào làm dịch vụ tại nhà có thể đến giúp trực tiếp thì vui lòng báo giúp, tôi mày mò mãi không được nên rất nóng lòng muốn làm cho bằng được

hơ, bác này gần nhà mình, bác cứ alo em có gì em giúp đc thì giúp, 097 590 1314, cổng HDMI lâu ngày ko dùng, vệ sinh lại tí là nó nhận ý mà.

hoainam25vn

Cám ơn bạn Khánh 84 nhé, tôi ở số 9 ngõ 875 đường Hồng Hà, giữa của khẩu Dốc Bác Cổ và Chương Dương Độ, hi vọng được bạn giúp khi bạn có thời gian rảnh rỗi nhé,

Chúc bạn vui và cám ơn sự quan tâm của bạn.

Ngày mai tôi sẽ liên lạc với bạn nhé.

Trân trọng

Mình thử rồi bạn ạ, ko dc...
Hơn nữa kết nối với SamSung thì tự nó nhận, ko cần bấm gì hết.
Ko biết con Sony này phải làm thế nào nữa

sircuong1303

Well-Known Member

Mình thử rồi bạn ạ, ko dc...
Hơn nữa kết nối với SamSung thì tự nó nhận, ko cần bấm gì hết.
Ko biết con Sony này phải làm thế nào nữa

vấn đề kết nối của bác vẫn chưa dc cơ à,mấy hôm rùi bận quá hẹn với bác xong lại thất hẹn .Hôm nay nếu rảnh ,tầm 10h bác ol để e xem giùm cho .

Bên trên