[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

game_matter

Ðề: (XIn giúp) Xem HD bằng LCD và Laptop

Bác xem kĩ có phải trên main có 3 lỗ giắc dành cho sound không (một lỗ xanh dương, một lỗ xanh lá, một lỗ màu đỏ)? Nếu có đủ cả 3 lỗ trên thì có thể xuất ra 5.1 được, nhưng đương nhiên không bằng Optical và Coaxial :D

nhoc_zero

Ðề: Laptop ko có cổng HDMI thì phải làm sao ?

Khi kết nối xong, khởi động máy , kết quả như cũ. Chắc mình kết nối VGA 2 VGA quá.

datnscc

Mình có laptop HP có 1 card NVIDIA GeForce Go 6150 xuất cổng VGA. 1 con SONY KLV-32V400A/B có 1 cổng VGA và 2 cổng HDMI 1 và 2.
Mình mua sợi dây VGA sang HDMI . Nhưng khi kết nối vào thì không thấy báo tín hiệu nào cả.
Vào Nividia control panel thì thấy card báo nhận được SONY, còn bên màn hình SONY mình vô phần HDMI Scan thì báo không nhận tín hiệu thiết bị nào cả.
Các bạn có thể giúp mình không ? Thanks.

Chào bạn, cho hỏi bạn mua sợi VGA to HDMI ơe đâu vậy? bao nhiêu tiền?
bạn ở Hà Nội à? nếu không dùng được bạn bán lại cho tôi nha

Nmusic

Member

Bạn phải có 01 số điều kiện:
1/ Phải cài HDMI Audio driver. Sau khi cài xong thì coi như máy you có 2 sound card. Cái HDMI là sound card 2. Mặc định vẫn là sound card chuẩn của máy tính.
2/Bạn phải vô set trong phần mềm nữa.
Với MPC thì bạn vô Tools->Option Chọn phần Playback->Output . Ở phần DirectShow Audio bạn chọn HDMI Device.

Bây giờ bạn play phim thì âm thanh sẽ ra loa của Tivi.
Cảm ơn bạn. Mình sẽ thử

lamgijo

Member

Laptop em chỉ có 2 lỗ à ( lỗ nào cũng đen :D , nói chơi thui tại thân máy màu đen ) . 1 cái ra loa, 1 cái ra mic . Hết rùi, vậy có cách nào để nghe dc 5.1 ko mấy bro.

game_matter

đề nghị nói rõ ràng hơn cho mọi người đỡ hỏi nhiều !!! bác cứ ỡm ờ như đàn bà à :)) nói luôn làm thế nào đê! 3 cái lỗ đấy, cái xanh lá là ra loa, cái đỏ là Mic,còn cái xanh dương là cai je

Cái main của em nó thế ạ, cái lỗ đỏ là Center, cái xanh dương là Front còn cái xanh lá là Rear :-j thế mà cũng ra được 5.1, Sound Onboard Realtek AC97 nhé :D

Laptop em chỉ có 2 lỗ à ( lỗ nào cũng đen :D , nói chơi thui tại thân máy màu đen ) . 1 cái ra loa, 1 cái ra mic . Hết rùi, vậy có cách nào để nghe dc 5.1 ko mấy bro.

Lap của bạn một là xem đỡ loa 2.1, hai là phải mua Sound rời thôi

datnscc

nếu muốn đẹp thì bạn dùng cách này coi được k nhé.
ở màn hình destop , chọn properties - setting - nếu máy bạn có car màn hình thì trong phần display nó sẽ có 2 màn hình 1 và 2, khi đó bạn chọn số 2 và chọn độ phân giải cho phù hợp, thường thì là 1280-720
mua 1 cái chuyển vga sang dvi, sau đó mua cọng dây 1 đầu là hdmi 1 đầu là dvi có bọc chống nhiểu 2 đầu nhé, nó sẽ cho ra hình ảnh tốt hơn nhưng sẽ k có tiếng đâu,(cọng dây của bạn mua 120 bảo đảm ra hình ảnh xấu quắc mà sẽ bị nhiểu nữa)
nếu ở sài gòn thì ra nhật tảo mua cọng vga-vga cũ có bọ chống nhiểu khoảng 40000 coi hết chê
còn phần nghe thì bác chỉ cần cắm vào giắc 3ly5 là ra thôi,:>[/Q
@truonghd: Bác cho hỏi mua cái chuyển VGA to DVI ở đâu vậy? Giá thế nào?

phungnguyen

k số đt , k số nhà, đường làm sao qua bác được, ủa vậy con laptop này ra được 5.1 hả ta, sao mình thử hoài mà đâu có ra đâu. mà cái hp dock là cái gì vậy ai có hình cho lên dùm cái coi hi hi
mà e nghỉ ra 2 đầu bông sen làm sao giải mã 5.1 được, bảo đảm với bác là nó chỉ ra loa center và 21 cái fon thôi, còn 2 cái rain nó k nghe tiếng, e thử rồi

bác ghé nhà em, đem theo con laptop của bác test nha

nghenh ngang

Hai bác có nhầm không vậy d-sub 15pin hay VGA là cổng xuất nhập video analog còn HDMI là cổng digital nếu không có thiết bị chuyển đổi thì không thể nối với nhau được. Cái này đắt lắm nhe.

http://www.xpcgear.com/hdmicvvga.html

Biếu hai bác link tham khảo, còn vụ cable vga hdmi hai bác thử đem lại chỗ bán bảo người ta thử xem sao em nghĩ lài ko được đâu. Cái vụ cable này em đóng học phí ác. Ngay cả DVI cũng có DVI-A=>analog => không chuyển qua HDMI bằng adaptor thông thường được.

Không hiểu sao khi mình cắm cap HDMI từ lap vào PV8H thì độ phân giải theo lap là 1280x800 fit vừa văn vào màn hình, hình chuẩn, tròn là tròn nhưng khi cắm VGA thì không thể set được độ phân giải trên fit vào vừa. Nếu cố tình để thì sẽ bị tràn, ví dụ là cái Taskbar lúc đó sẽ bị tụt xuống dưới, các icon phía bên trái sẽ bị mất 1 nửa....
Ngoài ra nếu set theo đúng phân giải của TV là 1024x768 thì hình tròn sẽ thành bầu dục mới điên. Không biết bác nào giải thích được không!

Em có link này http://en.wikipedia.org/wiki/VGA_connector
bác thử cắt chân 12 đi rồi chỉnh độ phân giải xem sao

Chúc các bác vui.

Chỉnh sửa lần cuối:

jame007nt

Theo tôi, không nên mua cái này làm gì cho tốn kém, HDMI hơn VGA ở chổ có âm thanh luôn, đằng này VGA(Nguồn) -> HDMI(cáp chuyển đổi) -> HDMI(TV) như vậy thì sẽ không có âm thanh ra được TV vì nguồn là VGA không có âm thanh, do đó không cần loại cable này, cable VGA tốt là OK.

datnscc

Cảm ơn thông tin của các bác

kdtc

D-sub của TV ko nhận tín hiệu 1080p. HELP !!!

TV Toshiba Regza 42". Cắm vào laptop wa cổng D-sub, nhưng mà nó cứ báo là signal ko dc support. Em đọc trong owner manual thì mấy cái signal format dc cổng D-sub của nó hỗ trợ ko có cái nào là 720p và 1080p cả :mad:

hôm nọ search trên mạng thì thấy 1 thằg cũng bị y chang nhưg mà nó dùng TV khác, nên em nghĩ chắc cũng có cách giải quyết cho cái TV của em.

Thksssss !!!!!!!!

kdtc

Ðề: D-sub của TV ko nhận tín hiệu 1080p. HELP !!!

vấn đề của em là khi cắm laptop vào TV mà để resolution của laptop là 1080p thì TV nó báo unsupported video signal

Thế Anh

Chính xác resolution của Laptop là bao nhiêu?
Màn hình Lap của bạn có khi là 16:10 chứ ko phải 16:9 như TV.

kdtc

max res: 1920x1200
vấn đề là cổng D-sub của TV ko support 720p và 1080p (theo user manual) nên khi em cắm vào laptop fải hạ res xuốg còn XGA 1024x768 T____T
search thì gặp 1 chú gặp trườg hợp tương tự, xài software PowerStrip thì giải quyết dc, em thử nhưg ko xong T__T

Thế Anh

TV Full HD mà lại ko hỗ trợ Full HD qua cổng VGA. Chỉ hỗ trợ Full HD qua HDMI hay sao?

Chuối nhỉ?

nokia6681

Member

TV Full HD mà lại ko hỗ trợ Full HD qua cổng VGA. Chỉ hỗ trợ Full HD qua HDMI hay sao?

Chuối nhỉ?

Bình thường như cô hường ở phường.Đa số các LCD và plasma độ phân giải qua cổng vga là HD ready

kdtc

à, thks mọi người, em đã có giải pháp rồi, dùng cable DVI-HDMI, xuất tín hiệu từ cổg DVI.
Chịu khó kiếm cọng cáp tốt tốt :D
to Thế Anh: em vừa search thì thấy rất nhiều TV Full HD ko hỗ trợ 1080p qua cổng D-Sub :D

Mohican

Theo mình hiểu thì do chuẩn đầu cắm D-sub, VGA cable không phải là đường truyền lý tưởng cho tín hiệu analog có bandwidth cỡ 1080p( để truyền tín hiệu tần số cao người ta thường dùng dây coaxial và jack BNC). Nếu TV hỗ trợ VGA 1080p cũng sẽ đội giá thành sản xuất do nâng cao bandwidth các mạch xử lý đường vào VGA, trong khi đã có các cổng HDMI và Component hỗ trợ 1080p rồi. Có phải vì những lý do trên mà HDTV ít có đường vào VGA 1080p chăng?

Bên trên