[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

khactuyen

Banned
Ðề: Hỏi về HTPC với 42PY700H

Dòng Panasonic xem Analog, Cable thì tốt. Nhưng hỗ trợ kết nối với PC hơi kém

Tầm dưới 25 tr bạn có thể xem xét các dòng LCD Full HD 40" của SS Series 5,6. Kiểu dáng đẹp mà hỗ trợ PC thì số 1 luôn.
Bác này nick bên VOZ là KhacVoDanh phải ko? đi đâu cũng thấy bác khuyên dùng SS, theo mình nên lấy Plasma (đã xem kỹ và so sánh với những em LCD cùng mức tiền), còn ko thì tầm 25tr lấy em Sony 40S(V)400A.

Thế Anh

Bác này nick bên VOZ là KhacVoDanh phải ko? đi đâu cũng thấy bác khuyên dùng SS, theo mình nên lấy Plasma (đã xem kỹ và so sánh với những em LCD cùng mức tiền), còn ko thì tầm 25tr lấy em Sony 40S(V)400A.

Còn cậu thì đi đâu cũng khuyên dùng TV Pana. Theo cậu thì "Plasma Pana vừa rẻ mà chất lượng còn hơn cả Sony" ha ha.

lezardvn

Còn cậu thì đi đâu cũng khuyên dùng TV Pana. Theo cậu thì "Plasma Pana vừa rẻ mà chất lượng còn hơn cả Sony" ha ha.
Tớ test Plasma của Panasonic với Samsung 40A750 thấy hơn hẳn. Chỉ tính riêng dùng PS3 để test bằng Bluray thôi, còn TV thì chưa có dịp.
Nhà đang xài cái LCD 22" của LG làm Mo rồi nên giờ muốn làm 1 cái cắm coi HD thôi. Chỉ phân vân là vì nó ko tương thích với HTPC nên mới lên đây hỏi các chuyên gia.
Mình đang xài 8800GT, có cổng chuyển DVI-HDMI nhưng không rõ là cắm vào cái TH-42Y700H có mượt không. Nếu không thì lại tốn 1 mớ vác cái TivX về thì mệt lắm.

khactuyen

Banned

Bác cứ yên tâm đi, sự tương thích thì Pana chắc ko kém đâu (còn về chất lượng thì ko bàn nhé) vì nhà ông bạn mình đang dùng con PV80H qua cổng D-Sub thấy rất ổn (ko khác HDMI dùng TivX ngoài CH.
/// mà dòng PY800H là fullHD và sản xuất tại Nhật (có thêm chức năng chia hình), mặc dùng thông số thấp hơn đời PV8xxx nhưng mình xem ngoài CH thì thấy nó ko hề kém đời mới chút nào (thậm chí còn hơn chút)

luciano

Active Member

bác Ktuyen có lẽ lầm chăng, vì PY vẫn hơn PV bác ??? Dù sinh sau đẻ muộn 1 năm, nhưng 2 dòng dành cho 2 khúc thị trường khác.

bác chủ thread an tâm xài Pana, em cũng đang xài 1 con PV8h, đánh bằng Denon, HTPC ngọt ngào như cào cào :p

khactuyen

Banned

@Luciano: bác lại hiểu lầm em ròi, ý em là dòng PV80H (tuy mới nhưng là dòng trung cấp) còn tốt huống chi là dòng PY (dòng PY700H tuy cũ nhưng là dòng cao cấp và made in Japan) .

MrQ1984

Member

mình cũng đang nhắm em này,ko biết giá rổ h giao động sao nhở các bác???

tieutu007

Member
help hình từ laptop ra lcd 42in

Em muốn chuyển hình ảnh từ laptop ra lcd 42in nhưng ko đựơc ,màn hình ra to hơn bình thường, màn hình laptop cũng to hơn bình thường, em sử dụng ngõ ra dsub ,xin các anh chị giúp đỡ.
Cảm ơn các anh chị

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

duongtrung

Ðề: help hình từ laptop ra lcd 42in

Coi manual guide xem hỗ trợ native resolution (độ phân giải tối ưu) ra sao, rồi set lại trên Laptop như thế! Hy vọng là OK!

tbn2004

Active Member
Ðề: help hình từ laptop ra lcd 42in

Ko cần set resolution cho lappy đâu pác. Tất cả các lappy đều có 2 chế độ out hình ảnh. Cắm dsub vào thì mặc định sẽ là chế độ thứ nhất, nếu hình ảnh ko out ra thì ấn Fn + Fx (x = 4,5,..., tùy brand). Ở chế độ này thì hình ảnh sẽ hiển thị đồng thời trên lappy và LCD. Ở chế độ này thì có thể LCD or Lappy bị lỗi do cái này ko hỗ trợ resolution của cái kia. Vào chế độ out hình ảnh thứ hai bằng cách ấn Fn + Fx lần nữa, ở chế độ này, hình ảnh chỉ hiển thị trên LCD, Lappy sẽ tối thui. Nếu LCD của bác có auto adjust thì nó sẽ tự set về defaut resolution, tuyệt đẹp. Thao tác trên lappy, nhưng hình ảnh là LCD của pác

nmt1978

Member
Nhờ giúp về LCD nối với HTPC

hi

Xin hỏi các bác là Samsung hoặc Panasonic có model nào 32' mà full HD + kết nối với PC tốt không các bác nhỉ?

Thanks

Ðề: Nhờ giúp về LCD nối với HTPC

samsung seri 5xx thì có full HD 32'',sony dòng W có full HDD, còn panasonic thì theo mình biết 37'' mới có full HD. nghe mọi người khuyên dưới 40'' thi 720 hay 1080 ko có khác biệt nhiều khi xem HD, theo quan điểm của mình thà lấy con 37'' HD ready hơn 32'' full HD

nmt1978

Member

samsung seri 5xx thì có full HD 32'',sony dòng W có full HDD, còn panasonic thì theo mình biết 37'' mới có full HD. nghe mọi người khuyên dưới 40'' thi 720 hay 1080 ko có khác biệt nhiều khi xem HD, theo quan điểm của mình thà lấy con 37'' HD ready hơn 32'' full HD

nhưng mua 32 HD ready thì vẫn xem được các film 1080p chứ bác? khi xem 1080p trên HD ready thì nó chỉ đạt tới độ phân giải của HD ready thôi phải ko bác ơi? có model nào rẻ rẻ các bác giới thiệu nhé, khoảng 10tr thôi

Thế Anh

Ngòai độ phân giải Full HD hay Ready HD thì còn phải chú ý đến các thông số như độ tương phản, độ sáng, góc nhìn...và 1 số tính năng khác như cổng HDMI, Analog... Những tính năng này thì TV Full HD thường cao hơn TV HD Ready.

Chắc chỉ có dân tình biết TV dưới 46" khó phân biệt Full HD hay HD Ready. Nếu 2 cái TV Full HD và HD ready mà nhà SX ko biết chắc. Tụi nó biết thừa, nên nếu 2 cái TV <46" chỉ chênh nhau mỗi cái Full HD hay không thì dân tình nó đổ xô đi mua TV HD Ready hết. TV Full HD tụi nó SX ra bán cho ma à? Nó phải nghĩ cách đẩy các chỉ tiêu khác nổi trội hơn vào TV Full HD để người dùng còn lựa chọn nó chứ. Mà đôi khi những chỉ tiêu đó còn quan trọng hơn cả Full HD hay không nữa.

Mua TV Full HD ko chỉ vì Full HD. Nhớ kỹ điều đó.

nmt1978

Member

Ngòai độ phân giải Full HD hay Ready HD thì còn phải chú ý đến các thông số như độ tương phản, độ sáng, góc nhìn...và 1 số tính năng khác như cổng HDMI, Analog... Những tính năng này thì TV Full HD thường cao hơn TV HD Ready.

Chắc chỉ có dân tình biết TV dưới 46" khó phân biệt Full HD hay HD Ready. Nếu 2 cái TV Full HD và HD ready mà nhà SX ko biết chắc. Tụi nó biết thừa, nên nếu 2 cái TV <46" chỉ chênh nhau mỗi cái Full HD hay không thì dân tình nó đổ xô đi mua TV HD Ready hết. TV Full HD tụi nó SX ra bán cho ma à? Nó phải nghĩ cách đẩy các chỉ tiêu khác nổi trội hơn vào TV Full HD để người dùng còn lựa chọn nó chứ. Mà đôi khi những chỉ tiêu đó còn quan trọng hơn cả Full HD hay không nữa.

Mua TV Full HD ko chỉ vì Full HD. Nhớ kỹ điều đó.

Ở đây mình đang nhờ mọi người giải thích giùm là:

- Giả dụ mình mua 1 con HD ready, rồi mình play cái phim 1080p thì màn hình có nhận được ko?
- có serial HD ready nào 32'' tốt tốt tầm giá 10tr nhờ các bác giới thiệu giùm

Thế Anh

Câu 1: Được, nhưng ra HD Ready (Dĩ nhiên)

Câu 2: Giá hấp dẫn nhất về LCD là Samsung, về Plasma là Panasonic. Model thì vô vàn

Chỉnh sửa lần cuối:

nmt1978

Member

Câu 1: Được

Câu 2: Giá hấp dẫn nhất về LCD là Samsung, về Plasma là Panasonic. Model thì vô vàn

Thank bác nhé, nhờ bác tư vấn thêm là

- mainboard micro-ATX nào tốt cho HTPC mà có cổng HDMI 1.3 (để pass audio DTS-HD ra receiver giải mã)
- LCD thì cũng ko quan trọng là phải đúng HDMI 1.3 bác nhỉ?

Thế Anh

-Sợ là ko có. Để out được DTS thì vô vàn. Nhưng out được DTS-HD thì ko biết trên thế giới đã có chưa nữa. Lại micro ATX thì càng khó vô cùng. Thay vì tìm mỏi mắt con Mainboard như thế thì mua con Mainboard thường và Card ATI-4870 hay hơn. Vừa chơi đc Game xịn, play được 2 phim HD 1 lúc, Upscale tín hiệu lên full HD, mà cũng out đc DTS-HD

-LCD cần HDMI 1.3a trong trường hợp dùng LCD làm trung chuyển tín hiệu Audio. (LCD cần có cổng HDMI In, out đều là1.3a) Nhưng người ta hay nối thẳng tín hiệu out DTS-HD vào Recevier. Ko nối qua TV LCD.Nếu chỉ là tín hiệu hình thì LCD ko cần cổng HDMI 1.3a. Trên thị trường hiện nay, các Model LCD tương đối mới đều có cổng HDMI 1.3a cả rồi

nmt1978

Member

-Sợ là ko có. Để out được DTS thì vô vàn. Nhưng out được DTS-HD thì ko biết trên thế giới đã có chưa nữa. Lại micro ATX thì càng khó vô cùng. Thay vì tìm mỏi mắt con Mainboard như thế thì mua con Mainboard thường và Card ATI-4870 hay hơn. Vừa chơi đc Game xịn, play được 2 phim HD 1 lúc, Upscale tín hiệu lên full HD, mà cũng out đc DTS-HD

-LCD cần HDMI 1.3a trong trường hợp dùng LCD làm trung chuyển tín hiệu Audio. (LCD cần có cổng HDMI In, out đều là1.3a) Nhưng người ta hay nối thẳng tín hiệu out DTS-HD vào Recevier. Ko nối qua TV LCD.Nếu chỉ là tín hiệu hình thì LCD ko cần cổng HDMI 1.3a. Trên thị trường hiện nay, các Model LCD tương đối mới đều có cổng HDMI 1.3a cả rồi

Thanks. Giá con ATI 4870 bao nhiêu bạn nhỉ? con này có cổng HDMI 1.3 đúng ko ban nhỉ

Bên trên