[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

tuancan82

Ðề: Làm sao kết nối PC -> LCD

ban co the thay day VGA khac xem, cung co the la do ban de do phan giai cao qua, ban thu noi voi 1 man vi tinh binh thuong va chinh lai do phan gia la 1024x768 roi sau do noi lai vao man LCD thu xem, sr vi minh dang o ngoai quan net nen ko co VK

ntycle

Member
Ðề: Laptop ko có cổng HDMI thì phải làm sao ?

Bác nào PRO vô chỉ giúp mấy Newbine tí .
em thì có cái Laptop cùi chỉ có cổng VGA . Toshiba Satelite U305-S5077 nhà em mới mua con này http://www.sony.com.vn/product/klv-32w550a Sony 32W550A . Em thấy con này chỉ có cable HDMI . Vậy em mún xem trên Tivi thì nên connect như thế nào giữa Laptop và TV ạ >"<. Chắc chỉ có nước cable VGA -> HDMI quá >"<

Em chân thành cảm ơn

Ai xác nhận giùm em là có dây VGA- HDMI cái >"< , và có dùng tốt hok :)

tuan_ok

Well-Known Member
Ðề: Mua cáp VGA-VGA xịn ở đâu?

nay mình mới đổi lấy dây này.không biết đúng không bác nhỉ

sukanice

Member

Chuẩn rồi đấy bạn.

Theo kinh nghiệm (đã từng bị dính dây đểu) thì có cách này:

Bạn cắm vào monitor máy tính bình thường.

Để máy ở chế độ Standby (không tắt LCD), thì sẽ xảy ra 2 trường hợp:

1. Đèn tín hiệu của màn nhấp nháy chế độ chờ, thì là dây chuẩn.

2. Màn hình báo tín hiệu như bạn vẫn cắm nguồn nhưng lại rút dây VGA ra (có dòng chữ: out of sigh gì đấy vì mỗi hãng thể hiện khác nhau) . Thì là dây đểu, hoặc dây đó chỉ cắm màn CRT (màn đời Mãn Thanh) thôi, không đủ chất để cắm LCD.

3. Nếu máy và màn có DVI thì tuyệt vời luôn.

vietrung

Active Member

Chuẩn rồi đấy bạn.

Theo kinh nghiệm (đã từng bị dính dây đểu) thì có cách này:

Bạn cắm vào monitor máy tính bình thường.

Để máy ở chế độ Standby (không tắt LCD), thì sẽ xảy ra 2 trường hợp:

1. Đèn tín hiệu của màn nhấp nháy chế độ chờ, thì là dây chuẩn.

2. Màn hình báo tín hiệu như bạn vẫn cắm nguồn nhưng lại rút dây VGA ra (có dòng chữ: out of sigh gì đấy vì mỗi hãng thể hiện khác nhau) . Thì là dây đểu, hoặc dây đó chỉ cắm màn CRT (màn đời Mãn Thanh) thôi, không đủ chất để cắm LCD.

3. Nếu máy và màn có DVI thì tuyệt vời luôn.

màn có DVI thì hơi hiếm, nhưng mình dùng DVI-HDMI cũng tuyệt vậy, màu sắc rất sâu và trung thực!!!

cinefan48

Member
Ðề: Nhờ các bạn tư vấn mua VGA

Ai Za! Hình như chip của em là c2d rồi thấy thằng cu em đợt truớc nhờ nó lắp case nó nói vậy mà tốc độ 3.4 à

tai nọ xọ tai kia rồi. Đó là cái main đó có thể chạy được chip Core 2 Duo thôi, chứ chip đó là Pentium4 3,4GHz, có hỗ trợ HT. Mà con main ý cũng chỉ cắm được dòng Core 2 Duo 65nm thôi, như dòng 4xxx ấy, hoặc Dòng Pentium Dual Core 2xxx thôi. Ông có biết 1 con chip Core 2 Duo xung nhịp trên 3GHz có giá là bao nhiêu không mà ông bảo chip của ông là Core 2 Duo 3.4GHz?

trinhtuandat

Ðề: Nhờ các bạn tư vấn mua VGA

tai nọ xọ tai kia rồi. Đó là cái main đó có thể chạy được chip Core 2 Duo thôi, chứ chip đó là Pentium4 3,4GHz, có hỗ trợ HT. Mà con main ý cũng chỉ cắm được dòng Core 2 Duo 65nm thôi, như dòng 4xxx ấy, hoặc Dòng Pentium Dual Core 2xxx thôi. Ông có biết 1 con chip Core 2 Duo xung nhịp trên 3GHz có giá là bao nhiêu không mà ông bảo chip của ông là Core 2 Duo 3.4GHz?
nặng lời với nhau rồi tôi đã nói là tôi mới vào nghề nên gà lắm đến hôm nay thì mới biết một ít về phần cứng sau khi nghe bạn giải thích. tôi mới tống tiễn em Pentium4 3,4GHz đi rồi và cũng đủ tiền để tậu em Dual Core 2.4 thôi.

Ðề: lam sao ket noi pc voi lcd xin chi giup

Vào chỉnh lại tần số quét của máy tính thành 60Mhz, chắc lcd của bạn chỉ nhận tần số quét 60Mhz.

minhgacon

nhờ tư vấn mua LCD giá <3m

em đang định làm con LCD có giá dưới 3m,bác nào tư vấn cho em cái

Ðề: nhờ tư vấn mua LCD giá <3m

LCD gì, Bao nhiêu in nữa chứ, 32" thì kô bao giờ có giá đó. Còn màn PC thì cố lên chút mua 22" Full HD cũng đc.
- Muốn xem HD sướng thì làm gì có giá đó

vanchai

Member

Bác cố thêm 700- 800K mua 1 chiếc LCD PC 22" full HD như bác anhdaudau87 nói thi tốt nhất, còn tầm tiền đó mua màn 19, 20" dư sức mà vẫn thừa tiền ăn chè, nhãn hiệu bác có thể tham khảo chọn theo độ ưu tiên sau: Dell (panel TN thường thôi, panel IPS hay PVA thì mắc quá), HP, Samsung - asus - LG, các nhãn hiệu khác.........

duy_ctytvxdkg

Ðề: Hỏi về HDMI card HD 4850

Đọc hết cả topic cũng chẳng thấy câu trả lời, tóm lại là cổng HDMI có hỗ trợ âm thanh không ah? Mình dùng ATI 4570 trên lap (không có đường để nối từ card sound sang VGA) cắm vào LCD sony 32" thì nhận được thông báo "tín hiệu âm thanh không hỗ trợ" Đã download driver này:
Mã:
9-9_xp32-64_hdmiaudio
LCD bên cạnh cổng hdmi còn có 1 cổng audio jack 3.5mm thế nhưng cắm từ cổng headphone của lap sang cổng đó vẫn không có tiếng. Thế là xem phim HD nhưng nghe âm thanh từ lap, hix, vẫn chưa thỏa mãn lắm. Có cách nào test không cần LCD không vì sợi cable mình sử dụng là cable của DVD có support HDMI, nếu mà do cable thì sẵn sàng chơi sợi khác, chỉ sợ mua thêm sợi nữa mà vẫn không được thì phí tiền.

Mới search google thấy có chỉ 1 số cách giải quyết tối về làm thử, có gì mình báo lại sau:
Mã:
[url]http://en.kioskea.net/forum/affich-110196-no-sound-on-lcd-tv-desktop-hdmi-connection[/url]

Chỉnh sửa lần cuối:

lhboi

LCD bên cạnh cổng hdmi còn có 1 cổng audio jack 3.5mm thế nhưng cắm từ cổng headphone của lap sang cổng đó vẫn không có tiếng. Thế là xem phim HD nhưng nghe âm thanh từ lap, hix, vẫn chưa thỏa mãn lắm. Có cách nào test không cần LCD không vì sợi cable mình sử dụng là cable của DVD có support HDMI, nếu mà do cable thì sẵn sàng chơi sợi khác, chỉ sợ mua thêm sợi nữa mà vẫn không được thì phí tiền.
Sợi cáp HDMI của bạn chắc chắn phải có đường dẫn audio, không cần phải thử cáp khác.
Ngoài việc cài driver mới, cắm dây S/PDIF từ mainboard sang VGA card (nếu có chỗ cắm), còn phải vào Control Panel Audio chọn dùng HDMI audio thay vì analog audio, rồi trong player cũng phải chọn dùng S/PDIF thì tiếng mới đi qua dây HDMI được.
Nếu làm hết cách mà tiếng không đi qua dây HDMI thì bạn phải dùng dây analog. Cần phải xem kỹ sách hướng dẫn của TV vì TV thường có nhiều đường vào HDMI và nhiều đường vào analog, trong đó chỉ có 1-2 đường HDMI chấp nhận lấy tiếng từ đường analog cụ thể nào đó. Nếu cắm không đúng thì không ra tiếng.

bipbo0707

Member

Sợi cáp HDMI của bạn chắc chắn phải có đường dẫn audio, không cần phải thử cáp khác.
Ngoài việc cài driver mới, cắm dây S/PDIF từ mainboard sang VGA card (nếu có chỗ cắm), còn phải vào Control Panel Audio chọn dùng HDMI audio thay vì analog audio, rồi trong player cũng phải chọn dùng S/PDIF thì tiếng mới đi qua dây HDMI được.
Nếu làm hết cách mà tiếng không đi qua dây HDMI thì bạn phải dùng dây analog. Cần phải xem kỹ sách hướng dẫn của TV vì TV thường có nhiều đường vào HDMI và nhiều đường vào analog, trong đó chỉ có 1-2 đường HDMI chấp nhận lấy tiếng từ đường analog cụ thể nào đó. Nếu cắm không đúng thì không ra tiếng.

Bạn nói đúng rùi, thường trong catalog hướng dẫn của TV nó sẽ đề cập cụ thể HDMI nào đó dùng cho kết nối PC (cho cả hình lẫn tiếng), nên khi kết nối với máy tính phải để ý.

haipvg

Well-Known Member

Có đấy ạ, trong metro có con TV LCD 20inch của VTB có khoảng 2,8xx đ thôi à, xem tạm cũng được.

thinhkieuphong

LCD bên cạnh cổng hdmi còn có 1 cổng audio jack 3.5mm thế nhưng cắm từ cổng headphone của lap sang cổng đó vẫn không có tiếng.
[/code]

cái cổng này bác phải dùng kèm với cổng vga của LCD lúc đó sẽ có tiếng. còn đã dùng đường HDMI thì thường là tiếng vào LCD luôn

duy_ctytvxdkg

Bạn nói đúng rùi, thường trong catalog hướng dẫn của TV nó sẽ đề cập cụ thể HDMI nào đó dùng cho kết nối PC (cho cả hình lẫn tiếng), nên khi kết nối với máy tính phải để ý.

cái cổng này bác phải dùng kèm với cổng vga của LCD lúc đó sẽ có tiếng. còn đã dùng đường HDMI thì thường là tiếng vào LCD luôn

Cảm ơn các bạn mình làm được rồi, đúng là chỉ dùng 1 cable HDMI là có đủ chức năng! Thanks a lot!!!!!!

xuantoai

Màn hình lcd nhấp nháy liên tục khi kết nối hdmi với laptop

Laptop của em là dòng TOSHIBA tx/66j2 còn lcd là lg scarlet 37 inch.Khi kết nối hdmi thì màn hình lcd liên tục nháy.không hiểu là do nguyên nhân gì bác nào có thể giai thích cho em sao nó lại bị thế và giúp em cách khắc phục với.em xin cảm hơn

Bên trên