[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

muitendenvn

LeechPro
Ðề: So sánh màn hình LCD của máy tính và tivi LCD

Màn hình máy tính có thể xài làm tivi dc, nhưng không nên làm điều ngược lại. Màn hình tivi có kích thước điểm ảnh lớn, độ sáng cao, thiết kế để ngồi ở xa xem. LCD vi tính chú trọng hình ảnh mịn màng, ngồi gần vẫn thấy nét.

lam6630

Well-Known Member

Mình đang xài TV sony KLV-20s400A làm monito nè . Độ phân giải 1360x768 làm việc bình thuơng xem văn bản ok không bi nhòe hoặc 2 nét. góc nhìn rộng , nói chung OK

phamthuan

Member

Màn hình máy tính có thể xài làm tivi dc, nhưng không nên làm điều ngược lại. Màn hình tivi có kích thước điểm ảnh lớn, độ sáng cao, thiết kế để ngồi ở xa xem. LCD vi tính chú trọng hình ảnh mịn màng, ngồi gần vẫn thấy nét.

đúng là như vậy giả sử là kích thước màn hình giống nhau nhưng mà độ phân giải màn hình TV thường là thấp hơn màn hình máy tính. Vì vậy không thể nét được bằng màn hình máy tính được.giả sử cứ như chuẩn hiện nay thì màn hình chuẩn máy tính Full HD tấm 25 26 inch nhưng mà màn TV có cái 32 inch mới Full HD thậm chí có cái rất to thì độ phân giải cũng chỉ được Full HD. Mới đây LG mới ra mắt màn hình có độ phân giải gấp 4 lần Full HD hiện nay, mình không nhớ rõ hình như là 56inch thì phải.
Thân.

Gcar

màn hình LCD thì thích hợp để ngồi gần, xử lý văn bản. Còn màn hình tivi LCD lớn mà nối máy tính thì thông thường là để chơi game, coi phim ở xa.
Còn nếu cùng cỡ 22in thì màn hình LCD máy tính ngon hơn, nét hơn.

thường thì tivi thuế cao hơn hàng vi tính nên cân nhắc kỹ giá nhé. Vi tính thì bạn có thể mua card tivi gắn vào vừa xem tivi vừa thêm chức năng thu hình tivi.

Còn điểm khác biệt khác như sau:
Tivi LCD:
- Độ nét thấp hơn.
- Độ sáng cao hơn.
- Nhiều cổng kết nối hơn: cả vào lẫn ra.
- Có sẵn loa lớn hơn (và đương nhiên có bộ phận bắt sóng tivi)
- Thiếu cổng usb và camera tích hợp so với 1 số LCD.
- Có thể thiếu cổng DVI. (và đôi khi không có VGA, thay vào đó là HDMI)
- Có remote. (nếu bạn mua card tivi gắn máy tính thì cũng có kèm remote)
- Nếu dùng làm màn hình máy tính và ngồi gần thì nên chỉnh độ sáng thấp xuống.

bboy0511

Member

Ưu điểm của Monitor LCD:
+ TV LCD -> Ngồi gần hại mắt (vì chỉ có 22" nên nếu ngồi xa ko đọc được chữ)
+ Monitor LCD -> Ngồi gần ko hại mắt bằng (thật ra thì cái nào mà chả hại mắt nhưng monitor ít hơn và có thể ngồi ở cự li gần mà ít mỏi mắt hơn khi ngồi gần TV)

Ưu điểm của TV LCD:
+ TV LCD -> Xem truyền hình cáp được qua dây nối
+ Monitor LCD -> Đa số ko thể gắn dây truyền hình cáp vào monitor (theo mình nghĩ vậy vì đã xài từ 17 -> 19 > 24" chưa thấy có cái nào nối dây cáp vào được)
+ TV LCD có loa tích hợp sẵn còn monitor thì ko

Nếu chỉ sử dụng xem HD thôi mà ko cần xem các kênh TV khác thì nên dùng monitor LCD

lam6630

Well-Known Member

Bác nào rảnh rỗi tới nhà Em xem TIVI LCD sony 20s400a Em dùng làm monitor cái nào. xem duyệt web đọc văn bản và xem fiml . đang dùng HDMI

maybach63

Active Member

Màu sắc của Monitor chuẩn hơn LCD

Bác nghiên cứu em này xem sao,hôm rồi đi xem mấy em TV LED của SS 22" và 26" cũng chỉ là HD Redy chưa Full
Ở VN ko thấy có con SS P2370HD này nhỉ,nó vừa là Monitor vừa là TV, nó là P2370HD còn ở VN chỉ thấy P2370 cả 2 đều Full HD

cổng kết nối

Còn con P2370 mình đang dùng chỉ có cổng DVI,HDMI

earl_grey

Well-Known Member

Màu sắc của Monitor chuẩn hơn LCD

Bác nghiên cứu em này xem sao,hôm rồi đi xem mấy em TV LED của SS 22" và 26" cũng chỉ là HD Redy chưa Full
Ở VN ko thấy có con SS P2370HD này nhỉ,nó vừa là Monitor vừa là TV, nó là P2370HD còn ở VN chỉ thấy P2370 cả 2 đều Full HD

cổng kết nối

Còn con P2370 mình đang dùng chỉ có cổng DVI,HDMI

Vợ em đang dùng con P2250, cùng dòng với con này. Lúc mua thì cứ nằng nặc đòi mua vì trông đẹp mắt, tới lúc dùng thì suốt ngày kêu "bản thiết kế trên màn MAC, Dell màu cam, vào màn Samsung thành màu đỏ".

maybach63

Active Member

Vợ em đang dùng con P2250, cùng dòng với con này. Lúc mua thì cứ nằng nặc đòi mua vì trông đẹp mắt, tới lúc dùng thì suốt ngày kêu "bản thiết kế trên màn MAC, Dell màu cam, vào màn Samsung thành màu đỏ".
MAC và DELL dùng panel cao cấp còn SS dùng panel thường,giá cũng hạt dẻ hơn nhiều,xiền nào của ấy sao phải kêu ka nhể!:D Em ít xiền chỉ chơi loại này phục vụ xem phim HD và lướt Wed thấy ok,vì ko làm đồ họa nên ko yêu cầu cao :D

earl_grey

Well-Known Member

MAC và DELL dùng panel cao cấp còn SS dùng panel thường,giá cũng hạt dẻ hơn nhiều,xiền nào của ấy sao phải kêu ka nhể!:D Em ít xiền chỉ chơi loại này phục vụ xem phim HD và lướt Wed thấy ok,vì ko làm đồ họa nên ko yêu cầu cao :D

Vâng. Em nói thế chỉ để báo cáo là màn hình của Samsung vẫn luôn đi đầu về... sai màu :D Nên tránh dùng cho công việc, nhất là liên quan tới thiết kế. Giải trí thì thoải mái đê, thậm chí xem mấy phim hoạt hình, màu sắc rực rỡ rất sướng mắt :D Nhìn mấy cổng kết nối trên con của bác sướng phết :D

earl_grey

Well-Known Member
CẢNH BÁO: Vấn đề kết nối bằng cáp VGA - HDMI!

Dạo này có rất nhiều bác nói rằng đã mua dây nối VGA to HDMI về, và kết quả là không nhận được cái gì cả. Lý do chủ yếu là hai thiết bị cần kết nối chỉ hỗ trợ một trong hai cổng này, hoặc nhiều khi có sẵn hai cổng VGA - VGA rồi, nhưng nghĩ HDMI cao cấp hơn nên cứ mua về dùng cho sướng (?!).

Em lập topic này với hy vọng không còn những trường hợp tương tự như thế nữa, vừa tốn kém - bực mình cho mọi người, vừa loãng diễn đàn, bởi vì hầu như ngày nào cũng có người hỏi về vấn đề này.

Trước tiên là thông tin từ website http://vgatohdmi.com/

Converting VGA to HDMI is not a trivial connection - the converter needs to actively change the signal from analog to digital. It also needs to inject the audio (and, of course, keep this in sync with the video). We research these converters so you don't have to.

(Có lẽ em không cần dịch)

Tóm lại là không thể có chuyện kết nối thành công qua dây cáp VGA - HDMI (hoặc ngược lại)!

Có bác bảo đã lên hình, tuy nhiên em không hiểu và thật sự nghi ngờ.

Mong được đóng góp thêm ý kiến.

Chỉnh sửa lần cuối:

bboy0511

Member
Ðề: CẢNH BÁO: Vấn đề kết nối bằng cáp VGA - HDMI!

Cách đây mấy bữa e cũng hỏi vụ này :D may là ko xài thử, giờ thì có Main mới rồi nên hết phải lo chuyện VGA-HDMI này nữa, thnks bác nhiều

Gcar

cái website kia nó bảo dây cáp VGA-HDMI thì không thể, nhưng dùng bộ converter: đầu vào là cáp vga và cáp sound, nó sẽ trộn lại và đầu ra là HDMI>

rjshkkj

VGA truyền tín hiệu tương tự, HDMI, DVI truyền tín hiệu số cho nên việc chuyển đổi bằng sợi cáp là điều không tưởng. Việc này giống như hỏi mua cái chuyển đổi jack âm thanh 3.5ly sang cổng optical có được ko?

cobra4eye

Active Member

các bác cho e hỏi ké 1 tí : e có 1 monitor LCD 19 inch dư, j e mua 1 HD player về thì có xài đc cho nó k ạ. kết nối như thế nào ? thanks all.

Gcar

trừ khi cái LCD ấy có đầu vào thế nào và cái Hd player có đầu ra thế nào.
Nếu cái LCD có cổng video bông sen hay HDMI thì mới dễ.

hoangphong264

Active Member
Giúp em nối cổng VGA với.

EM xài TV samsung Series 4 và Acer Aspire 5570,đã mua cáp VGA nối sang TV,nhưng khi nối thì chuyển laptop(Nhấn FN+F1-12) mà vẫn không được.
Khi em khởi động lại laptop,khi win khởi động thì lại thấy trên màn hình TV.

Khi khởi động xong thì màn hình lại trở lại laptop.rồi ko chuyển qua TV đc nữa,
bác nào biết cách chỉ e vơi.
thánk bác trước.

OhShyn

Đầu DVD Sony HDMI và LCD Dell P2210 (D-DVI,VGA)

Em có một con màn hình LCD DELL P2210 hỗ trợ D-DVI và VGA. và một em đầu đĩa DVD SONY DVP-NS728H.
Hiện cắm con LCD này vào PC wa cổng D-DVI rồi, còn dư cổng VGA.
Bây giờ em muốn cắm con DVD HDMI này vào cổng VGA còn lại luôn.
Không biết có đựoc không? và cần cáp chuyển nào ?
(nếu HDMI to VGA kok dc Em có thể đổi wa xài cổng VGA của LCD to VGA của PC.)
Anh em giúp đỡ vs.
Thanks. :stick:

anan

Member
Ðề: Đầu DVD Sony HDMI và LCD Dell P2210 (D-DVI,VGA)

tốt nhất là dùng với PC bằng cổng VGA còn dùng với đầu đĩa cổng HDMI
vì HDMI 2 VGA khó kiếm lắm :)

Bên trên