[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

quintus

Hỏi về CPU chạy HD và Sub

Em có câu hỏi này:

1. Để chạy được HD thì CPU là quan trọng nhất, nhưng theo các bác thì CPU tốc độ càng cao liệu xử lý HD liệu có càng mượt không (em chỉ nói đến C2D). Vì hôm qua em xem HD bằng 2 máy nhà em, 1 là E6300, 1 là E2140, cả 2 đều để Stock clock, nhưng em xem bằng E6300 cảm giác mượt hơn, E2140 có 1 cảnh hình bị nhoè.

2. Một số phim HD tích hợp luôn cả sub rồi, em muốn tắt đi mà không biết tắt ở đâu, các bác chỉ dùm.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Hỏi về CPU chạy HD và Sub

1. Cùng 1 CPU, cách chỉnh khác nhau sẽ cho kết quả khác hẳn nhau. Thông số defaul xấu hơn thông số enhanced rất nhiều. E2140 mà chạy default thì hơi yếu cho vụ tinh chỉnh.

2. Còn tùy bạn đang dùng filter nào để load sub nữa, mỗi filter có cách tắt khác nhau. Giả sử với filter DirectVobSub thì cách chỉnh là: right click -> filters -> DirectVobSub -> bật tắt phụ đề cần thể hiện.

quintus

1. Cùng 1 CPU, cách chỉnh khác nhau sẽ cho kết quả khác hẳn nhau. Thông số defaul xấu hơn thông số enhanced rất nhiều. E2140 mà chạy default thì hơi yếu cho vụ tinh chỉnh.

2. Còn tùy bạn đang dùng filter nào để load sub nữa, mỗi filter có cách tắt khác nhau. Giả sử với filter DirectVobSub thì cách chỉnh là: right click -> filters -> DirectVobSub -> bật tắt phụ đề cần thể hiện.

À, em quên chưa nói hết ý em, ý em là cả 2 con đều có thể dư sức xem HD (ví dụ để để defaul) vậy CPU mạnh hơn có thể cho hình mượt và ổn định hơn không hay là giới hạn do nguồn phát.

BTW, cám ơn bác chip, chiều về em sẽ OC con E2140 lên vài chục % (lần trước em ép lên 2,7G chết mất cặp Ram 4`)

Em xin hỏi thêm 1 câu hỏi nữa em đang dùng màn hình 50PV80H, nó hỗ trợ 1080i, em set độ phân giải màn hình là 1920-1080 thì TV vẫn hiện thị được, nhưng theo các bác thì xem phim HD 1080p ở độ phân giải này chất lượng có khá hơn để ở độ phân giải 1280 - 720 không (em mắt mũi tèm nhèm với cả đang ngồi ở cơ quan tự nhiên nghĩ ra nên hỏi kinh nghiệm các bác trước, chiều tối về test)

MrBo682

Well-Known Member

À, em quên chưa nói hết ý em, ý em là cả 2 con đều có thể dư sức xem HD (ví dụ để để defaul) vậy CPU mạnh hơn có thể cho hình mượt và ổn định hơn không hay là giới hạn do nguồn phát.

BTW, cám ơn bác chip, chiều về em sẽ OC con E2140 lên vài chục % (lần trước em ép lên 2,7G chết mất cặp Ram 4`)

Em xin hỏi thêm 1 câu hỏi nữa em đang dùng màn hình 50PV80H, nó hỗ trợ 1080i, em set độ phân giải màn hình là 1920-1080 thì TV vẫn hiện thị được, nhưng theo các bác thì xem phim HD 1080p ở độ phân giải này chất lượng có khá hơn để ở độ phân giải 1280 - 720 không (em mắt mũi tèm nhèm với cả đang ngồi ở cơ quan tự nhiên nghĩ ra nên hỏi kinh nghiệm các bác trước, chiều tối về test)
E 2140 Duo Core
E 6300 Core 2 Duo .....:confused:,thằng Intel chơi chữ:mad:???
Mình xài C2D xung cao (E7300) theo config của Chip phim nào cũng chơi láng=D> chạy default.Cách setting DXVA >>> phim chạy phim không:eek::confused:????.OC không ổn >> không thích8-x

HDTV241

Cho mình hỏi về cổng D-sub

Máy tính của mình chỉ có cổng Dsub( VGA), và để kết nối với LCD mình chuyển theo kiểu Dsub - Dsub, nhưng như vậy chỉ có hình, vậy phải làm thế nào để có tiếng? Các bạn làm ơn chỉ giúp mình.

Cám ơn các bạn nhiều.

letuanzzz

Member
Ðề: Cho mình hỏi về cổng D-sub

Bác muốn có tiếng từ cái gì mới đc chứ ??? Tiếng từ TV thì kế bên cái Dsub có 1 lổ như lổ phone vậy ,kiếm dây 3 ly gắn vô ,gắn PC nữa nha .Còn amply thì nối dây từ PC ra amply .Àh quên nếu như xài HDMI thì sẽ có tiếng và hình luôn đó ,máy PC có cổng HDMI ko

huynhnhatlong

Ðề: Cho mình hỏi về cổng D-sub

Bác muốn có tiếng từ cái gì mới đc chứ ??? Tiếng từ TV thì kế bên cái Dsub có 1 lổ như lổ phone vậy ,kiếm dây 3 ly gắn vô ,gắn PC nữa nha .Còn amply thì nối dây từ PC ra amply .Àh quên nếu như xài HDMI thì sẽ có tiếng và hình luôn đó ,máy PC có cổng HDMI ko

duong nhien la tieng tu pc den tv hoac la tu pc den amply rui. Kiem day gan tu pc den tv or amply la duoc neu may vi tinh ban ko ho tro nam cham mot thi can mua them sound card cho 5.1 hoac la usb sound card lam vay se co tieng

Yuury

Member
Kết nối PC ==> TV

PC mình xài main J&W 780UDV , main có cổng HDMI nên mình mua cable HDMI-HDMI để kết nối từ TV ( Panasonic 42PH80 ) --> PC.Tuy nhiên sao kết nối nó ko nhận tín hiệu.Gắn từ cổng HDMI1 đến HDMI2 của TV vẫn ko nhận.Chỉnh setting trong remote cả 3 mục PC-HDMI1-HDMI2 cũng vẫn ko lên tín hiệu.Ai biết cái này giúp mình với.Thanks nhiều lắm.

andybui

máy tính này thì nên dùng cổng HDMI hay VGA và cáp nào, mua ở đâu thì tốt

Hi các bác,

Em là newbie mới tập tành xem phim HD. Em có cái laptop như sau:
hp pavilition dv6700T special edition
cpu core2duo t9300 2.5ghz
ram: 3gb
hdd: 250gb
vga: NVidia 8400M GS 256 MB dedicated
Máy em có cả cổng VGA và cổng HDMI

Em đang dùng TV LCD Samsung 32 Series 5 có full HD1080p
TV này cũng có cả cổng VGA và HDMI (không có cổng DVI)

Vậy theo các bác em nên kết nối = VGA hay là HDMI
và nếu HDMI thì mua cáp HDMI hiệu nào và mua ở dâu thì tốt
nếu là VGA thì mua lọai nào và ở đâu thì tốt ( ở mấy tiệm vi tính chỉ bán lọai cáp vga no-name nên em ko biết chất lượng như thế nào)

Cám ơn các bác nhiều lắm

quanghaiphong

Well-Known Member
Ðề: máy tính này thì nên dùng cổng HDMI hay VGA và cáp nào, mua ở đâu thì tốt

mua HDMI la tot hon rui,nhung con card cua ong thi chac hong xem dc 1080 dau,giat vai

sieucan

Active Member

dạo này có nhiều bạn nổ như pháo....

Dsub hay hdmi cái nào tốt hơn còn tùy thuộc vào mục đích sử dụng của bạn, tốt nhất nên mượn 1 dây hdmi và dsub về thử thấy vừa mắt thì dùng.

tieuthieugia

Well-Known Member

về phần hình ảnh thì các bác trên đã nói, âm thanh thì sao nhỉ?

Yuury

Member
Ðề: Kết nối PC ==> TV

Ko ai giúp em với, em gà mấy vụ này quá, từ trưa tới giờ vẫn chưa xong :(.

Thế Anh

Vào ATI Catalyst chọn phần Monỉtor(Display) rồi mục Force Detect gì đó thử xem thế nào

hunghugo

Member

Vào Cấu Hình Của Manboard >> Chỉnh lai Muc Cua VGA Onboard << HDMI << Mở Nó Ra Là Chạy Thôi

húc Bạn Thành Công

naminh71

Active Member

tôi cũng bị vậy, laptop HP Pavillion dv2000 kết nối LCD ss32" không nhận

andybui

mua HDMI la tot hon rui,nhung con card cua ong thi chac hong xem dc 1080 dau,giat vai
Máy em yếu nhưng mà cũng ko đến nỗi không chơi nổi 1080p đâu ạ. Em vẫn xem bình thừơng đấy bác ạ. Tua tới tua lui vô tư không hề chậm hehe

Hiện em đang dùng cổng s-video ( máy em có cổng này luôn) và độ phân giải chỉ lên được 720-480 nhưng cũng đủ để xem dvdrip.... Đang nhắn để lấy cái cáp vga bên bác Chip về test thử với hd.

Về phần âm thanh thì hiện tại em cắm và jac 3ly để cho ra 2 đầu left-right. Còn muốn dùng spdif thì phải dùng thông qua HDMI ( cái này theo như user manual nó nói)

tat

Hi các bác,

Em là newbie mới tập tành xem phim HD. Em có cái laptop như sau:
hp pavilition dv6700T special edition
cpu core2duo t9300 2.5ghz
ram: 3gb
hdd: 250gb
vga: NVidia 8400M GS 256 MB dedicated
Máy em có cả cổng VGA và cổng HDMI

Em đang dùng TV LCD Samsung 32 Series 5 có full HD1080p
TV này cũng có cả cổng VGA và HDMI (không có cổng DVI)

Vậy theo các bác em nên kết nối = VGA hay là HDMI
và nếu HDMI thì mua cáp HDMI hiệu nào và mua ở dâu thì tốt
nếu là VGA thì mua lọai nào và ở đâu thì tốt ( ở mấy tiệm vi tính chỉ bán lọai cáp vga no-name nên em ko biết chất lượng như thế nào)

Cám ơn các bác nhiều lắm
Dùng cable HDMI đẹp hơn cable VGA nhiều chứ bạn.Còn về chổ mua cable HDMI bác qua thử địa chỉ 17 Lý Chính Thắng,mình thấy trên mạng người ta khen đồ bên chổ ấy lắm.

luciano

Active Member

em nghĩ HDMI chưa chắc đã ăn đứt Dsub đâu bác ạ!

Chắc ăn nhứt là bác chủ threat cứ tự test bằng chính mắt mình rùi hãy quyết định! Em đã thử HDMI rùi, và quyết định chon DVI :p

quintus

Tại hướng dẫn của TV của mình thì nó đánh giá HDMI > D Sub

Bên trên