[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: chọn lựa card màn hình rời rẻ-đẹp cho htpc

Bác ơi có câu nghề chơi nó lắm công phu, dân audio họ tinh tế đến từng cái tiêu âm, để ý đến từng cm bố trí loa, cốt để đi đến gần sự hoàn hảo. Trong khi đó, phần lớn dân HD chưa quan tâm đến phần nhìn của dàn máy lắm, vid sao cũng được, cable gì cũng thỏa mãn... cứ lắp xong, nối vào là mần thôi, bác có thấy vậy ko?
Hoàn toàn nhất trí với ý bác =D>

Chỉnh sửa lần cuối:

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: Laptop kết nối LCD không lên full HD

Mình ko nghĩ thế. Nếu so với những đầu phát audio (CDP) thì mình đồng ý với quan điểm cho rằng PC phát không hay bằng. Còn nếu so HDbox với PC thì cả 2 đều cho chất lượng như nhau. Cần biết HDbox dùng chip điều khiển âm thanh onboard ALC của Realtek, tương đương chip onboard trên PC kể cả loại rẻ tiền.
Đồng ý với bác cùng loại chip.Nhưng thực tế thử trên main Giga và Asus(mình dùng 5 PC pác ) Realtek888 và VIA68x VS Tvix 7000 ,WD cũng đồng thời dùng Cable quang thấy HTPC không đạt sự thanh thoát và tinh tế cần thiết.Mình xin nhắc lại là chủ quan riêng mình thui

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: Laptop kết nối LCD không lên full HD

Cậu này chắc chưa nhìn thấy mấy cái Sound Workstation trong phòng thu & Studio tòan là PC gắn Sound Card đó

Chắc chắn là chưa được mãn nhãn mới đưa nhận xét chủ quan thui.Nhưng bản thân mình nghĩ khó mấy ai chơi mấy cái vụ"Sound Workstation" chơi trên HTPC .Nhìn thì chẳng nói lên được điều gì8-x,nhiều thằng Studio trang bị ầm ỉ(dân miền Nam wen gọi dàn dá dữ tợn,xanh xanh đỏ đỏ cho mấy em nhỏ xem...hihihi)làm đĩa thiên hạ chửi ầm"thu âm, hòa âm như........ đấy.

thaothucsg

Ðề: Kết nối PC ==> TV

Tình hình rất là căng thẳng, mày mò mấy hôm nay mãi vẫn chưa xong phải lên đây cầu viện các bác ra tay cứu giúp.

Em đang xài LCD Toshiba 32A3500E, hôm rồi nghe lời các bác tư vấn (chả nhớ bác nào, nhưng em cũng tiện đây cám ơn luôn nhé! :x) đi mua cái Card HD2600XT về lắp vào PC ở nhà để kết nối với LCD. Sau khi mua về thì em cũng chạy ra Nhật Tảo mua cái dây DVI - HDMI để bắt nó vào LCD (qua cổng HDMI) nhưng chẳng hiểu sao nó không nhận tín hiệu nào cả ???:confused: chả thấy hình ảnh đâu, chỉ thấy một màu xanh lè??? Bác nào biết chỉ giúp em với, em cám ơn lắm lắm!!!

P/S: Xin nói thêm là ở màn hình máy tình thì em thấy báo là nó đã nhận tín hiệu của TV nhưng ở TV thì chẳng hiện hình gì cả, vẫn chỉ thấy một màu xanh lè???

Chỉnh sửa lần cuối:

mrtuanvn

Member

Tình hình rất là căng thẳng, mày mò mấy hôm nay mãi vẫn chưa xong phải lên đây cầu viện các bác ra tay cứu giúp.

Em đang xài LCD Toshiba 32A3500E, hôm rồi nghe lời các bác tư vấn (chả nhớ bác nào, nhưng em cũng tiện đây cám ơn luôn nhé! :x) đi mua cái Card HD2600XT về lắp vào PC ở nhà để kết nối với LCD. Sau khi mua về thì em cũng chạy ra Nhật Tảo mua cái dây DVI - HDMI để bắt nó vào LCD (qua cổng HDMI) nhưng chẳng hiểu sao nó không nhận tín hiệu nào cả ???:confused: chả thấy hình ảnh đâu, chỉ thấy một màu xanh lè??? Bác nào biết chỉ giúp em với, em cám ơn lắm lắm!!!

P/S: Xin nói thêm là ở màn hình máy tình thì em thấy báo là nó đã nhận tín hiệu của TV nhưng ở TV thì chẳng hiện hình gì cả, vẫn chỉ thấy một màu xanh lè???
Bác cần mở manual kiểm tra độ phân giải và tần số (ví dụ 1920x1080 60hz) mà LCD hỗ trợ (vì có thể nó chỉ hỗ trợ 1 thông số), sau đó set cái output của card màn hình cho ngõ vào LCD đúng thông số đó.
Cái thứ 2 là HDMI nào chuyên cho kết nối DVI-HDMI thì cắm vào cái đó.

thaothucsg

Bác cần mở manual kiểm tra độ phân giải và tần số (ví dụ 1920x1080 60hz) mà LCD hỗ trợ (vì có thể nó chỉ hỗ trợ 1 thông số), sau đó set cái output của card màn hình cho ngõ vào LCD đúng thông số đó.
Cái thứ 2 là HDMI nào chuyên cho kết nối DVI-HDMI thì cắm vào cái đó.

Vâng, em thử tất cả các độ phân giải và tần số quét roài mà vẫn cứ một mầu xanh xanh...:-o

Cái HDMI của Toshiba thì nó hướng dẫn là DVI => HDMI 1 và em cũng đã chọn nó roài:confused:

Bực mình cái là nếu em kết nối thẳng VGA - VGA từ PC tới LCD thì nó hiện lên đầy đủ, nhưng cứ Extend my Window là không thể nào kết nối được, chỉ hiện ở màn hình PC mà nhất định k hiện ở màn hình LCD, khi Identify thì chỉ hiện số 1 (không hiện số 2) dù cho Extend ngoài Properties là OK...???

Chỉnh sửa lần cuối:

thaothucsg

đổi qua dsub đi bạn

Như em vừa nói ở trên, vấn đề là nó chỉ nhận 1 màn hình mà thôi chứ nhất định không chịu nhận 2 màn hình. Em đã đổi qua D sub rồi nhưng khi và chỉ khi em dùng LCD thay cho màn hình máy tính thì nó mới nhận còn nếu em cùng lúc cắm 2 màn hình là nó chỉ hiện ở màn hình máy tính mà thôi còn màn hình kia thì hoặc là xanh (khi dùng HDMI trên LCD), hoặc là tối đen (khi dùng cổng PC trên LCD). Vậy vấn đề là gì các bác nhỉ ?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Như em vừa nói ở trên, vấn đề là nó chỉ nhận 1 màn hình mà thôi chứ nhất định không chịu nhận 2 màn hình. Em đã đổi qua D sub rồi nhưng khi và chỉ khi em dùng LCD thay cho màn hình máy tính thì nó mới nhận còn nếu em cùng lúc cắm 2 màn hình là nó chỉ hiện ở màn hình máy tính mà thôi còn màn hình kia thì hoặc là xanh (khi dùng HDMI trên LCD), hoặc là tối đen (khi dùng cổng PC trên LCD). Vậy vấn đề là gì các bác nhỉ ?

mình nghĩ vấn đề nằm ở cái video card, driver và cách chỉnh.

quanghaiphong

Well-Known Member

van de la tai con vga hoac cai Dsub cua pac co van de roi,to dung HD4670 vao 2 man hinh DELL va LCD TOSHIBA nhu cua pac ma no van de gi ca,ma con vga nay ko kem phu kien gi hay sao ma phai di mua?

nab2195

Member

cái cổng DVI , theo em biết thì mỗi card nó sẽ khác nhau, vậy nên mình mua hàng cũ mà ko có cổng đó đi tìm là mệt đấy, cũng có từng ấy chân, nhưng cách bố trí khác nhau đấy, nên mọi người khi mua card hình phải để ý .

MrBo682

Well-Known Member

PC mình xài main J&W 780UDV , main có cổng HDMI nên mình mua cable HDMI-HDMI để kết nối từ TV ( Panasonic 42PH80 ) --> PC.Tuy nhiên sao kết nối nó ko nhận tín hiệu.Gắn từ cổng HDMI1 đến HDMI2 của TV vẫn ko nhận.Chỉnh setting trong remote cả 3 mục PC-HDMI1-HDMI2 cũng vẫn ko lên tín hiệu.Ai biết cái này giúp mình với.Thanks nhiều lắm.

chắc bác chạy 2 màn hình?? Chay CCC(Catalyst control center)(chuôt phải màn hình trắng >ccc>display manager>display properties.)Ô bên phải có hình 2 màn hình, màn hình 2 (TV), chuột phải chon Clone.PV80 set độ phân giải nào cũng được ,kết nối nào cũng lên bác a.Bác dùng quen CCC sẽ thấy nó đơn giản ,không vất vã nữa

Chỉnh sửa lần cuối:

MrBo682

Well-Known Member

Bác chọn clone(trong CCC) cho màn hình 2(một số đời TV có 2 cổng HDMI ,HDMI1=DIGITAL ONLY,HDMI2=DIGITAL+ANALOG. adapter DVI tương tư cũng có DVI, DVI-A... bác chú ý điểm này thử)

thaothucsg

Cám ơn các bác đã giúp đỡ nhưng quả thực là em vẫn chưa giải quyết được vấn đề. Lại phải vào đây nhờ các bác ra tay giúp thêm:

- Theo sách hướng dẫn của Toshiba thì nếu kết nối với PC qua cổng D-sub thì có 4 dạng tín hiệu có thể xem với ti vi (VGA, SVGA, XGA và S-XGA). Tuy nhiên khi em kết nối cổng D-sub của PC với tivi thì chỉ nhận được tín hiệu XGA (với độ phân giải 1024x768 @ 60/70/75 Hz)

- Cũng vẫn theo sách hướng dẫn của Toshiba thì ngõ vào HDMI của tivi có thể nhận tín hiệu hình có độ phân giải cao 1080i (50/60Hz) và 1080p (50/60 Hz) nhưng nó cũng nhận được các tín hiệu hình 480i, 576i, 576p, 720p (50/60Hz) và tín hiệu hình VGA. Theo hướng dẫn của sách này có vẽ thì nếu sử dụng cách kết nối tín hiệu DVI - HDMI thì nối với cổng HDMI 1 của tivi.

Chính vì những vấn đề trên nên em có ý muốn sử dụng DVI - HDMI nhiều hơn là D-sub vì tín hiệu có độ phân giải cao của nó.

Quay trở lại vấn đề của em: Dù đã thử nhiều cách nhưng kết quả vẫn cứ là "Attached displays currently disable" ở trên catalyst (hình 1), còn ở Displays Propetiers thì đã nhận "Extend my Window destop onto this computer" nhưng khi Identify thì vẫn hiện số 1 chứ không phải là số 2 (hình 2).

Hình 1:

Hình 2:

Mong các bác chỉ giáo thêm!!!

P/S: Khi em mua card màn hình HD2600XT thì nó chỉ kèm theo 2 jack DVI và 1 cái hộp nối S - Video ra Component thôi nên em phải chạy ra Nhật Tảo mua cái dây DIV - HDMI.

Chỉnh sửa lần cuối:

MrBo682

Well-Known Member

Cám ơn các bác đã giúp đỡ nhưng quả thực là em vẫn chưa giải quyết được vấn đề. Lại phải vào đây nhờ các bác ra tay giúp thêm:

- Theo sách hướng dẫn của Toshiba thì nếu kết nối với PC qua cổng D-sub thì có 4 dạng tín hiệu có thể xem với ti vi (VGA, SVGA, XGA và S-XGA). Tuy nhiên khi em kết nối cổng D-sub của PC với tivi thì chỉ nhận được tín hiệu XGA (với độ phân giải 1024x768 @ 60/70/75 Hz)

- Cũng vẫn theo sách hướng dẫn của Toshiba thì ngõ vào HDMI của tivi có thể nhận tín hiệu hình có độ phân giải cao 1080i (50/60Hz) và 1080p (50/60 Hz) nhưng nó cũng nhận được các tín hiệu hình 480i, 576i, 576p, 720p (50/60Hz) và tín hiệu hình VGA. Theo hướng dẫn của sách này có vẽ thì nếu sử dụng cách kết nối tín hiệu DVI - HDMI thì nối với cổng HDMI 1 của tivi.

Chính vì những vấn đề trên nên em có ý muốn sử dụng DVI - HDMI nhiều hơn là D-sub vì tín hiệu có độ phân giải cao của nó.

Quay trở lại vấn đề của em: Dù đã thử nhiều cách nhưng kết quả vẫn cứ là "Attached displays currently disable" ở trên catalyst (hình 1), còn ở Displays Propetiers thì đã nhận "Extend my Window destop onto this computer" nhưng khi Identify thì vẫn hiện số 1 chứ không phải là số 2 (hình 2).

Hình 1:

Hình 2:

Mong các bác chỉ giáo thêm!!!

P/S: Khi em mua card màn hình HD2600XT thì nó chỉ kèm theo 2 jack DVI và 1 cái hộp nối S - Video ra Component thôi nên em phải chạy ra Nhật Tảo mua cái dây DIV - HDMI.
Theo hình 1 của bác ,trong ô màu xám( cái hình màn hính 1 và màn hình2),bấm chuột phải vào hình màn hình 2 , chọn Clone bác thử lần nữa đi

thaothucsg

Ồ vâng, được rồi bác ạ! Cám ơn bác Mr Bo682 nhiều nhiều nhé! =D>

Nhưng như vậy thì màn hình 2 (tức LCD) chỉ nhận được độ phân giải giống như của màn hình 1 (tức PC) mà thôi và như vậy màn LCD chỉ nhận được độ phân giải 1024x768!

Bác Mr Bo682 có thể cho em biết tại sao lại không thể nhận LCD như một màn hình riêng không ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:

phungnguyen

các bác nào kết nối gặp vấn đề thì nếu được qua nhà em giao lưu HD chơi sẵn em có tivi Full HD và cáp HDMI 1.3a, D-sub. các bác sẽ tha hồ mà set up vì em đã set up được với card Nvidia rồi, ATI thì chưa, qua nhà em làm thử sẵn học thêm tay nghề của các bác luôn hen, thân chào, số em là 0909793993, em ở quận Bình Thạnh

thaothucsg

các bác nào kết nối gặp vấn đề thì nếu được qua nhà em giao lưu HD chơi sẵn em có tivi Full HD và cáp HDMI 1.3a, D-sub. các bác sẽ tha hồ mà set up vì em đã set up được với card Nvidia rồi, ATI thì chưa, qua nhà em làm thử sẵn học thêm tay nghề của các bác luôn hen, thân chào, số em là 0909793993, em ở quận Bình Thạnh

Em rất muốn qua học hỏi cách setup của bác nhưng mà xa quá! Nhà em ở tít dưới tận gần bến xe miền Tây!

Bác Chip chỉ giáo cho em biết tại sao lại không nhận LCD như màn hình 2 vậy nhỉ? Đã clone được màn hình 1 thì tức là đường dây kết nối không có trục trặc gì (vì lúc đầu em nghĩ dây hỏng), driver thì em đã update bản mới nhất trên mạng rồi! :confused:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em rất muốn qua học hỏi cách setup của bác nhưng mà xa quá! Nhà em ở tít dưới tận gần bến xe miền Tây!

Bác Chip chỉ giáo cho em biết tại sao lại không nhận LCD như màn hình 2 vậy nhỉ? Đã clone được màn hình 1 thì tức là đường dây kết nối không có trục trặc gì (vì lúc đầu em nghĩ dây hỏng), driver thì em đã update bản mới nhất trên mạng rồi! :confused:

Tiện nhất là bác vác máy sang Q5 cho em chỉnh dùm. Số máy bên dưới đó bác.

MrBo682

Well-Known Member

Ồ vâng, được rồi bác ạ! Cám ơn bác Mr Bo682 nhiều nhiều nhé! =D>

Nhưng như vậy thì màn hình 2 (tức LCD) chỉ nhận được độ phân giải giống như của màn hình 1 (tức PC) mà thôi và như vậy màn LCD chỉ nhận được độ phân giải 1024x768!

Bác Mr Bo682 có thể cho em biết tại sao lại không thể nhận LCD như một màn hình riêng không ạ?
Vẫn kết nối bình thường nếu bác chỉ dùng TV LCD à.Lý do mình nghĩ khi cài đặt máy tính bác lại dùng LCD PC set độ phân giải cao(thường auto detect??),TV LCD bạn không nhận được độ phân giải cao như thế(một số trường hợp các bác dùng luôn phần mềm dọn rác máy tính nữa,dọn luôn phần autodetect này) .Còn bạn muốn dùng chế độ Dual -view Bác chip có bài viết ở trên đó

Bên trên