Tư vấn lắp HTPC.

khactuyen

Banned
Ðề: Tư vấn lắp HTPC.

Tôi cũng thích thằng này, chỉ là nó không chơi dươc với bluray 3D iso, nên bị rớt hạng.
Mình cũng đang so sánh phân vân giữ thằng JRiver và PowerDVD 14, không biết chọn thằng nào.

Bác chơi MPC-HC với MarAR đi, e thấy màu sắc hơn Pow DVD14 đấy.

Bin-K

Well-Known Member

Em chào các bác trong hội HTPC.

Lâu lâu ko có trò j chơi nay lại lôi topic này lên để hỏi các bác Cường, bác Sói, bác ttlinhha một vấn đề nữa.

Máy mà em lắp năm ngoái em sẽ đưa bx dùng trong nay mai (có thì đòi lại bộ RAM & Nguồn + Hai ổ SSD. Chính vì thế em phải lắp một cây mới chỉ để chơi Video (4K, Blu.iso, DVD.iso).

Ngoài ba món trên thì em phải đầu tư mới. Em đang ngó cái case đã tầm hơn 300$ rồi, còn lại Main + VGA các bác chọn giúp em con nào ngon ngon tầm 700$ + xíu xíu.

RAM em đang dùng là hai thanh 8G Corsair DDR3 PC3-21300 CL12 Dominator Platinum + AirFlow.

Nguồn là Seasonic P-520 Fanless 80Plus Platinum thế hệ 2.

SSD Samsung 840Pro 512G + 128G để cài OS + Soft.

Cám ơn các bác, chúc các bác một kỳ nghỉ vui vẻ.

sircuong1303

Well-Known Member

Em chào các bác trong hội HTPC.

Lâu lâu ko có trò j chơi nay lại lôi topic này lên để hỏi các bác Cường, bác Sói, bác ttlinhha một vấn đề nữa.

Máy mà em lắp năm ngoái em sẽ đưa bx dùng trong nay mai (có thì đòi lại bộ RAM & Nguồn + Hai ổ SSD. Chính vì thế em phải lắp một cây mới chỉ để chơi Video (4K, Blu.iso, DVD.iso).

Ngoài ba món trên thì em phải đầu tư mới. Em đang ngó cái case đã tầm hơn 300$ rồi, còn lại Main + VGA các bác chọn giúp em con nào ngon ngon tầm 700$ + xíu xíu.

RAM em đang dùng là hai thanh 8G Corsair DDR3 PC3-21300 CL12 Dominator Platinum + AirFlow.

Nguồn là Seasonic P-520 Fanless 80Plus Platinum thế hệ 2.

SSD Samsung 840Pro 512G + 128G để cài OS + Soft.

Cám ơn các bác, chúc các bác một kỳ nghỉ vui vẻ.

Lâu lâu mí thấy bác Bin-K quay lại với anh e. E nghĩ bác chọn dc vỏ case nào thì post lên để a e cùng tham khảo, khi đó việc chọn main, cpu, vga sẽ dễ dàng hơn ạ.

Cá nhân e đang hóng nền tảng mới - Skylake của Intel hơn, để coi có HDMI 2.0 tích hợp vào main chưa. Nếu ko tính đến xem 4K theo chuẩn HEVC/H265 mà chỉ xem BD iso 3D thì e đang có trong đầu sẵn 1 ý tưởng về cấu hình HTPC tiết kiệm điện, fanless 100% sử dụng nền tảng của AM1 của AMD đấy ạ.

Chúc bác sớm sắm dc bộ HTPC như ý.

Với nhu cầu như của bác thì em nghĩ bác nên thiết kế một bộ fanless để chơi, mà bên đó bác hay mua ở trang nào thì gửi cho bọn em để bọn em xem ở đó có loại nào dễ tư vấn cho bác hơn

Bin-K

Well-Known Member

Lâu lâu mí thấy bác Bin-K quay lại với anh e. E nghĩ bác chọn dc vỏ case nào thì post lên để a e cùng tham khảo, khi đó việc chọn main, cpu, vga sẽ dễ dàng hơn ạ.

Cá nhân e đang hóng nền tảng mới - Skylake của Intel hơn, để coi có HDMI 2.0 tích hợp vào main chưa. Nếu ko tính đến xem 4K theo chuẩn HEVC/H265 mà chỉ xem BD iso 3D thì e đang có trong đầu sẵn 1 ý tưởng về cấu hình HTPC tiết kiệm điện, fanless 100% sử dụng nền tảng của AM1 của AMD đấy ạ.

Chúc bác sớm sắm dc bộ HTPC như ý.

Với nhu cầu như của bác thì em nghĩ bác nên thiết kế một bộ fanless để chơi, mà bên đó bác hay mua ở trang nào thì gửi cho bọn em để bọn em xem ở đó có loại nào dễ tư vấn cho bác hơn

Cám ơn hai bác, hay là em chờ sp sắp ra như bác Cường nói nhỉ. Tối về em sẽ đưa mấy trang bán đồ lắp ráp nhờ các bác chọn giúp.

Cám ơn hai bác nhiều.

sircuong1303

Well-Known Member

Cám ơn hai bác, hay là em chờ sp sắp ra như bác Cường nói nhỉ. Tối về em sẽ đưa mấy trang bán đồ lắp ráp nhờ các bác chọn giúp.

Cám ơn hai bác nhiều.

Nền tảng Skylake của Intel dự kiến tháng 9 mới ra mắt cơ ạ, nếu ko đợi dc thì bác cứ quẩy một bộ AMD như e nói ý.

Main: Asrock AM1H-ITX (Supports 65W or even higher wattage DC adapters)
CPU: AMD Kabini™ Athlon 5150 - R3 Radeon 128 Core 1.6Ghz / 25W / L2 2MB / 4Core / 28nm / Socket AM1
Case: Streacom FC8 Alpha Fanless Chassis
Hsf: AM1 CPU Mount for Streacom FC8 Alpha Fanless Chassis
PSU: Adapter 19V-3.42A for laptop Asus, Toshiba

1PCS-N101-Laptop-AC-Adapter-for-font-b-Lenovo-b-font-Asus-Toshiba-BenQ-19V-3.jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

Bin-K

Well-Known Member

Bé bé xinh xinh vậy cũng hay nhưng sau có muốn cắm thêm j có bị khó khăn ko Sơ Cường ? Em đang thích cái vỏ cỡ như cái đầu CD nhà em (ngang dọc tầm hơn 400, cao tầm trên 150mm). Tầm đó cho mát mẻ + cắm thêm VGA cũng đỡ phải lựa chonn size.

ttlinhha

Well-Known Member

Theo e nếu bác Bin ko gấp quá thì chờ mấy tháng nữa ra nền tảng mới hay hơn, em thấy bảo nền tảng này mới là đột phá chứ ko như ivy lên haswel đâu

sircuong1303

Well-Known Member

Bé bé xinh xinh vậy cũng hay nhưng sau có muốn cắm thêm j có bị khó khăn ko Sơ Cường ? Em đang thích cái vỏ cỡ như cái đầu CD nhà em (ngang dọc tầm hơn 400, cao tầm trên 150mm). Tầm đó cho mát mẻ + cắm thêm VGA cũng đỡ phải lựa chonn size.

Bé bé xinh xinh như vậy thì bro chỉ có thể nâng thêm vga rời chiếm 1 khe pci mà thui, mà thường những vga như vậy ko mạnh cho lắm. Với cấu AMD mình tư vấn ở trên chiến hết tất cả các định dạng phổ biến hiện nay như BD iso 3D, 4k được encode theo chuẩn H264 rùi, và chỉ tạm thời ko xem dc 4K dc encode theo H265/HEVC. Về phần sound thì khi liên kết với đầu CD nhà bác thì kiêm luôn DAC rùi mà.

Case HTPC cỡ như đầu CD cũng có bác à. Gửi bác vài mẫu để tham khảo.

Wesena E6V
http://www.amazon.co.uk/Wesena-E6V-Silver-100-Aluminium/dp/B004V0LHZ2

Origen S10V
http://www.origenae.co.kr/en/htpc_s10v.htm

Và thêm 1 số mẫu khác ở đây, tùy bác chọn.

http://www.origenae.co.kr/en/products_htpc.htm

sircuong1303

Well-Known Member

Theo e nếu bác Bin ko gấp quá thì chờ mấy tháng nữa ra nền tảng mới hay hơn, em thấy bảo nền tảng này mới là đột phá chứ ko như ivy lên haswel đâu

Trong khi chờ đợi thì quất thêm case AMD nhỏ gọn như kia cũng dc, tiện mang đi muôn nơi mà bác :D.

Bin-K

Well-Known Member

Chính nó đó Sơ, em định chơi con Origen, quên mất tên rồi, em thấy nó bán tầm hơn 300$.

Bin-K

Well-Known Member

Em thì ko gấp, tà tà gom đạn thôi bác ạ. Bác có cao kiến j cứ cho em xin.

tatam

Well-Known Member

"Đột phá" thì giá cũng "đột biến" luôn .hihi...

Bin-K

Well-Known Member

Vấn đề là ai đủ đạn thì vẫn sướng bác ah. Công nghệ hấp dẫn ở chỗ mới mẻ đó bác

Cám ơn bác, em cũng ko rõ lắm về mấy món này nhưng cứ công nghệ mới là thích rồi, nói j thì nói, cái mới phát triển lên từ cái cũ nên phải đắt hơn là đúng thôi. Âu nó cũng là quy luật phát triển để phục vụ người dùng.

Bên trên