Tư vấn mua dàn âm thanh nhạc trữ tình, phòng nhỏ

Tôi có ngân sách 20 triệu, muốn trang bị dàn âm thanh cho phòng nhỏ ngang x rộng x cao 3 x 2 x 3 chuyên nghe nhạc nhẹ, trữ tình ( Lệ Quyên, Quang Lê, Trường Vũ, Như Quỳnh...) và mong muốn dàn nhỏ mà gọn. Các bác vui lòng tư vấn giúp nhé. Chân thành cảm ơn trước

binaka

Member
Ðề: Tư vấn mua dàn âm thanh nhạc trữ tình, phòng nhỏ

Bác xem bộ này đáp ứng nhu cầu tốt... CD+AMP Marantz 5004,loa Castle Knight 2.Tầm ngân sách bác đầu tư!

Marantz hơi to. Hôm bữa đi xem AV Show thấy có bộ amp nhỏ cỡ quyển tập học sinh mà quên không ghi lại tên. Tôi định phát nhạc từ con laptop cho tiện. Các bác tư vấn thêm nhé. Thanks

Black Dragon

Well-Known Member

Tôi có ngân sách 20 triệu, muốn trang bị dàn âm thanh cho phòng nhỏ ngang x rộng x cao 3 x 2 x 3 chuyên nghe nhạc nhẹ, trữ tình ( Lệ Quyên, Quang Lê, Trường Vũ, Như Quỳnh...) và mong muốn dàn nhỏ mà gọn. Các bác vui lòng tư vấn giúp nhé. Chân thành cảm ơn trước

Marantz hơi to. Hôm bữa đi xem AV Show thấy có bộ amp nhỏ cỡ quyển tập học sinh mà quên không ghi lại tên. Tôi định phát nhạc từ con laptop cho tiện. Các bác tư vấn thêm nhé. Thanks

Bác có nhu cầu vậy thì nghe thử bộ này : Denon DN-9

do_long_khach

Well-Known Member

6m2 bác mua bộ AIO nội địa Nhật độ 3 triệu cho lành. Nếu vẫn muốn mua bộ rời về phối ghép thì nên đảm bảo 3 điều kiện:
1/ Loa và đồ đánh nhẹ bass thôi ko nghe rất mệt
2/ Mua đồ rẻ tiền thôi, đừng tham và nghe mấy chú bán hàng tán vì phòng nhỏ ko phát huy được cái hay của đồ đắt.
3/ Mượn hoặc đặt tiền đem về nghe thử ở nhà là tốt nhất, vào phòng bé âm thanh sẽ rất khác, cứ như bộ dàn khác vậy.

Trên đây là kinh nghiệm loay hoay của tôi trong phòng 11m2, cmn xoay xở loa, amply, DAC mấy chục 1 món mà chả thấy hay hơn là mấy, giờ làm bộ cỏ cỏ nghe lại thấy ổn.

Cám ơn bác do_long_khach đã thiệt tình chia sẻ. Bác có biết ở đâu họ cho thuê d8ể thử không. Rất muốn tận hưởng âm nhạc mà nghe bác phân tích thấy hơi lo lo.

do_long_khach

Well-Known Member

Bác đừng đặt vấn đề thuê, ko hay đâu. Cứ alo hỏi trc. Tham khảo các cửa hàng trong box Cửa hàng chuyên nghiệp. Ở sg dịch vụ thường tốt hơn hn. Nếu bác ở hn có thể đi cùng với tôi ra Điện tử Nam phú.

z600

Member

làm bộ bãi intec 725 hay kenwood 5002 là ổn

tqkphong

Well-Known Member

6m2 bác mua bộ AIO nội địa Nhật độ 3 triệu cho lành. Nếu vẫn muốn mua bộ rời về phối ghép thì nên đảm bảo 3 điều kiện:
1/ Loa và đồ đánh nhẹ bass thôi ko nghe rất mệt
2/ Mua đồ rẻ tiền thôi, đừng tham và nghe mấy chú bán hàng tán vì phòng nhỏ ko phát huy được cái hay của đồ đắt.
3/ Mượn hoặc đặt tiền đem về nghe thử ở nhà là tốt nhất, vào phòng bé âm thanh sẽ rất khác, cứ như bộ dàn khác vậy.

Trên đây là kinh nghiệm loay hoay của tôi trong phòng 11m2, cmn xoay xở loa, amply, DAC mấy chục 1 món mà chả thấy hay hơn là mấy, giờ làm bộ cỏ cỏ nghe lại thấy ổn.

Đây là lời tư vấn chân tình nhất, bác chủ chớ nên bỏ qua.

6227

bác nên mua loa monitor như ROKIT KRK 5 hay MONKEY GIBBON 5

keubibo

Active Member

Chơi luôn castle aniversary đi bác :D

Vdzung

Active Member

20mil là dư dả cho 1 dàn nghe hợp với phòng 6m2 như bác. Em có vài phương án , bác cứ từ từ ngâm kíu nhé:
1/ PA bác do_long_khach: mua bộ combo tầm 3tr - 4,5tr nghe bét nhè, sau này có nâng cấp chả lỗ bao nhiêu, có khi lại chả cần bán do lấy luôn cặp loa làm Sur cho bộ xem phim. :)
2/ Bộ combo Denon do Saigon HD ( bác Rồng Đen ) cũng khá lắm, em nghe thử ở AV show rồi và tiện, lại theo tiêu chí nhỏ gọn bác thích.
3/ PA không nhỏ gọn nhưng đầy sự tiềm năng và khả năng mở rộng trong tương lai nếu bác còn sụt cái hố vôi audio này:
* CD: Harman Kardon HD990 hoặc CD Marantz : Đều có bán hàng 2nd bên box mua bán.
* Amply: Em nghĩ amply đèn TV DL50 là cực khá và nâng cấp dễ do chỉ thay bóng là âm thanh sẽ khác.
* Loa: Chỉ cần bookself ( tránh luôn cột, monitor, loa cổ kính ). Em chỉ nghĩ Quad 11L hoặc User 520 là khá để bác tính.
Tròm trèm bộ như trên chắc sẽ trong ngân sách hoặc có vượt cũng không nhiều nhưng em tin là bác sẽ chơi lâu được.

Em đưa cái ngu ý cá nhân lên thôi, bác cứ ngâm kíu tiếp nhé. :))

kikola123

Em thấy bác chơi cặp Usher 520 là đẹp, nhỏ gọn lại xinh, mua 2nd e nghỉ nó vào tầm 5tr thôi, còn lại bác đầu tư AMP tầm 10-12tr, còn lại làm 1 cái CD cỏ or DAC nhẹ là ngon lành :)

tuan_ipad2

Well-Known Member

Làm con teac ai501da cho gọn bác ah, đầy đủ các cổng kết nối luôn

jumpy

Well-Known Member

Em thấy bác chơi cặp Usher 520 là đẹp, nhỏ gọn lại xinh, mua 2nd e nghỉ nó vào tầm 5tr thôi, còn lại bác đầu tư AMP tầm 10-12tr, còn lại làm 1 cái CD cỏ or DAC nhẹ là ngon lành :)

Em cũng đang dự định lấy S520, cho em hỏi là nếu lấy AMP tầm 10tr thì lấy loại nào kéo S520 hay bác. Thanks ạ.

nghia303

Well-Known Member

Bác tham khảo bộ denon pma50 + kef q300 xem có hợp với bác không !

Em có đôi Coda 7 thích hợp phòng nhỏ, nghe nhạc vàng thì khỏi chê. Nếu nghe Bác Duy Khánh hát thì cứ như đang lạc vào rừng.

Bên trên