Tư vấn: mua laptop dành cho doanh nhân

TamNhinSo.Net

Active Member
Ðề: Tư vấn: mua laptop dành cho doanh nhân

Em xin lỗi bác tamnhinso trước nhưng mà con V13 đó yếu quá, em nghĩ ko hợp cho doanh nhân. Chủ thớt chỉ có 1000usd thôi, tầm đó mà nghĩ đến thinkpad dòng T, HP elitebook cấu hình cao ở VN e rằng khó nhai. Nói gì thì nói, theo quan điểm của mình thì hình thức chấp nhận được là ok, thiết kế chấp nhận được, nhìn vừa mắt là ok, còn quan trọng là tốc độ và độ chắc chắc, trải nghiệm khi dùng mới là quan trọng. Lấy cái máy đẹp mà cấu hình ko được ngon, khi cần làm việc nó cứ ì ra thì chịu.
Con R830 nhìn bên ngoài không được như trong hình, nói là cạnh tranh với Vaio Z như em nghĩ nó chưa đủ tuổi đâu.
Em thấy ở SG, có bán Dell Inspiron dòng mới rồi, thiết kế khá hơn đời cũ, bàn phím chiclet, nhưng mềm và rất dễ đánh, trước giờ ko thích chiclet nhưng dùng thử con này rất kết. Cấu hình i5 SnB, ram 4gb ddr3, hd6630/gt525. Giá luôn thuế chỉ cỡ 17chai thôi. Nếu ko chơi game thì lấy con ko có card rời cho đỡ tốn điện, đỡ nóng máy.
Theo em bác chủ nên lấy 14 inches đi, 13 ko nhỏ hơn bao nhiêu mà khi dùng lại bất tiện, giá lại đắt, lại không có nhiều lựa chọn.
Với 1000usd của bác, mua con máy kia xong(nếu mua con ko card rời còn rẻ hơn), thay hdd =ssd 80gb thì sẽ là best choice trong tầm giá.
Đây chỉ là kinh nghiệm với ngu ý của em. Nếu giúp được bác thì tốt, còn ko thì tha cho em.
Doanh nhân mua máy về chơi game hay là xem HD, vẽ 3D?
Doanh nhân thì nên những máy nhỏ gọn, mỏng, cấu hình khá, ngoại hình đẹp, pin lâu là xong.

calcifer

Active Member

em đang ngắm em này

sang thì không sang lắm, nhưng tiện dụng, hihi, vừa có cái tablet, vửa có cái netbook, word, excel, net ok

vừa có cái HD player ngon, DTS-HD cũng được nhé, hihi

mỗi tội cấu hình không cao như laptop đời mới, nhưng cũng nhỏ gọn, di động ok

cũng hay

chucuoihp

Member

đã là laptop cho doanh nhân thì trông phải sang, phải nhẹ, pin hải lâu và cấu hình thì rất phình phường. Toshiba R830 mình thấy ngon bổ rẻ nhất :D

TamNhinSo.Net

Active Member

Cái forum này chán phèo, mod thì toàn chém gió, động tí thì lock, không có một chút sôi động, hãm, không một chút lịch sự, đúng là hải phòng offline!

Em chẳng thấy như bác nói. Nếu 1 nick lạ hoắc vào spam thì trảm là đúng. Nếu nói mod hãm cái forum này thì làm sao nó lọt top 1 trong 3 forum địa phương đình đám nhất HDVN

tiendat

Active Member

Thông báo với các bác là em đang thử dùng tạm 1 con Dell trong vòng 1 tháng xem thế nào, nếu trong thời gian tới mà thấy không ổn thì sẽ lục sang Lenovo X gì đó hoặc Toshiba R830.

tiendat

Active Member

Thấy cái MacbookPro 13" giá tầm 23tr, cấu hình thì chấp nhận được (chipset, RAM thì OK nhưng HDD hơi nhỏ). Cái này cài win vào dùng thì có những ưu/nhược điểm gì các bác list hộ em ra cái nhé.
Mục tiêu vẫn như cũ: máy gọn, mát, pin lâu, dễ dung không hỏng vặt, hình thức chấp nhận được, giá không quá cao. Sử dụng cho email, các ứng dụng văn phòng như MS Words, Excel, PPoint, Project hay CAD là cùng, xem film HD, không mơ màng gì tới lập trình hay PhotoShop gì cả.
Tks.
P/S: mua cái này ở đâu thì ổn nhất, ở HP? (mấy cái iStore miễn thuế ở sân bay thì giá có vẻ rẻ hơn, nhưng khó bảo hành thì phải)

manhthang

Huyền Thoại

Anh Đạt vẫn chưa tìm được máy cơ à? Hôm thứ 7 em thấy anh trong khu 295 :D
Em nghiên cứu mấy con máy sau và lựa được 1 rồi, đang đợi hàng ship về, ship qua dịch vụ nên giá cả cũng phải chăng.
HP 2540P dùng Core i7-640LM vPro 2.13GHz, RAM 4GB DDR3, SSD 80GB, ổ DVDRW (hoặc lựa chọn 2 thay vì gắn ổ DVDRW trong máy thì lắp HDD 250GB vào khe DVDRW để lưu trữ được nhiều hơn và dùng ổ DVDRW gắn ngoài. Full option (3G, bluetooth, webcam, bảo mật vân tay, đèn chiếu bàn phím).

HP 2530P dùng Core 2 Duo SL9400 1.86GHz, RAM 4GB DDR2, SSD 80GB, ổ DVDRW (hoặc lựa chọn 2 giống máy 2540P ở trên). Full option (3G, bluetooth, webcam, bảo mật vân tay, đèn chiếu bàn phím).

Dell E4200 dùng core 2 duo SU9600 1.6Ghz, RAM 3GB DDR3, SSD 64GB. Full option (3G, bluetooth, webcam, bảo mật vân tay, bàn phím phát sáng).

Dell Latitude E4310 dùng Core i5-540M (2.53GHz x 4), 4GB DDR3 Dual Channel, SSD 64GB, ổ DVDRW, bàn phím phát sáng,...

Đặc điểm chung của bọn này là máy dùng cho doanh nhân nên pin trâu vãi (con nào cũng 7h30) có luôn khay lắp sim để dùng 3G và GPS.
Dòng máy business ở HP chả có ở đâu bán cả, chỉ có cách khênh từ nơi khác về thôi anh ơi.

manhthang

Huyền Thoại

em đang ngắm em này

sang thì không sang lắm, nhưng tiện dụng, hihi, vừa có cái tablet, vửa có cái netbook, word, excel, net ok

vừa có cái HD player ngon, DTS-HD cũng được nhé, hihi

mỗi tội cấu hình không cao như laptop đời mới, nhưng cũng nhỏ gọn, di động ok

cũng hay

Con này anh mua cho bà xã rồi, ăn nhau ở chỗ là máy tính bảng thôi (làm việc trên web là chính) chứ hiệu năng thì chậm hơn laptop nhiều. Cốp xe SH150i nhét vừa vặn em này cả dock nhưng không còn chỗ cho các gì nữa nhé :))

Pate

Member

HP 2540P dùng Core i7-640LM vPro 2.13GHz, RAM 4GB DDR3, SSD 80GB, ổ DVDRW (hoặc lựa chọn 2 thay vì gắn ổ DVDRW trong máy thì lắp HDD 250GB vào khe DVDRW để lưu trữ được nhiều hơn và dùng ổ DVDRW gắn ngoài. Full option (3G, bluetooth, webcam, bảo mật vân tay, đèn chiếu bàn phím).

HP 2530P dùng Core 2 Duo SL9400 1.86GHz, RAM 4GB DDR2, SSD 80GB, ổ DVDRW (hoặc lựa chọn 2 giống máy 2540P ở trên). Full option (3G, bluetooth, webcam, bảo mật vân tay, đèn chiếu bàn phím).

Dell E4200 dùng core 2 duo SU9600 1.6Ghz, RAM 3GB DDR3, SSD 64GB. Full option (3G, bluetooth, webcam, bảo mật vân tay, bàn phím phát sáng).

Dell Latitude E4310 dùng Core i5-540M (2.53GHz x 4), 4GB DDR3 Dual Channel, SSD 64GB, ổ DVDRW, bàn phím phát sáng,... .
Giá các con này tầm tiền như thế nào Thắng ơi?

manhthang

Huyền Thoại

Giá các con này tầm tiền như thế nào Thắng ơi?

Nếu mua brand new thì lần lượt giá sẽ vào khoảng 40tr cho i7, 35tr cho i5, 33tr cho core 2 duo.
Em mua hàng special sell giá còn khoảng 1/2 (special selling price khác với sale off nhé, là giá siêu rẻ ở mức khó mà tưởng tượng).

tiendat

Active Member

Em nghiên cứu mấy con máy sau và lựa được 1 rồi, đang đợi hàng ship về, ship qua dịch vụ nên giá cả cũng phải chăng.
.

Hôm thứ Bảy vừa đi Việt Trì về, ra thẳng 295 trông bọn trẻ con. Anh gọi chú mà cứ thấy đi thẳng.
Anh mua bằng tiền công ty, nên muốn chọn rồi báo VP nó mua, chứ mua rồi ship về thì không thuận tiện hóa đơn giấy tờ lắm.

manhthang

Huyền Thoại

Hôm thứ Bảy vừa đi Việt Trì về, ra thẳng 295 trông bọn trẻ con. Anh gọi chú mà cứ thấy đi thẳng.
Anh mua bằng tiền công ty, nên muốn chọn rồi báo VP nó mua, chứ mua rồi ship về thì không thuận tiện hóa đơn giấy tờ lắm.

Có lỗi quá :D
Chắc lúc anh gọi em đang bận với ku con, cháu nó bị say xe nôn hết cả ra người nên em phải xử quần áo cho cả bố lẫn con. Mãi đến lúc ngồi xuống ghế mới thấy anh đang chuẩn bị đi về :))

tiendat

Active Member

....

Đã thấy bảo là bán Toshiba R830 giá 31tr (trong khi đó nước ngoài quảng cáo là tầm 1000$). Link: Laptop siêu bền của Toshiba giá 31,5 triệu đồng ở VN - VnExpress
Đợi khi nào Hải phòng có chạy ra xem nó thế nào, mua xong sẽ có report cho các bạn.

Hôm nay mình đi mua cái máy DELL VOSTRO V130 chạy Core I3 cho bà xã thấy chạy cũng ngon, lại mỏng đẹp nữa. Dùng cho công việc văn phòng thấy cũng đủ

Bên trên