[Tư vấn] Setup mạng Wifi.....

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: [Tư vấn] Setup mạng Wifi.....

Thì đúng rồi mà bạn , giờ tắt đi bật lại toàn hệ thống thì con NAS sẽ nhận IP theo con Viettel , sẽ đc cấp theo dải 192.168.1.xx

Vừa setup được như ý nên vào thanks Bác ngay. :)
Đúng là sau khi set như Bác hướng dẫn thì con AG300H chạy IP theo con Modem Wifi (192.168.1.1xx).
Và đương nhiên nó nhận thấy NAS gắn từ con Modem Wifi ngay.

Ps: Bác cho hỏi thêm vụ này:
Sau khi setup như trên mình kết nối máy tính qua cổng LAN của AG300H để test tốc độ, down thì tốt nhưng sao Up chậm hẳn. Trong khi cũng vị trí này kết nối wifi qua con Modem Wifi thì tốt độ Down và Up khá tốt.
Thanks Bác nhé. :)

ongtrumkon89

Well-Known Member

Đúng là sau khi set như Bác hướng dẫn thì con AG300H chạy IP theo con Modem Wifi (192.168.1.1xx).

Sau khi setup như trên mình kết nối máy tính qua cổng LAN của AG300H để test tốc độ, down thì tốt nhưng sao Up chậm hẳn. Trong khi cũng vị trí này kết nối wifi qua con Modem Wifi thì tốt độ Down và Up khá tốt.

Qua repeater tốc độ băng thông bị giảm đi 1/2 bác ạ :D

vinagoh

Well-Known Member

À, tớ đoán là bạn ko muốn kéo dây nên mới xài cách repeat ? Vậy thì ta sẽ tinh chỉnh lại 2 con wifi 1 chút cho nó tốt hơn:
- Con dasan modem bạn hãy set kênh channel width nó sang 40mhz, đừng để auto hay 20mhz. Mục đích là để tận dụng tối đa tốc độ wifi của nó. Tương tự con ag300h cũng vậy.
- Con ag300h nếu đang xài firmware gốc của hãng thì nên flash sang openwrt or dd-wrt sẽ tốt hơn.
- Hạn chế connect các thiết bị wifi vô con dasan, tương tự như vậy hạn chế connect vô band 2.4ghz của con ag300h, thiết bị nào chạy đc band 5ghz thì nên connect vô band này. Vì càng nhiều thiết bị connect vô band 2.4ghz sẽ càng làm chậm tốc độ repeater giữa 2 con wifi.
- Để giảỉ quyết vấn đề share samba, thì phải set lại ip con ag300h sang cùng subnet với con dasan modem. Nếu firmware gốc của ag300h ko repeater cùng subnet đc thì flash sang fw openwrt/dd-wrt sẽ giảỉ quyết được vấn đề.
- Đầu tư thêm đc 1 con wifi 2 băng tần để làm nhiệm vụ chuyên repeater nữa thì càng tốt.

Hi Bác,
Con Dasan của mình có 3 lựa chọn (20Mhz, 40Mhz Above và 40Mhz Below), khi chọn mục 40Mhz Above hay Below đều kg được chấp nhận. Ngay cả con AG300H dùng fw DD-WRT cũng chỉ có mục 20Mhz thôi, kg có mục 40Mhz. :D

Hiện tại mình đã kết nối thành công nhưng tốc độ truyền qua band 2.4Mhz hơi chậm. Liệu mình đầu tư thêm 1 con phát (thay con Dasan) có band 5Mhz thì tốc độ cải thiện kg?

Thanks Bác.

Qua repeater tốc độ băng thông bị giảm đi 1/2 bác ạ :D

Test tốc độ down thì ngang nhau, nhưng tốc độ up thấp hơn Bác ạ! Như vậy băng thông cũng kg phải giảm 1/2 đâu. :)
Mình nghi con AG300H đang set giới hạn tốc độ mà tìm chưa ra.

Ps: Mình có cho hàng xóm sài ké wifi từ con AG300H, vậy làm sao set giới hạn tốc độ cho nó Bác nhỉ? Có khi nó kéo phim làm băng thông chậm rì.... :D

Thanks AE.

hamdzui

Member

Hi Bác,
Con Dasan của mình có 3 lựa chọn (20Mhz, 40Mhz Above và 40Mhz Below), khi chọn mục 40Mhz Above hay Below đều kg được chấp nhận. Ngay cả con AG300H dùng fw DD-WRT cũng chỉ có mục 20Mhz thôi, kg có mục 40Mhz. :D
Hiện tại mình đã kết nối thành công nhưng tốc độ truyền qua band 2.4Mhz hơi chậm. Liệu mình đầu tư thêm 1 con phát (thay con Dasan) có band 5Mhz thì tốc độ cải thiện kg?

Tớ ko có con dasan trong tay nên ko rõ do đâu, thường thì 40mhz above có nghĩa là nó xài thêm kênh phụ nằm trên kênh chính (vd kênh chính bạn set là 6 thì nó sẽ xài thêm kênh phụ là 9), ngược lại như vậy với 40mhz below, do vậy khi bạn set kênh chính từ 1-3 thì chỉ set được 40mhz above thôi, ngược lại khi set kênh chính từ 9-11 thì chỉ chọn đc 40mhz below.

Con ag300h bạn đang xài dd-wrt đỏ của buffalo thì có thể nó qúa cũ rồi nên ko support 40mhz. Nên flash sang dd-wrt xanh mới nhất or sang openwrt là sẽ set đc thoải mái.

Nên mua thêm 1 con có band 5ghz rồi repeater qua băng này, để dành band 2.4mhz cho các thiết bị khác xài. vì band 5ghz các thiết bị client ko phải cái nào cũng có nên dùng nó làm band repeat, còn band 2.4 thì chắc chắn 100% thiết bị client đều xài đc, đỡ phí. Khi mua nhớ chọn con nào xài chipset Qualcomm Atheros giống như con AG300H để đảm bảo tính tương thích (ko cần giống model đâu).

vinagoh

Well-Known Member

Bác đề xuất cho mình 1 con, thương hiệu Netgear ok kg Bác?

hamdzui

Member

Tớ nghĩ chọn thương hiệu nào ko wan trọng = chọn model nào phù hợp với yêu cầu & thiết bị có sẵn. Nếu bạn vẫn thích Netgear thì chọn mấy model sau, đều xài chipset Atheros & quan trọng nhất là chạy đc nhiều firmware mở khác nhau:
- Netgear: WNDR3700 v1/v2/v4. WNDR3800, WNDR4300, WNDR4700.
- Tplink: TL-WDR3500,3600,4300,4900.
- Dlink DIR-825 B1,B2,C1. DIR-835 A1.
Túm lại nên dò danh sách phần cứng đc Openwrt hỗ trợ ở đây http://wiki.openwrt.org/toh/start có đầy đủ thông tin cho bạn chọn lựa.

vinagoh

Well-Known Member

Có khi mua thêm 1 con AG300H nữa cũng hay phải kg Bác hamdzui nhỉ!!!? (độ tương thích cao).

cupa345gt

Member

Em xin ké bác chủ tí nhé!
Vf4A4t1Rg4zyMsf89

Em định bố trí mạng như hình kèm theo. Các bác tư vấn giúp em lắp thế có ổn không ạ.

Em tìm hiểu thì có vụ nhiễu sóng, nếu xẩy ra thì khắc phục thế nào ạ, có phần mềm nào kiểm tra được không.

Cảm ơn các bác.

Đính kèm

• mat bang nhà-Model.jpg
    mat bang nhà-Model.jpg
    58.4 KB · Xem: 42

hamdzui

Member

Có khi mua thêm 1 con AG300H nữa cũng hay phải kg Bác hamdzui nhỉ!!!? (độ tương thích cao).
Qúa tốt.

Em xin ké bác chủ tí nhé!
Em định bố trí mạng như hình kèm theo. Các bác tư vấn giúp em lắp thế có ổn không ạ.
Em tìm hiểu thì có vụ nhiễu sóng, nếu xẩy ra thì khắc phục thế nào ạ, có phần mềm nào kiểm tra được không.
Cảm ơn các bác.

Mô hình vậy là ổn rồi, tùy theo cách bạn config các wifi0-4 như thế nào nữa. Theo tớ nên config nó kiểu router sẽ tốt hơn kiểu AP. Tránh nhiễu sóng thì set 4 con ở 4 kênh khác nhau, mỗi kênh cách nhau tối thiểu 3 là ok.

cupa345gt

Member

Mô hình vậy là ổn rồi, tùy theo cách bạn config các wifi0-4 như thế nào nữa. Theo tớ nên config nó kiểu router sẽ tốt hơn kiểu AP. Tránh nhiễu sóng thì set 4 con ở 4 kênh khác nhau, mỗi kênh cách nhau tối thiểu 3 là ok.

Tks bác hamdzui, em chỉ tìm hiểu trên mạng rồi xây dựng mô hình để 4 nhà chung cư cùng tầng dùng mạng chung thôi.
nội dung là khi em lắp mạng thì sẽ có 01 modem 04 cổng của nhà cung cấp, em mua thêm 04 con WIFI Tenda W316R (ví dụ).
kết nối xong em tắt DHCP đi. Quy trình như vậy đã đúng chưa ạ.
Em còn một vướng mắc nữa, nhà em có 01 con NAS Bufalo để chứa phim, nhạc ...... nêu tổ chức như trên thì các hộ khách có thấy được con NAS của em không ạ? nếu thấy thì có cách nào khắc phục được không?

hamdzui

Member

Có 2 cách set cho 4 con wifi kia, 1 là Router Mode, 2 là Access Point Mode.
Router mode thì: set ip 4 con wifi khác lớp mạng con modem. cắm cáp từ modem tới cổng wan wifi. bật dhcp.
AP mode: set ip cùng lớp với modem, tắt dhcp, cắm cáp từ modem tới lan wifi.

Khi set Router mode, bạn chia sẻ NAS thì hàng xóm sẽ ko xem đc NAS của bạn, vì các giao thức chỉa sẻ file ko hoạt động khi khác lớp mạng.

suri26612

---------------------

Chào Bác,
Nhà em cũng đang dùng con viettel Dasan H640DW làm modem chính, em có 1 con DLink D605L, em muốn dùng con này làm repeater nhưnng không biết cẩu hình sao trên cà hai.
Bác share cho em kinh nghiệm cấu hình như thế nào trên H640W và con AG300H để em tham khảo ah

Cám ơn Bác nhiều,
Suri
mail: [email protected]

Bên trên