Tư vấn - Thời điểm này có nên mua AVR gấu đời cũ (T12/2012).

Ý kiến của bạn về topic này thế nào?

• Số lượng người bầu chọn
    132

locnp

Well-Known Member
Ðề: Tư vấn - Thời điểm này có nên mua AVR gấu đời cũ (T12/2012).

COn Z9 bán tận 32tr, liệu có bác nào giám xuất tiền mua con công nghệ cụ & thời điểm kinh tế khó khăn này ko?

Với em thì không quá cầu kỳ về phim, em quyết định tách dàn nên không dám bỏ 32 củ để rước gấu này về đâu ạ.

Dàn em đây

Dàn em mà phối B&W là mê mệt luôn đấy :D

vinagoh

Well-Known Member

Tình cờ mình phát hiện ra những phim chuẩn dts-hd khi play qua avr gấu thời trước (AX10, dòng khác chưa thử nên kg biết), tuy chỉ nhận là dts nhưng cho âm thanh khác xa so với những phim dts bình thường, tiếng lực, hiệu ứng leng keng.........

Chắc phải suy nghỉ lại dự án nâng cấp avr có chử xanh xanh quá kakaka. <:p

@Bác Lộc:

- Dùng loa bs làm Front liệu có tái hiện hết hiệu ứng âm thanh kg nhỉ !!!?
- Sub BW610 xem phim có lực kg?
- Cái HDp của Bác hiệu gì vậy và dùng có chuẩn kg Bác?

khactuyen

Banned

Em thấy con Popcorn C200 thì phải :D

chuẩn man, em thấy còn cái tủ bên cạnh có mấy lens L nữa thì phải?
@vinagoh: sub 610 đánh rất hay bác ạ, trước em dùng ya 515 sau đó thay bằng 610 thấy khác hẳn, âm trầm xuống sâu và êm hơn (kiểu ko nghe thấy tiếng nhưng đồ đạc trong phòng cứ rung bần bật như động đất ấy).

locnp

Well-Known Member

Hehe... chính xác là con PCH-C200 , quanh đi quẩn lại em chỉ quen sài em này thôi.

@Bác Đạo:

- Loa BS không thích hợp làm front đối với phòng to, tuy nhiên phòng nhỏ như em thì ổn.
- Sub B&W 610 mềm sâu xem phim khá phê, tuy nhiên để nghe nhạc thì sub này vẫn chưa đạt.
- Con HDP này em dùng để chơi phim qua hệ thống mạng LAN, cái cục vuông vuông góc tường chính là con Switch 1G của cisco.

vinagoh

Well-Known Member

Bác ăn chơi quá hehe....
Lại còn cục pow đa kênh bên dưới nữa kìa, nếu dư thì mình lên vác về cho kẽo chật chổ. :-SS

leanh_mr

Member

Tình cờ mình phát hiện ra những phim chuẩn dts-hd khi play qua avr gấu thời trước (AX10, dòng khác chưa thử nên kg biết), tuy chỉ nhận là dts nhưng cho âm thanh khác xa so với những phim dts bình thường, tiếng lực, hiệu ứng leng keng.........

cái này e xác nhận với bác, .từ thời dùng A1 và giờ là ax10 khi nghe dts-hd âm thanh khác hẳn, rộng rãi hoành tráng hơn...nên trong ổ em vẫn có vài film dts hd để test.

lttung

Member

Chào các bác,
Em chủ yếu xem các Film HD MKV bình thường thì mua Yamaha A1 được không, hay vẫn nên nghĩ tới HD-DTS ?

ngdhieu

Well-Known Member

Chào các bác,
Em chủ yếu xem các Film HD MKV bình thường thì mua Yamaha A1 được không, hay vẫn nên nghĩ tới HD-DTS ?

Theo quan điểm của em, khi nào có hệ thống loa xịn thì mới nghĩ đến DTS-HD bác ạ.
Loa tầm tầm thì AVR DTS thường là OK rồi.

lehoang40

Theo quan điểm của em, khi nào có hệ thống loa xịn thì mới nghĩ đến DTS-HD bác ạ.
Loa tầm tầm thì AVR DTS thường là OK rồi.

DTS HD thì loa vi tính nghe cũng vẫn hay bác à

@Bác Lộc:

- Dùng loa bs làm Front liệu có tái hiện hết hiệu ứng âm thanh kg nhỉ !!!?
- Sub BW610 xem phim có lực kg?
- Cái HDp của Bác hiệu gì vậy và dùng có chuẩn kg Bác?

khỏi phải nói receiver đời mới 4310 cũng ko thể đua lại con ax10 của bác về chất lượng âm thanh đâu bác!!! e đã so tài thử rùi!!!

bmw252

AX10 chạy DTS-HD cũng được mà....

vinagoh

Well-Known Member

AX10 chạy DTS-HD cũng được mà....

Chạy source DTS-HD từ HDP ok, trên AVR chỉ hiện chử DTS (kg có chữ HD vì nhà sx có thêm chử HD đằng sau đâu mà hiện :)) ) nhưng âm thanh rất hay, đánh lực, keng keng........ khác hẳn những phim chuẩn dts của 720p và 1080p. :-bd

crazy86

Chạy source DTS-HD từ HDP ok, trên AVR chỉ hiện chử DTS (kg có chữ HD vì nhà sx có thêm chử HD đằng sau đâu mà hiện :)) ) nhưng âm thanh rất hay, đánh lực, keng keng........ khác hẳn những phim chuẩn dts của 720p và 1080p. :-bd

Cái này ko biết bác có nhầm ko ạ, vì em thấy hầu hết cái rec đời cũ nào ko giải mã đc DTS HD khi chạy file có âm thanh DTS HD nó cũng đều chạy hết và hiển thị DTS, và em nghe các bác trên này nói là đấy là nó đang chạy ở thông số của DTS thôi chứ ko phải DTS HD, nhưng em cũng đang băn khoăn là âm thanh gốc của nó là DTS HD thì cái rec làm sao mà nó tự convert sang DTS ddc nhỉ, bác nào vào giải thích hộ em với ạ.

lehoang40

Cái này hơi lạ nhe. DTS - HD và DTS là 2 chuẩn khác nhau xa lắm à, từ bit rate đến dung lượng và với băng thông lớn nên DTS HD chỉ truyền qua HDMI mà thôi, chứ qua cổng optical và Coax thì không được, anh không hiểu làm sao mà HDP pass throught DTS HD qua bên Pi AX10 bằng optical hay Coax làm sao mà DTS HD qua được? Giả sử qua được rồi thì lấy Pi AX10 lấy gì để decode (vì muốn decode DTS HD thì DAC phải là 24bit/192Khz, trong khi các chip DAC đời cổ chỉ là 24bit/96Khz). Mà nếu Pi AX10 có decode được thì decode thành DTS HD chứ tại sao phải dán nhãn là DTS?...... Cái này Đạo xem lại giúp cái nào.

crazy86 đã viết:
Cái này ko biết bác có nhầm ko ạ, vì em thấy hầu hết cái rec đời cũ nào ko giải mã đc DTS HD khi chạy file có âm thanh DTS HD nó cũng đều chạy hết và hiển thị DTS
Cái vụ này không có bác nhé, mình đã cho Denon A1D, Denon A1SE chạy file có DTS HD thì nó không hiểu bác nhé, âm thanh lúc đó là : xè.......xè.......thôi. Một AVR đã không thể decode được DTS HD thì không thể hiểu DTS HD chứ đừng nói đến chuyện convert DTS HD xuống thành DTS.

lehoang40

Vấn đề nằm ở con HDPlayer chứ ko phải AVR, HDP có cả HDMI và Optical, HDMI xuất DTS-HD, đồng thời Optical xuất chỉ DTS.
DTS-HD core vẫn là DTS nhưng ở bitrate cao hơn, chất lượng tốt hơn các bản RIP.

OK man, hợp lý đây. Như vậy, âm thanh hay hơn là từ source và HDP chứ con AVR khả năng nó tới đâu, decode tới đó thôi.
Như vậy thì nếu source có DTS HD, HDP nối đồng thời với Denon 3310 qua HDMI và nối với Pi AX10 qua cổng optical (hay coax), thì đảm bảo âm thanh bên 3310 sẽ có độ sâu và hoành tráng hơn bên Pi AX10 nhé: vì bên Denon 3310 là DTS HD với bit rate và băng thông lớn gấp 4 - 5 lần DTS bên Pi AX10.

crazy86

Cái vụ này không có bác nhé, mình đã cho Denon A1D, Denon A1SE chạy file có DTS HD thì nó không hiểu bác nhé, âm thanh lúc đó là : xè.......xè.......thôi. Một AVR đã không thể decode được DTS HD thì không thể hiểu DTS HD chứ đừng nói đến chuyện convert DTS HD xuống thành DTS.

Em thề có cái tủ nhà em làm chứng là em down bộ Remux này về http://viettorrent.vn/detail.php?id=7532d1754893b61fdb0b8acb7ac2354fc1e5d19d và chạy thì con rec của em nó vẫn hiện DTS và play ầm ầm, rec của em là onkyo TX DS787, hay là bản remux kia vẫn chưa phải DTS HD thực sự nhỉ, để em down file khác về test xem sao đã :D

lehoang40

Không tới 4-5 lần đâu :D, chừng gấp đôi à, chỉ LPCM mới có bitrate khủng hơn 6Mbps, so với HD Rip thì khoảng ~ 6xx Kbps

DTS, AC3: 650kbps - 1.3Mbps.
DTS HD, True HD: 6.5Mbps.
LPCM: có thể đến 10 - 12Mbps.

lehoang40

Em thề có cái tủ nhà em làm chứng là em down bộ Remux này về VietTorrent - [VTHS] Mortal Kombat Legacy 2011 1080p Blu-ray Remux AVC DTS-HD MA 5.1 - KRaLiMaRKo [V Sub] - Download Phim HD, M-HD, Music, Games, Software, Images, Book. và chạy thì con rec của em nó vẫn hiện DTS và play ầm ầm, rec của em là onkyo TX DS787, hay là bản remux kia vẫn chưa phải DTS HD thực sự nhỉ, để em down file khác về test xem sao đã :D

Bác ráng kiếm mấy cái file Bluray untouched đấy, thường có đuôi là .ISO hoặc nguyên cấu trúc của Bluray luôn, mỗi file tầm >30GB mới hy vọng có DTS HD (hy vọng thôi chứ không phải là chắc chắn có DTS HD bác nhé), chứ file HD, có đuôi là .mkv, thì gần như âm thanh chỉ đến DTS là hết.

lehoang40

Dưới đây là thông số của 1 bộ phim ở bản Bluray gốc:
DTS-HD Master Audio English 3751 kbps 5.1 / 48 kHz / 3751 kbps / 24-bit (DTS Core: 5.1 / 48 kHz / 1509 kbps / 24-bit)

DTS HD và DD True HD là chuẩn 7.1, ở file này chỉ là 5.1 do vậy bit rate giảm là đúng, có thể là film được làm lại từ LPCM 5.1 thôi .

Bên trên