Tư vấn về buid NAS xpenology

phithien

Well-Known Member
Ðề: Tư vấn về buid NAS xpenology

Em nghĩ, NAS kết nối với hệ thống qua network, nên LAN rất quan trọng. Copy 95-100/MB bằng 1PC thì OK, nếu 2 PC copy cùng lúc mà dùng 1 LAN thì rõ ràng sẽ bị thắt cổ chai (cụ thể giảm bao nhiêu thì em không dám nói).
Hơn nữa, đã là NAS chạy 24/7, nếu chỉ có 1 LAN mà nó hắt hơi sổ mũi, thì cũng khá phiền toái.
Dual LAN thì có thể làm port-trunking & load balancing luôn. Nếu cần backup cho nhiều máy trong nhà thì sẽ ổn hơn.

Àh ra vậy. Gigabit thì copy trong khoảng 120 MB. 4 máy thì chắc mỗi máy 20 - 30 MB/s nhưng cũng ko sao, vì bluray cần khoảng 10MB/s là load tốt rồi(em có gắn thử vào cục swich 100mbps chạy bluray vẫn ok)

Ngày xưa xài mobo ko có lan onboard, em hay mua card lan qua cổng pci. sau này mobo có lan hết, nên cũng ko rõ main mới giờ hư lan onboard thì gắn vào đâu :D( ko còn cổng pci nữa)

--Cho em xin ảnh cái case bác đi...
--tks..

Em nó chụp đứng cạnh Fractal case và thấy nó ngay cả nhỏ gọn hơn một chút mặc dù có thể chứa được tới 8 HDD.

Còn đây là bên trong của em nó bao gồm 5 HDD (dạng hot swap bay) và 3 HDD lắp ở sàn case.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Em đang ship case dạng nas bên nhật có lẽ cuối tháng này sẽ về...khi nào về em up lên đây...
--Case mới của anh nhìn đẹp và gọn gàn...đối với nas em thích nhỏ gọn đẹp và ít nhất phải 4hdd case anh 8hdd thì quá tốt rồi...

Thiết bị có: Dune tv 101, ổ cứng di động 500g định dạng NTFS.
Mình tính buid NAS xpenology giống chủ thớt, cắm ổ cứng di động vào NAS có cần format lại ko?tốc độ ổ di động có khác nhiều ổ gắn trong ko?(chưa đủ tiền mua ổ gắn trong).

phithien

Well-Known Member

Nas xpe bắt buộc phải format. Cắm hdd di động vào,vẫn coi phim bluray wa nas bt thôi.hdd di động ko cần format,nhưng ít nhất phải có 1 hdd gắn trong để cái xpenology.

Có nhiều hdd mới buid nas, 1 hdd buid nas thì phí quá,xài hdd box kinh tế hơn

Theo hướng dẫn của bác Thanksforsharing, thấy xài usb để cài xpenology cũng được, tương lai sẽ mua thêm ổ cứng chứ bác.

phithien

Well-Known Member

Bạn ko đọc kỹ, usb dùng để boot. Còn hệ điiều hành dsm sẽ cài lên hdd gắn trong nas. Nên bạn phải mua luôn hdd,hehe

Monday

Member

main asrock q1900-itx kiếm ở vn không có

asrock q1900M anh em biết chỗ bán ở HCM chỉ mình nha.

thanks all.

vunh2301

Tôi cũng đang nhập 1 con asrock này về định làm 1 cái 8 hdd như bác thankforshare test thử hiệu nãng xem thế nào.
Bác thankforshare mua đồ ở đâu mà dc giá tốt vậy có thể chia sẽ cho anh em dc ko, ddang tìm cái case giống bác.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Tôi cũng đang nhập 1 con asrock này về định làm 1 cái 8 hdd như bác thankforshare test thử hiệu nãng xem thế nào.
Bác thankforshare mua đồ ở đâu mà dc giá tốt vậy có thể chia sẽ cho anh em dc ko, ddang tìm cái case giống bác.

Bác ấy mua bên mĩ

tatam

Well-Known Member

Main Biostar A68N-5000 có 2 cổng sata, ít quá, phải chi cỡ được 4 thì hay.

neoone

Vừa rồi vướng cái lễ bên US nên hàng về chậm, 3 tuần mình mới nhận asrock q1900-itx, hộp amazon chèn có túi khí chống sốc kỹ lưỡng. Tối nay về ráp chạy thử.

@neoone: tổng chi phí hết bao nhiêu vậy bác? bác cho em xin cách mua hàng trên amazon vô inbox nha.

namleviet

chào NeoOne

Mình đang dùng UnRaid, thấy trên diễn đàn ít người dùng OS này, vậy bạn đang sài thấy thế nào và có bao nhiêu bạn ở HN hoặc HCM dùng sản phẩm này mà bạn biết?

Bạn nói bạn "đang nhập" 1 con Asrock là đang nhập từ (của) nước nào vậy?
Tôi mua cái case ở Newegg. Mấy món này muốn rẻ phải canh me nó sale mà mua thôi.

Bên trên