Tư vấn về loa Z5500

linhuyen

Active Member
Chuyện là mình có bộ loa Z5500 và 1 chú Laptop(không có đường cáp quang out nhé).Không biết có nên mua thêm con card sound X fi (USB) đánh cùng em nó không.Mình chủ yếu là xem HD và thỉnh thoảng nghe nhạc . Mà nếu cần mua thêm Xfi thì kết nối Z5500 với Xfi bằng kết nối nào xem phim cho ra 5.1 hay nhất (Coax, cáp quang hay qua Rack 3.5 ly ?).Các pác tư vấn rõ 1 chút cho em nha.Thanks

IZZ

Active Member
Ðề: Tư vấn về loa Z5500

Mình đang xài Z5500 với sound on board thì thấy kết nối 5.1 qua đường quang là ổn nhất, đường analog chán thôi rồi. Bạn dùng laptop mà muốn nghe 5.1 để xem HD thì phải mua sound card ngoài là đúng rồi, loại nào thì mời các cao thủ cho ý kiến.

da vinci

Active Member

Sound ngoài dòng X-fi thì tôi chưa nghe thử. Hiện giờ tôi nghe bằng Audigy 2 NX cũng khá tốt, vẫn còn thua Audigy 2 ZS gắn trong nhưng thật sự o chênh lệch bao nhiều cả. Bạn có thể xem review trên những trang nước ngoài xem. Sound thì chỉ đóng vai trò 1 phần thôi bạn, tín hiệu đều do bộ giải mã tích hợp trên Z5500 hay AVR quyết định.

linhuyen

Active Member

Nếu như vậy mình chỉ cần mua sound usb có hỗ trợ cổng cáp quang rồi đấu trực tiếp qua Z5500 cho nó tự làm việc phải không Bro?Card dời nó không làm gì trong trường hợp này sao?Như thế thì hơi phí cái Card dời nhỉ ????

game_matter

Nếu như vậy mình chỉ cần mua sound usb có hỗ trợ cổng cáp quang rồi đấu trực tiếp qua Z5500 cho nó tự làm việc phải không Bro?Card dời nó không làm gì trong trường hợp này sao?Như thế thì hơi phí cái Card dời nhỉ ????

cái USB sound như bác nói theo em nghĩ nó chỉ làm mỗi một việc là convert từ dây 3.5 li analog > cáp quang thôi, chất lượng thì không khác nhiều lắm, thua một con Soundcard gắn trong nhiều :-o

linhuyen

Active Member

Nhưng Laptop làm sao có thể kết nối với soundcard gắn trong với Z5500 được.Vậy theo ý của pác không nên mua thêm sound dời hả?Cứ cắm trực tiếp qua đường headphone 3.5li phải không pác,nhưng như vậy âm thanh chỉ cho ra 2.1 , nghe chuối lắm, nhất là xem phim HD

cruise

Member

Em cũng từng như bác và em mua ngay một con Creative usb soundcard X-FI 5.1 để lấy ngõ optical của nó ra cho con Z5500--->>> great !
Giá con này cũng ko mắc, em ko nhớ giá mua (chắc 1t mấy mua ở Phong Vũ) và em chỉ nhớ giá em mới bán nó là 800k full box new 99.9% (vì chuyển qua sài MAC nên bán chứ ko phải nghe dở à nhe) hhihih !

linhuyen

Active Member

Thanks pác đã tư vấn , chắc em cũng múc con X fi đây.Nhưng còn 1 điều em thắc mắc nữa là , cái sound dời đó mình chỉ dùng cổng Optical để nối với em Z5500, vậy Xfi 5.1 và những loại sound dời khác (VD như Creative Sound Blaster live 5.1 con này cũng có cổng Optical ) sẽ cho chất lượng như nhau đúng không các pác, vì sound dời ở đây chỉ đóng vai trò kết nối thôi còn việc giải mã là do thằng Z5500 nó làm mà.Không biết như vậy có đúng không?

Bên trên