Tư vấn xây nhà - Chọn gói thầu như thế nào?

gà cồ

Vốn là nhà em có 1 mảnh đất nhỏ, sau bao năm cuối cùng cũng dành dụm đủ tiền nên tháng tới gia đình em dự định xây 1 căn nhà nhỏ dành cho 4 người ở, em được chủ thầu cho biết có 2 hình thức thầu: 1 là giao thầu phần thô và nhân công hoàn thiện, cái này VLXD thì mình phải tự lo, 2 là thầu trọn gói. Vì kinh phí eo hẹp nên em muốn tiết kiệm được khoản nào thì hay khoản đấy, nhờ các bác tư vấn giúp em 2 hình thức này thì có ưu nhược điểm như thế nào ạ? với trường hợp của em thì nên chọn hình thức nào để thi công? em cảm ơn.

kameze

Ðề: Tư vấn xây nhà - Chọn gói thầu như thế nào?

Phương án 1 dành cho người có kinh nghiệm đã từng xây nhà rồi chủ động được tiền bạc hơn. Còn phương án 2 thì dành cho những người mới xây nhà chưa có kinh nghiệm nhiều chi phí thì mình nghĩ là sẽ tốn nhiều hơn.

chankhong

Phương án 1 thì tất nhiên là cực hơn nhưng chắc sẽ tiết kiệm hơn. Tuy nhiên mình phải am hiểu về vật liệu xây dựng nữa. Cái thứ 2 thì quá khỏe rồi nhưng tiền nhiều mới chơi được, với lại giờ kiếm nhà thầu "hiền" thì chắc cũng khó, thể nào cũng đội giá lên cho xem.

kinrachan

Vì kinh phí eo hẹp nên em muốn tiết kiệm được khoản nào thì hay khoản đấy

Đọc đến đây thì biết chắc là hình thức 1 luôn rồi còn gì :))
Muốn tiết kiệm thì không còn cách nào khác là phải bỏ công ra thôi thớt ơi. Chứ dư dả thì mới ngồi không được. Cố lên thôi.

cobeyeu

Chắc nhà thầu cũng cho bác mức giá của 2 hình thức luôn rồi chứ gì? Bác bây giờ nhờ ai dự trù cho cái chi phí vật liệu rồi tính lại xem coi giữa 2 hình thức có chênh nhau nhiều không. Nếu không nhiều thì trọn gói khỏe hơn, còn nhiều thì chịu khó vậy.

ailangthang

Active Member

Theo kinh nghiệm đã làm nhà của mình (mình làm nhà từ năm 2010) thì nếu pác chủ biết & kiếm được mối VLXD tận nhà máy (gạch, cát, đá, xi măng) thì tiết kiệm được khối tiền ấy và vật liệu còn theo ý mình nữa (gạch xây, ốp tường, lót nền nhà thì mình kiếm được tận lò nên giá thấp hơn thị trường 1/3 - mấy món này trong xây nhà là sử dụng nhiều). Sau khi kiếm được mối VLXD rùi thì ngồi lại tính sơ chi phí (hoặc nhờ chủ thầu tính giúp dựa theo m2 và thiết kế căn nhà mình muốn làm).
Còn nếu pác chủ theo phương án 2 thì mình làm hợp đồng với chủ thầu kê rõ ràng các loại VLXD sẽ được sử dụng để không phải tranh cãi trong quá trình xây.

kameze

Phương án thầu trọn gói đâu phải là người ta quyết hết đâu, quan trọng là mình tính toán mọi thứ rồi người ta sẽ tư vấn thêm thôi. Từ bản thiết kế đã phải có kế hoạch tính toán hết từ đầu thì mới giảm thiểu được chi phí tối đa nhất.

tieubao-64

Well-Known Member

Nhân công là trọn gói từ A đến Z ( không cần bàn ). Vật tư thì có 3 phương án :
-chủ nhà lo hết,
- chủ nhà giao vật tư thô ( gạch cát đá ciment sắt ...). Chủ nhà lo vật tư hoàn thiện như gạch ốp lát, thiết bị vệ sinh, đèn, cửa .. ( nói chung vật tư hoàn thiện )
- giao trọn gói cho chủ thầu. >>>> chủ nhà và chủ thầu phải hiểu gu nhau, nếu không vật tư lựa hoài kg xong

Theo bác chủ nói thì bên thầu đưa ra 2 phương án 2 hoặc 3 ( kg có phương án 1 đâu )

optional

Phương án 1 thì tất nhiên là cực hơn nhưng chắc sẽ tiết kiệm hơn. Tuy nhiên mình phải am hiểu về vật liệu xây dựng nữa. Cái thứ 2 thì quá khỏe rồi nhưng tiền nhiều mới chơi được, với lại giờ kiếm nhà thầu "hiền" thì chắc cũng khó, thể nào cũng đội giá lên cho xem.

Thật ra cũng không cần phải am hiểu về VLXD lắm đâu, vì xây nhà thì cũng quanh quanh gạch đá, cát, xi măng, thép..., cứ mấy hiệu uy tín là yên tâm rồi. Mà cái này nếu mình đã đứng ra mua thì thầu phải lên danh sách chứ, còn chọn loại nào để phù hợp giữa giá cả và chất lượng mới là quan trọng.

kameze

Thật ra cũng không cần phải am hiểu về VLXD lắm đâu, vì xây nhà thì cũng quanh quanh gạch đá, cát, xi măng, thép..., cứ mấy hiệu uy tín là yên tâm rồi. Mà cái này nếu mình đã đứng ra mua thì thầu phải lên danh sách chứ, còn chọn loại nào để phù hợp giữa giá cả và chất lượng mới là quan trọng.
Thầu sẽ lên danh sách nhưng phần lớn họ lên không sát đâu bác, Vd làm cái cột này hết 1 bao xi măng thì họ sẽ đôn lên là 2 bao. Nếu không có kinh nghiệm sẽ dẫn tới chi phí không thể tiết kiệm được.

gà cồ

Vì kinh phí eo hẹp nên em cũng lo cái vụ đội giá này lắm bác ạ. Thôi thì mình bỏ công ra cho nó đỡ tốn. Nói gì thì nói chứ vào năm học mới rồi, bọn nhỏ đi học cũng tốn dữ lắm, tiết kiệm được khoản nào hay khoản đó.

gà cồ

Chắc nhà thầu cũng cho bác mức giá của 2 hình thức luôn rồi chứ gì? Bác bây giờ nhờ ai dự trù cho cái chi phí vật liệu rồi tính lại xem coi giữa 2 hình thức có chênh nhau nhiều không. Nếu không nhiều thì trọn gói khỏe hơn, còn nhiều thì chịu khó vậy.

Hai vợ chồng em tự ngồi tính thì thấy chênh cũng khá đấy bác, nhưng mà mình tay mơ nên không biết là có chính xác không nữa. Có thể với nhiều người 4-5 triệu không lớn chứ em còn đang phải lo đầu này đắp đầu kia nên phải suy nghĩ kĩ lắm.

gà cồ

Theo kinh nghiệm đã làm nhà của mình (mình làm nhà từ năm 2010) thì nếu pác chủ biết & kiếm được mối VLXD tận nhà máy (gạch, cát, đá, xi măng) thì tiết kiệm được khối tiền ấy và vật liệu còn theo ý mình nữa (gạch xây, ốp tường, lót nền nhà thì mình kiếm được tận lò nên giá thấp hơn thị trường 1/3 - mấy món này trong xây nhà là sử dụng nhiều). Sau khi kiếm được mối VLXD rùi thì ngồi lại tính sơ chi phí (hoặc nhờ chủ thầu tính giúp dựa theo m2 và thiết kế căn nhà mình muốn làm).
Còn nếu pác chủ theo phương án 2 thì mình làm hợp đồng với chủ thầu kê rõ ràng các loại VLXD sẽ được sử dụng để không phải tranh cãi trong quá trình xây.

Em cũng mới nhờ ông anh họ xong bác ạ, bên nhà vợ ỗng có người bán VLXD nên có thể lấy được với giá tốt. Tuy nhiên em vẫn muốn tìm hiểu thêm cho biết, chứ xung phong nhận lo phần này mà có sai sót gì thì buồn cười chết.

Bận lung tung nên em lâu lâu mới vào coi các bác tư vấn được, trả lời 1 tràng thế này mong các bác thông cảm cho nhé. Em cám ơn nhiều.

kameze

Em cũng mới nhờ ông anh họ xong bác ạ, bên nhà vợ ỗng có người bán VLXD nên có thể lấy được với giá tốt. Tuy nhiên em vẫn muốn tìm hiểu thêm cho biết, chứ xung phong nhận lo phần này mà có sai sót gì thì buồn cười chết.

Bận lung tung nên em lâu lâu mới vào coi các bác tư vấn được, trả lời 1 tràng thế này mong các bác thông cảm cho nhé. Em cám ơn nhiều.
Bác chuẩn bị xây thì tất nhiên là không rảnh rồi. Mà bác có người quen bán VLXD thì chắc cũng quen nhiều trong giới xây dựng rồi, sẵn tiện hỏi luôn xem có ai chuyên thì nhờ họ tư vấn hoặc là vẽ bản vẽ giùm mình luôn thì đỡ lắm bác ạ.

kinrachan

Giá tốt thì giá tốt, thớt vẫn phải để ý kĩ chất lượng đấy, không thì không ổn đâu. Dù sao có người tư vấn cho thì vẫn tốt hơn, có gì thớt qua trang này nè, lúc nào cũng có tư vấn về xây dựng cả. Hy vọng là sẽ có ích
Tư vấn thiết kế nhà|Tư vấn xây nhà ở,nhà ống,nhà phố đẹp miễn phí

kameze

Giá tốt thì giá tốt, thớt vẫn phải để ý kĩ chất lượng đấy, không thì không ổn đâu. Dù sao có người tư vấn cho thì vẫn tốt hơn, có gì thớt qua trang này nè, lúc nào cũng có tư vấn về xây dựng cả. Hy vọng là sẽ có ích

Tư vấn thì tư vấn chắc không giúp suông bác nhỉ, trang này có tính phí không thế.

chankhong

Trang này lúc nào cũng có tư vấn xây nhà nhỉ, trang chuyên về xây dựng có khác. Mà thấy đông người tham gia vậy, không biết người ta trả lời có xuể không nữa.

kameze

Trang này lúc nào cũng có tư vấn xây nhà nhỉ, trang chuyên về xây dựng có khác. Mà thấy đông người tham gia vậy, không biết người ta trả lời có xuể không nữa.

Làm nên cả một trang tư vấn thì đâu đơn giản, em nghĩ là người ta phải có đủ chuyên viên để trả lời hết chứ bác.

kinrachan

Là tư vấn miễn phí nhé mọi người, chứ mình nghĩ vụ này thu tiền thì cũng hơi khó thiệt. Chỉ cần tạo nick là tham gia được rồi, thành ra đông là phải. Tuy đội ngũ tư vấn toàn người trong ngành như kĩ sư, kiến trúc sư các kiểu nhưng trả lời thắc mắc cũng nhiệt tình ghê. Có người còn cho cả thông tin để liên lạc trao đổi thêm nữa luôn. Thớt cứ thoải mái mà tham gia đi.

gà cồ

Là tư vấn miễn phí nhé mọi người, chứ mình nghĩ vụ này thu tiền thì cũng hơi khó thiệt. Chỉ cần tạo nick là tham gia được rồi, thành ra đông là phải. Tuy đội ngũ tư vấn toàn người trong ngành như kĩ sư, kiến trúc sư các kiểu nhưng trả lời thắc mắc cũng nhiệt tình ghê. Có người còn cho cả thông tin để liên lạc trao đổi thêm nữa luôn. Thớt cứ thoải mái mà tham gia đi.

Được bác giới thiệu là em tạo nick, gửi thắc mắc liền luôn. Hi vọng là kết quả tư vấn sẽ giúp được em nhiều hơn vì đọc tư vấn cho những người khác thì chỉ thỏa mãn phần nào băn khoăn của em thôi. Dù sao cũng cám ơn bác đã giúp em nhé.

Bên trên