TV 40" - 42" loại nào cho ngon bổ hiệu quả?

Especen

Member
Em định mua cái TV để xem TV bằng đầu vtcHD & xem film HD (thỉnh thoảng thích thì có thể lôi ra đánh điện tử với online nhưng chắc là ít vì vợ không chịu nhường TV).
Khoảng cách từ chỗ ngồi đến màn hình là 3 mét. Em tính lấy TV 40" - 42" thôi cho nó vừa tiền.
Các bác tư vấn giúp em xem dùng loại gì cho ngon bổ, hiệu quả?
Mấy hôm trước Tết đi xem các loại rồi mà thấy nhiều quá, hoa hết cả mắt.

garchi

Ðề: TV 40" - 42" loại nào cho ngon bổ hiệu quả?

Nếu bạn định đầu tư kha khá tiền thì LCD Sony W450 40" mới ra cách đây ko lâu là sự lựa chọn rất ok. Nó đầy đủ tính năng của W400 nhưng tần số quét là 100Hz.
Còn nếu chi phí ít thì Plasma Pana 37" cũng ngon, tuy hơi có tốn điện. Theo ý kiến chủ quan của mình thì LCD của Sony có màu sắc chuẩn hơn tuy phải tốn nhiều hơn cho thương hiệu của nó.

quyenn

Member

Pana ko có plasma 37" đâu bác ơi. Chỉ có 42" trở lên mới có Plasma thôi.

37" LCD của Pana cũng ổn, 42" Plasma loại FullHD thì lại càng ổn hơn nữa.

Nếu bác thích thương hiệu mạnh thì dùng Sony, thấp hơn 1 chút thì Pana, Sharp, Tos... Còn thích thời trang thì dùng Korea (SS, LG).

tất nhiêu cũng tùy túi tiền của bác nữa! :D

HTung

Member

42" thì ko cần đến Full HD làm gì.

Ngon, bổ, hiệu quả thì để ý mấy em Plasma Panasonic P80H, tầm 12tr-14tr thì phải.

Mà bác chịu khó search 1 số ý kiến của mọi ng khi so sánh LCD và Plasma nhé. Công nghệ Plasma giờ đã cải tiến rồi, ko còn như trc nữa đâu...

Hoc_Doi_HD

Nếu bạn định đầu tư kha khá tiền thì LCD Sony W450 40" mới ra cách đây ko lâu là sự lựa chọn rất ok. Nó đầy đủ tính năng của W400 nhưng tần số quét là 100Hz.
Còn nếu chi phí ít thì Plasma Pana 37" cũng ngon, tuy hơi có tốn điện. Theo ý kiến chủ quan của mình thì LCD của Sony có màu sắc chuẩn hơn tuy phải tốn nhiều hơn cho thương hiệu của nó.

^:)^^:)^Bác tư vấn thế thì chết người mất^:)^^:)^^:)^

Especen

Member

37" LCD của Pana cũng ổn, 42" Plasma loại FullHD thì lại càng ổn hơn nữa.
Nếu bác thích thương hiệu mạnh thì dùng Sony, thấp hơn 1 chút thì Pana, Sharp, Tos... Còn thích thời trang thì dùng Korea (SS, LG).
tất nhiêu cũng tùy túi tiền của bác nữa! :D
Em quan tâm chính đến hiệu quả mang lại như thế nào. Tiền thì có thể cố đến tầm 40 triệu cho cái TV hoặc có thể hơn. Nhưng vấn đề là tiền ấy bỏ ra có thực sự hiệu quả ko? Trong khi trình độ thưởng thức thì có hạn, cái TV này lại chủ yếu để xem với đầu vtcHD thôi chứ cũng chả phải lúc nào cũng xem film HD.
42" thì ko cần đến Full HD làm gì.
Ngon, bổ, hiệu quả thì để ý mấy em Plasma Panasonic P80H, tầm 12tr-14tr thì phải.
Mà bác chịu khó search 1 số ý kiến của mọi ng khi so sánh LCD và Plasma nhé. Công nghệ Plasma giờ đã cải tiến rồi, ko còn như trc nữa đâu...
Em ko ngại vấn đề công nghệ của Plasma hay việc tốn điện, nhưng thỉnh thoảng dùng online với chơi điện tử thì có vấn đề lắm ko hay chỉ khi dùng thật lâu mới cần phải lăn tăn?
42" thì ko cần đến Full HD khi xem TV HD, nhưng nếu để dùng làm máy tính thì chắc là vẫn nên dùng Full HD phải ko ạ?
Em xem trên site của Panasonic TH-42PZ85U hay hay nhưng tìm ko ra giá ở VN thế nào nhỉ?
Còn nếu chi phí ít thì Plasma Pana 37" cũng ngon, tuy hơi có tốn điện.
Tối nay em vừa ra Nguyễn Kim ngắm tivi thì họ bảo TV Sony dòng W không ra nữa. Chả hiểu thật ko, đi các cửa hàng thấy cũng chả còn cái nào để ngắm, bà con mua tết ác quá.

simca

Về TV em có 1 số tư vấn như sau:
1/ Xét ở thương hiệu và chất lượng. Em đánh giá Sony và Phillips là đầu bảng, sau đó lần lượt đến Sharp, Toshiba, Pana, Samsung, LG (em chỉ nói loại phổ biến, không tính Loew hay B&O... nhé :D)
2/ Mỗi hãng đều có những loại cao, trung và thấp cấp dù cùng chung 1 tấm nền (như cùng là ôtô BMW nhưng có series 3, 5, 7 vậy) Loại càng cao cấp thì chip xử lý hình ảnh ngon, phần vỏ đẹp, bền hơn, độ sáng và màu chuẩn hơn loại thấp. Trên thế giới chỉ có liên doanh LG Phillips và Samsung, thằng Sony cũng mua tấm nền của Hàn. Nhưng ăn nhau còn ở thiết kế mạch bên trong nữa. Bác có thể ngắm con Dell dòng Ultra Sharp và 1 em Samsung LCD thì sẽ hiểu ngay thế nào là khác biệt. Ngoài ra cũng phải tính đến đó là model. model càng mới sẽ càng đắt mà chưa chắc tốt bằng model cũ. Cái này phải xem tận mắt cùng 1 đoạn phim thì mới chọn được
3/ Tầm 40, 42" là khá to so với phòng ở VN. Em cũng không rõ phòng của bác thế nào. Tuy nhiên nếu bác ngồi cách TV quá xa (6-8m)và sử dụng HTPC thì icons sẽ rất bé. Em toàn phải dùng "kính lúp" (Vào Start/ Program/ Accessories/ Accessibility/ Magnifier) để làm. Cũng khá bất tiện.
4/ Về giá/ chất lượng. Em đánh giá LG cao nhất (giá rẻ khiếp luôn, hình ảnh chấp nhận được), tiếp sau là chú Samsung. Cái này thì bác có tầm 30 triệu cứ làm em Samsung A610 là ngon.
Bác tham khảo thêm ở đây nhé: http://audiohoanghai.com.vn

Chúc bác sớm thưởng thức HD

vietrung

Active Member

Tối nay em vừa ra Nguyễn Kim ngắm tivi thì họ bảo TV Sony dòng W không ra nữa. Chả hiểu thật ko, đi các cửa hàng thấy cũng chả còn cái nào để ngắm, bà con mua tết ác quá.

Ra Ideas đó bác, thấy nó để quá trời, còn ko kẹt lắm thì vô sony center!!!

garchi

^:)^^:)^Bác tư vấn thế thì chết người mất^:)^^:)^^:)^

Làm sao mà chết người? hehe. Chỉ nhầm có Plasma Pana 37" thôi mà. Với lại đó cũng là ý kiến chủ quan, đưa ra để bác ý tham khảo.

Especen đã viết:

Dòng W mà ko ra nữa sao? Lạ thật. Mình ở HN không bao giờ mua ở Pico, Nguyễn Kim hay Mediamart vì ở đó họ chỉ bán đến Sony dòng V :D. Tham khảo một số nơi thì giá W400 40" khoảng 36.9tr, W450 40" khoảng 39.9tr, trước Tết thì đc tặng 1 dàn DZ270K hoặc trừ luôn tiền, không biết bây giờ còn không. Mua ở một số cửa hàng có thể làm giá tốt hơn nữa.

GENERALS

Ban Quản Trị

To especen: nếu bro chỉ muốn xem TV, xem phim HD thì đầu tư Plasma TV là 1 sự lựa chọn hợp lý, còn nếu có ý định dùng Plasma TV để kết PC luớt web, làm việc thì hãy quên ý định đó đi và thay vào là 1 màn hình LCD thì sẽ tốt hơn nhiều đó.

Thân

Làm sao mà chết người? hehe. Chỉ nhầm có Plasma Pana 37" thôi mà. Với lại đó cũng là ý kiến chủ quan, đưa ra để bác ý tham khảo.

Dòng W mà ko ra nữa sao? Lạ thật. Mình ở HN không bao giờ mua ở Pico, Nguyễn Kim hay Mediamart vì ở đó họ chỉ bán đến Sony dòng V :D. Tham khảo một số nơi thì giá W400 40" khoảng 36.9tr, W450 40" khoảng 39.9tr, trước Tết thì đc tặng 1 dàn DZ270K hoặc trừ luôn tiền, không biết bây giờ còn không. Mua ở một số cửa hàng có thể làm giá tốt hơn nữa.

Em dạo qua Pico ở Nguyễn Trãi thì nó kêu dòng W là dòng mới. Dòng S và V là dòng cũ. Chả hiểu gì nữa.

hungcvp

Hôm trước tết em mới mua màn LCD LG 42LG80FR đời mới nhất chỉ có 15 triệu, rất mỏng và nhẹ, Full HD, loa surround 50W màu đỏ khi bật TV mới trượt ra, khi tắt lại tụt vào 2 cạnh màn hình, có cả cổng RJ45 và USB, hay phết. Trước đó ra Pico xem quả Sony W series 40" mà giá gần 50 triệu, quá đắt mà chả phân biệt được sự khác biệt là mấy. Với mấy cái đồ điện tử mất giá nhanh thì không nên đầu tư quá nhiều tiền, lãng phí. Nếu tính số tiền đầu tư/hiệu quả, theo em thì LG vẫn dẫn đầu.

garchi

Em dạo qua Pico ở Nguyễn Trãi thì nó kêu dòng W là dòng mới. Dòng S và V là dòng cũ. Chả hiểu gì nữa.

Dòng W cũng có lâu rồi, Sony mới ra dòng Z mới là dòng mới nhất, tần số quét lên tới 200Hz. Thứ tự LCD Sony xếp tăng dần thế này: S-T-V-W-X-Z. Tốt nhất bạn đừng mua những dòng cao cấp ở các siêu thị điện máy, hầu như họ ko bán hoặc nếu có bán thì giá ko đc tốt lắm. Ở HN có thể lên Hoàng Hải Audio, mặc giù giá niêm yết đã thấp nhưng vẫn có thể làm giá đc, giảm vài tr và khuyến mãi thêm giá treo,...

Trước Tết mình có mua một loạt: W400 40" với giá 33tr (giá gốc là 38.9tr), W400 46" giá 44tr, W400 52" giá 79tr, tất cả đều khuyến mãi giá treo (khi đó đang có khuyến mãi tặng dàn DZ270K với dòng W). Nếu bạn mua LCD thì đừng mua dây HDMI ở đó nhé, khuyên chân thành :D.

Hôm trước tết em mới mua màn LCD LG 42LG80FR đời mới nhất chỉ có 15 triệu, rất mỏng và nhẹ, Full HD, loa surround 50W màu đỏ khi bật TV mới trượt ra, khi tắt lại tụt vào 2 cạnh màn hình, có cả cổng RJ45 và USB, hay phết. Trước đó ra Pico xem quả Sony W series 40" mà giá gần 50 triệu, quá đắt mà chả phân biệt được sự khác biệt là mấy. Với mấy cái đồ điện tử mất giá nhanh thì không nên đầu tư quá nhiều tiền, lãng phí. Nếu tính số tiền đầu tư/hiệu quả, theo em thì LG vẫn dẫn đầu.
15 triệu mà mua đc full HD 42" à. E thấy hơi lạ.
Dòng W cũng có lâu rồi, Sony mới ra dòng Z mới là dòng mới nhất, tần số quét lên tới 200Hz. Thứ tự LCD Sony xếp tăng dần thế này: S-T-V-W-X-Z. Tốt nhất bạn đừng mua những dòng cao cấp ở các siêu thị điện máy, hầu như họ ko bán hoặc nếu có bán thì giá ko đc tốt lắm. Ở HN có thể lên Hoàng Hải Audio, mặc giù giá niêm yết đã thấp nhưng vẫn có thể làm giá đc, giảm vài tr và khuyến mãi thêm giá treo,...

Trước Tết mình có mua một loạt: W400 40" với giá 33tr (giá gốc là 38.9tr), W400 46" giá 44tr, W400 52" giá 79tr, tất cả đều khuyến mãi giá treo (khi đó đang có khuyến mãi tặng dàn DZ270K với dòng W). Nếu bạn mua LCD thì đừng mua dây HDMI ở đó nhé, khuyên chân thành :D.
Cảm ơn bác, em sẽ lưu ý. Các bác lại làm e ham pana rùi :p

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Dòng T mới ra sau này dùng để cạnh tranh với đồ thấp cấp của Hàn, chất lượng thua dòng S.

pnphuoc

Hi anh em

Làm ơn chỉ gìum mình chỗ mua film HD.Mình có ổ cứng di động 80G rùi, có laptop, có TV LDC HD (720p) muốn xem film HD khg biết có được hay khg?

Nhờ anh em chỉ giáo

Thanks

Pn Phuoc

Especen

Member

Em vừa xem trên website của Hoàng Hải bán hơn 15 triệu tý. Giá con này đúng là rẻ giật mình nhỉ.
Cho em hỏi với cùng tầm tiền thì LCD so với Plasma cái nào xem TV bằng đầu vtcHD & FullHD đẹp hơn (chỉ so sánh 40" - 42" thôi nhá).
Ví dụ luôn 3 cái này bên Hoàng Hải thấy đều bán tầm 15 triệu:
LG LCD 42LG80FR
Panasonic Plasma TH-42PV80H
Samsung Plasma PS42A450P1
Tự dưng thấy giá mấy em này ngon quá, tiền thừa ra làm được hẳn em Canon EOS 5D đến nơi rồi, chả tội gì.
To especen: nếu bro chỉ muốn xem TV, xem phim HD thì đầu tư Plasma TV là 1 sự lựa chọn hợp lý, còn nếu có ý định dùng Plasma TV để kết PC luớt web, làm việc thì hãy quên ý định đó đi và thay vào là 1 màn hình LCD thì sẽ tốt hơn nhiều đó.
Thanks bác! Sau khi nghiên cứu ý kiến của các bác em đang thiên sang hướng Plasma rồi (ngon, bổ, rẻ). Để lướt web với chơi game thì em cứ làm thêm cái monitor LCD 17" nối cái dây dài ngoằng ra đến tận bàn làm việc + keyboard & mouse không dây, dùng 2 màn hình là xong. Lòi ra được ối tiền.

Chỉnh sửa lần cuối:

Frog

Member

Em vừa xem trên website của Hoàng Hải bán hơn 15 triệu tý. Giá con này đúng là rẻ giật mình nhỉ.
hôm mùmg 6 tết em đi tìm em LG 42" 80FR thì thấy bán 18,9 hay 19,8 tr cơ mà?
làm gì còn giá đó đâu bro:-o

hôm mùmg 6 tết em đi tìm em LG 42" 80FR thì thấy bán 18,9 hay 19,8 tr cơ mà?
làm gì còn giá đó đâu bro:-o

Giờ chưa có hàng đâu, đợi mấy hôm nữa hàng nhiều giá nó down mua cho sướng bro ạ

Bên trên