TV LCD và TV LED khác nhau như thế nào?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

jackle

Ðề: TV LCD và TV LED khác nhau như thế nào?

Đọc xong mấy bác viết mới thấy trình mình cùi quá

REVOLUTION

Thôi vậy em đi tìm loại màn hình khác vậy, Ah mà đọc kỹ lại đầu Thread này em thấy Anh Chip có đề cập đến loại TV LED không có tấm LCD và backlight
Vậy Bác Chip ơi ! loại màn hình này của hãng nào, bán ở đâu, giá cả bao nhiêu để em còn lo liệu để dành tiền
Thành thật cám ơn Anh Chip nhiều nhiều

nghenh ngang

Đọc mấy trang từ bên HDtv đầu tiên chơi được .MKV đến đây thấy tức quá định reg nick nhào vô quăng vài quả cho đỡ cú nhưng xem ra sự thật đã được làm rõ rồi. Tôi thực sự khâm phục các bác bỏ thời gian viết bài review cho mọi người mà vẫn còn thời gian để giải thích cho những bác noobs nhưng hơi bảo thủ ( xin lỗi bác nào bảo thủ nhé:eek:). Ngày trước tôi OC PC rồi Up ROM PPC giờ chuyển sang HD tất cả tôi đều bắt đầu từ số 0 to tướng nhưng được cái chịu khó đọc review nhiều nên học phí đóng tương đối ít. Thực sự nhờ những bài review như của bác Chip nên nhiều người tập chơi bớt khoản nào học phí. Trước đây tôi hay đọc review của tây nhưng từ hồi Hi Fi với lại HD lại lạc vô đây với VNAV (số là đang tính karaoke mà bọn tây thì nó không chơi món này mấy chỉ có các bác bên VNAV là bám vô được thôi.:p

Theo tôi thì đọc review tốt hơn hết là tìm ra điểm yếu của sản phẩm thay vì chăm chú vào điểm mạnh(điểm yếu là điểm quyết định tới khoảng thời gian và số học phí sẽ đóng lần tới, còn điểm mạnh thì đọc quảng cáo thấy liền không thấy tôi chết liền:eek:) Rất mong các bác tiếp tục review cho ae đỡ phần nào học phí.

REVOLUTION

Đọc mấy trang từ bên HDtv đầu tiên chơi được .MKV đến đây thấy tức quá định reg nick nhào vô quăng vài quả cho đỡ cú nhưng xem ra sự thật đã được làm rõ rồi. Tôi thực sự khâm phục các bác bỏ thời gian viết bài review cho mọi người mà vẫn còn thời gian để giải thích cho những bác noobs nhưng hơi bảo thủ ( xin lỗi bác nào bảo thủ nhé:eek:). Ngày trước tôi OC PC rồi Up ROM PPC giờ chuyển sang HD tất cả tôi đều bắt đầu từ số 0 to tướng nhưng được cái chịu khó đọc review nhiều nên học phí đóng tương đối ít. Thực sự nhờ những bài review như của bác Chip nên nhiều người tập chơi bớt khoản nào học phí. Trước đây tôi hay đọc review của tây nhưng từ hồi Hi Fi với lại HD lại lạc vô đây với VNAV (số là đang tính karaoke mà bọn tây thì nó không chơi món này mấy chỉ có các bác bên VNAV là bám vô được thôi.:p

Theo tôi thì đọc review tốt hơn hết là tìm ra điểm yếu của sản phẩm thay vì chăm chú vào điểm mạnh(điểm yếu là điểm quyết định tới khoảng thời gian và số học phí sẽ đóng lần tới, còn điểm mạnh thì đọc quảng cáo thấy liền không thấy tôi chết liền:eek:) Rất mong các bác tiếp tục review cho ae đỡ phần nào học phí.

Oh ! bác nghenh ngang mới vào như em mà có bài viết thật hay, theo em hình như bác theo dõi đã lâu, năm vững thông tin, là dân cao thủ IT mà hôm nay mới chịu reg nick thì cũng lạ. Như em đấy, cũng thấy quá uổng phí thời gian khi không vào đây sớm mà học hỏi
Về bài review của bác chip thì còn bàn gì nữa, nó thật sự bổ ích và sáng tạo. Nhờ nó mà nhiều thành viên khác có thể nhận biết là Samsung lập lờ, treo dê bán chó gì gì đó. Thật cám ơn bác chip.
Bác nhắc đến vnav em mới nhớ, em cũng có xem bên đó. Mấy ông đó thật dở hơi, ai đời phim down đuơc mà cứ đem cho không, ai có hảo tâm đóng góp thì đem đi làm từ thiện. Bỏ ra công sức down phim, gầy hội thì phải bán phim kiếm tiền mà xoay vòng kinh doanh cơ chứ. Bên đó họ yếu cái mảng review lắm, chỉ biết chơi là chính, muốn review cái gì thì họ phải bỏ tiền túi đi mua sản phẩm có thật trên thị trường rồi về miệt mài thử nghiệm, khi có kết quả thì mới dám công bố.
Bác nói đúng quá, review thì search google thiếu gì thông tin, past nhiều bài vào, lắp ghép vào rồi cho vài cãm nhận cá nhân, xong. Cần gì phải mua sản phẩm về mà dùng, thậm chí nó chưa được bán ra thị trường. mà quan trọng là phải là điểm yếu a nhe, không có cũng phải tìm cho ra thì mới là khó thì anh em mới đỡ tốn tiền học phí
Thật cám ơn bài post của bác

Chỉnh sửa lần cuối:

vkc

Well-Known Member

Thôi vậy em đi tìm loại màn hình khác vậy, Ah mà đọc kỹ lại đầu Thread này em thấy Anh Chip có đề cập đến loại TV LED không có tấm LCD và backlight
Vậy Bác Chip ơi ! loại màn hình này của hãng nào, bán ở đâu, giá cả bao nhiêu để em còn lo liệu để dành tiền
Thành thật cám ơn Anh Chip nhiều nhiều

Cám ơn bác đã có lời khen em, em xin giải thích về ý của bác Chip cho bác :

Cái TV LED mà bác Chip đề cập tới là loại khác với cái Tv LCD sử dụng LED backlight mà SS đặt tên cho sp LED TV của họ. Ý của bác Chip là không công nhận cái tên gọi như vậy, vì SS đặt tên như thế sẽ gây hiểu lầm cho người tiêu dùng, dẫn đến họ mua cái sp mà không đúng như quảng cáo. Nhưng thật tế thì cái TV LED đúng nghĩa mà dùng tấm nền LED tự phát sáng (không sử dụng tấm nền LCD) chưa có cái nào trên thị trường...

Theo em thì TV OLED là sp của tương lai, em sẽ lên list mua sắm em này trong khỏang 6,7 năm nữaX_X..Em tự đưa ra lịch trình cho em nó : 2,3 năm nữa sẽ thương mại hóa TV OLED loại lớn..đợi 3 năm cho giá thành chấp nhận được cho người tiêu dùng phổ thông----> Thời điểm thík hợp để em tậu 1 em OLED;))

Bây giờ bác mà muốn tậu màn hình thì chỉ có LCD và Plasma thui, LCD sử dụng LED backlight thì phải đợi thêm ít nhất 2 năm mới mua nổiX_X

Riêng em thì đang sài LCD SS 46inch full HD, 100hz..em sẽ bỏ qua cái LED TV và đợi tiến lên OLED thui..Như em đã nói : không phải công nghệ mới nào mình cũng nên chạy theo cả đâu..hao $$$$ lém khè khè:))

REVOLUTION

Cám ơn bác đã có lời khen em, em xin giải thích về ý của bác Chip cho bác :

Cái TV LED mà bác Chip đề cập tới là loại khác với cái Tv LCD sử dụng LED baclight mà SS đặt tên cho sp LED TV của họ. Ý của bác Chip là không công nhận cái tên gọi như vậy, vì SS đặt tên như thế sẽ gây hiểu lầm cho người tiêu dùng, dẫn đến họ mua cái sp mà không đúng như quảng cáo. Nhưng thật tế thì cái TV LED đúng nghĩa mà dùng tấm nền LED tự phát sáng (không sử dụng tấm nền LCD) chưa có cái nào trên thị trường...

Theo em thì TV OLED là sp của tương lai, em sẽ lên list mua sắm em này trong khỏang 6,7 năm nữaX_X..Em tự đưa ra lịch trình cho em nó : 2,3 năm nữa sẽ thương mại hóa TV OLED loại lớn..đợi 3 năm cho giá thành chấp nhận được cho người tiêu dùng phổng thông----> Thời điểm thík hợp để em tậu 1 em OLED;))

Bây giờ bác mà muốn tậu màn hình thì chỉ có LCD và Plasma thui, LCD sử dụng LED backlight thì phải đợi thêm ít nhất 2 năm mới mua nổiX_X

Riêng em thì đang sài LCD SS 46inch full HD, 100hz..em sẽ bỏ qua cái LED TV và đợi tiến lên OLED thui..Như em đã nói : không phải công nghệ mới nào mình cũng nên chạy theo cả đâu..hao $$$$ lém khè khè:))

Vô cùng thán phục cách chơi của anh, nội cái LCD SS 46inch full HD, 100hz của anh cũng làm em thèm muốn chết rồi. Và định hường cách chơi của anh thật hiệu quả, nhưng em thì chưa có tv, chờ hai ba năm nữa thì lâu quá. Cái TV gì mới ra của samsung đó, bây giờ em không biết gọi nó là tên gì, thấy 40inch, 100 hz có 36tr cũng khá OK chứ đâu mắc quá thì phải, mà thôi tạm gác cái dự án lập lờ này đi, em bắt đầu thích cái TV LED của bác chip cơ, chắc bác ấy rành hơn và biết nơi bán

Bác chip ơi !!! xin bác cho em thêm cụ thể thông tin về loại TV này đi, có là em chạy đi mua nó vế ngay thôi. Thành thật cám ơn bác

vkc

Well-Known Member

...em bắt đầu thích cái TV LED của bác chip cơ, chắc bác ấy rành hơn và biết nơi bán
Bác chip ơi !!! xin bác cho em thêm cụ thể thông tin về loại TV này đi, có là em chạy đi mua nó vế ngay thôi. Thành thật cám ơn bác

Ặc, bác lại làm khó dể bác Chip rùi, chưa có cái LED TV đúng nghĩa mà mua đâu bác ơi8-|

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Tớ thấy các bạn thật buồn cười và trẻ con.

TV OLED là một đại diện của dòng TV sử dụng công nghệ LED chính thức được thương mại hóa tính đến thời điểm hiện tại. OLED chính là organic LED - một trong những công nghệ chế tạo LED.

Nhân đây tớ nói thêm về 1 hiện tượng tương tự: dân VN ưa gọi xe gắn máy là xe hon đa. Những vấn đề mà các bạn đang đề cập cũng tương tự như vậy.

Chuyện này dừng được chưa vậy các bạn? Tớ nghỉ rồi.

REVOLUTION

Có chuyện gì vậy anh chip em thật không hiểu ???

REVOLUTION

TV OLED là một đại diện của dòng TV sử dụng công nghệ LED chính thức được thương mại hóa tính đến thời điểm hiện tại. OLED chính là organic LED - một trong những công nghệ chế tạo LED.

Nhân đây tớ nói thêm về 1 hiện tượng tương tự: dân VN ưa gọi xe gắn máy là xe hon đa. Những vấn đề mà các bạn đang đề cập cũng tương tự như vậy.

Ôi sao anh chip lại mắng em thế, em đang tìm hiểu để mua màn hình mà.
Việc cái LED TV của anh là sản phẩm tưởng tượng " chưa có cái nào trên thị trường ", như bác vkc đã nói, thì anh cũng phải giải thích cho em hiểu chứ
Cớ sao lại gọi " Tớ thấy các bạn thật buồn cười và trẻ con." thì tội cho tất cả các bác đang tham gia thảo luận ở đây quá. Em thật không hiểu đầu đuôi ra sao cả

mrtuanvn

Member

TV OLED mà bác gì đang chờ đây này.
+ Lớn nhất thế giới vào 10/2008.
+ Mỏng 8.9mm
+ Độ tương phản 1.000.000:1
+ 40 inch FullHD

Link tham khảo

nvmy

Well-Known Member

Em thấy post trên đem trả lời cho câu hỏi của post 1 cũng là hợp lý. Vấn đề coi như được giải quyết. Phù!

Người ta có thể gọi ngắn gọn "TV LCD dùng đèn nền LED" là "TV LED", nhưng tôi tự hỏi, khi TV LED thực thụ được sản xuất, người ta sẽ gọi nó bằng tên gì?

baochau

Member

Bác revolution mua xong về làm cái review cho anh em xem nhé. Đừng để anh em chờ lâu đấy.

REVOLUTION

Bác chip hay thật
Tự tưởng tượng ra một loại LED TV không có trên thị trường để phủ định cách đặt tên cho dòng sản phẩm của samsung
LED và OLED cùng dựa trên nguyên lý diode phát sáng hữu cơ nhưng có cấu tạo vật lý hoàn toàn khác nhau. LED là khối bán dẫn hình tròn nhỏ như bóng đèn, còn OLED có cấu tạo như một tấm phim mõng. Hai cái hoàn toàn khác nhau và mục đích xữ dụng cũng khác nhau
Xin bác đừng cố bảo thủ, trả lại cái tên LED TV cho nhà sản xuất đi, công nghệ chỉ dưa trên sản phẩm có thật, đừng đem trí tưởng tượng ra mà so sánh

vkc

Well-Known Member

Bác chip hay thật
Tự tưởng tượng ra một loại LED TV không có trên thị trường để phủ định cách đặt tên cho dòng sản phẩm của samsung
LED và OLED cùng dựa trên nguyên lý diode phát sáng hữu cơ nhưng có cấu tạo vật lý hoàn toàn khác nhau. LED là khối bán dẫn hình tròn nhỏ như bóng đèn, còn OLED có cấu tạo như một tấm phim mõng. Hai cái hoàn toàn khác nhau và mục đích xữ dụng cũng khác nhau
Xin bác đừng cố bảo thủ, trả lại cái tên LED TV cho nhà sản xuất đi, công nghệ chỉ dưa trên sản phẩm có thật, đừng đem trí tưởng tượng ra mà so sánh

Bác cần hiểu rõ một số vấn đề sau :

Bác Chip chỉ nói đến sự khác nhau của TV LED và LCD ( bác Chip không nói là có TV LED đã sản xuất trên thị trường ) những nhận định mà Chip đưa ra chỉ là lý thuyết ( làm rõ vấn đề-cách sử dụng tên LED TV cùa Samsung )....Vì một lý do nào đó, chẳng hạn như giá thành cao nên không đưa vào sx thui..

Mà theo em nghĩ, cái chuyện Samsung đặt tên sp như thế nào là chuyện của họ, miễn là không vi phạm luật pháp..LED TV là tên gọi của Samsung sử dụng cho sp của họ bán trên tòan TG..Mà các bạn đều biết, nếu ở nước ngòai mà quảng cáo tùm bậy có mà bị phạt cho sập tiệm

linhuyen

Active Member

Trích câu nói của bác CHIP : " Nhân đây tớ nói thêm về 1 hiện tượng tương tự: dân VN ưa gọi xe gắn máy là xe hon đa" . Bác ơi chỉ miền nam gọi xe gắn máy là xe Honda thôi , chứ ngoài bắc xe honda là xe honda , xe yamaha là xe yamaha .... :))

vkc

Well-Known Member

Trích câu nói của bác CHIP : " Nhân đây tớ nói thêm về 1 hiện tượng tương tự: dân VN ưa gọi xe gắn máy là xe hon đa" . Bác ơi chỉ miền nam gọi xe gắn máy là xe Honda thôi , chứ ngoài bắc xe honda là xe honda , xe yamaha là xe yamaha .... :))

Thì bác ấy là người Nam mờ bác:p..
Bác ở Bắc, bác gọi cái phanh..em ở trong Nam sẽ hiểu là cái thắng mà:p

buihung

Administrator

Cho dù là ngoài Bắc thì với thế hệ bọn mình (mặc dù chưa già lắm) thì cách gọi xe honda để chỉ xe máy nói chung vẫn là quen thuộc.

quanghaiphong

Well-Known Member

chắc trong nam chỉ chạy xe honda thôi hả bác

linhuyen

Active Member

Tui người HN nhưng đang làm trong SG , thấy trong này xe máy gọi chung là xe Honda.Ngay cả mấy của hàng sửa xe máy , cũng ghi là : " Sửa xe Honda " . Híc mình đi xe Yamaha không dám vào sửa ...=))

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên