[TViX HD M-6500A/7000A]:Firmware mới tiếng Việt 1.4.8 Pre-release ngày 28.08.2009. Cả nhà cùng tes

hoangtuan_neu

Active Member
Ðề: [TViX HD M-6500A/7000A]:Firmware mới tiếng Việt 1.4.8 Pre-release ngày 28.08.2009. Cả nhà cùng test nào.

Cho mình hỏi khi chơi Blu-ray thì chạy tiếng việt kiểu gì?
Bác đặt file phụ đề Việt là index.srt nằm ngang hàng với file index.bdmv là sẽ chơi được phụ đề Việt cho Bluray

tdhvn

Active Member
Ðề: [TViX HD M-6500A/7000A]:Firmware mới tiếng Việt 1.4.8 Pre-release ngày 28.08.2009. Cả nhà cùng test nào.

Cho mình hỏi khi chơi Blu-ray thì chạy tiếng việt kiểu gì?

A) Phụ đề cho Blueray dạng ISO:
DVICO đã thông báo rõ từ firmware 1.3.168 về phụ đề cho Blueray ở dạng ISO như sau:
6) UJukebox
- External subtitle when playing ISO (do not support DVD for now) file is supported but the name of subtitle should be same as the ISO file
- TViX can show two different subtitle at the same time when selecting the external subtitle.
- Position of internal subtitle can be adjusted.
(How to : After pressing the subtitle key on the remote, while the ‘subtitle mode’ OSD is shown, press the up/down key on the remote)
(For internal/external text subtitle, after pressing the subtitle key on the remote, you can adjust the position and size of it as well)

Như vậy bác chỉ cần đặt phụ đề trùng trên file ISO của blueray.

B) Phụ đề cho Blueray dạng cây thư mục:
Đặt tên file phụ đề Việt là index.srt nằm cùng thư mục với file index.bdmv (trong thư mục BDMV), khi đó có thể chọn phụ đề ngay trên menu của đĩa Blueray.

Chỉnh sửa lần cuối:

tdhvn

Active Member

Tôi thấy có bài hướng dẫn update firmware và cách thao tác phụ đề của bác DUONGLV trong HDhanoi.com rất chi tiết, xin bê ra đây:

Dvico vừa gửi bản firmware mới nhất 1.4.8 cho người dùng Việt Nam test thử trước khi đưa lên site chính thức. Cải tiến lớn nhất của phiên bản này là: Hiển thị tốt phụ đề tiếng Việt Unicode (UTF-8, UTF-16). Từ giờ người dùng không phải mất công convert qua dạng idx sub, hay chuyển phụ đề về TCVN hoặc VNI nữa, và cũng ko cần đặt tên cho giống tên phim vì TVIX có thể chọn được bất kì file phụ đề nào ở bất kì đâu để chạy cùng với phim.

Hướng dẫn update firmware mới:
- Download FW mới tại đường link: http://hdhanoi.com/uploads/tvix_M-6×00_1.4.8.rar hoặc http://www.mediafire.com/download.php?n5tkjthkgoo
- Giải nén file rar vừa down về, ta sẽ được 1 file tvix_M-6×00_1.4.8.fwp
- Copy file này vào USB rồi cắm USB vào TVIX
- Trên màn hình TVIX, ta browse đến file này rồi cho chạy là xong.
- Up xong thì máy tự boot lại. Để bảo đảm FW như máy mới, nên HARD RESET bằng cách nhấn đồng thời 2 nút SETUP + STOP trên thân máy (dòng này tôi thêm vào :) )
Hướng dẫn các thao tác phụ đề:
- Khi đang xem một phim bất kì, bạn nhấn phím Title, TVIX sẽ nhảy ra menu để bạn chọn file phụ đề thích hợp (ở bất kì thư mục nào) để load vào phim. Sau khi chọn xong, phụ đề đã được load vào phim, bạn ấn nút Subtitle để chọn phụ đề vừa load vào.
- Ấn nút subtitle, trên TV hiện lên Subtitle Mode, bạn ấn nút lên xuống để điều chỉnh vị trí, ấn nút trái phải để điều chỉnh kích thước lớn nhỏ. Riêng màu sắc của phụ đề phải ra ngoài chỉnh trong phần Setup.

Như vậy TVIX đã đọc tốt tiếng Việt và có thể chuyển linh hoạt giữa các phụ đề gắn trong, gắn ngoài mà không phải làm thêm một bước nào cả. Đây là sự vượt trội của TVIX so với các dòng HD box khác.

Bên cạnh chuyện phụ đề, FW mới còn cho phép chơi đĩa Bluray gốc với đầy đủ menu, các chức năng,… giống hệt như khi bạn chơi đĩa Bluray trên đầu Bluray.

Chỉnh sửa lần cuối:

snowwhite

Thỉnh thoảng đọc phụ đề Việt vẫn bị lỗi xuống dòng bác à. Ví dụ chữ: Nặng thì hiện trên màn hình là:

Nặn
g

Tôi cũng thấy lỗi như vậy. Đã thử giảm kích thước phụ đề tối thiểu và kiểm tra phụ đề không lỗi. Các chức năng khác rất tốt.

tdhvn

Active Member

Tôi cũng thấy lỗi như vậy. Đã thử giảm kích thước phụ đề tối thiểu và kiểm tra phụ đề không lỗi. Các chức năng khác rất tốt.

Bác thử ngắt dòng phụ đề đó thành ra 2 dòng xem còn bị không? Bác Hoangtuan_Neu nhớ ghi chép lại nhé :D

badboybeo

Well-Known Member

có bác nào chơi thử nhạc .ape chưa. em vào nghe thử play 1 bài muốn chuyển bài hay xì top không được phải đợi vài phút nó vào cái menu nghe nhạc mới tắt được, hay chuyển bài, có bác nào bị như em không vậy

hoangtuan_neu

Active Member

có bác nào chơi thử nhạc .ape chưa. em vào nghe thử play 1 bài muốn chuyển bài hay xì top không được phải đợi vài phút nó vào cái menu nghe nhạc mới tắt được, hay chuyển bài, có bác nào bị như em không vậy
Bác chơi theo Playlist ?

tdhvn

Active Member

Từ firmware version 1.3.168, có 1 điểm rất hay là bác có thể tạo, lưu lại PLAYLIST cho các bài nhạc. Playlist lưu dưới dạng file .m3u. Default hệ thống cho phép tạo và lưu lại file play list. Trong chế độ này, khi play 1 file nhạc thì nó sẽ play và đánh dấu luôn, tương tự có thể đánh dấu các file audio khác (nhấn nút OK trên remote) trong khi đang nghe nhạc, cho đến khi chọn STOP (là nút có hình cái kính lúp trên remote), thì hệ thống sẽ hỏi để lưu lại thành file playlist để có thể "chơi" lại sau này.
Nếu bác không muốn dùng đến chức năng này, thì chỉ cần vào SETUP --> MISC --> Audio Playlist Mode --> Chọn Disable
Khi đó thì lại sẽ play như mọi khi bác ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

Chipcon

Từ firmware version 1.3.168, có 1 điểm rất hay là bác có thể tạo, lưu lại PLAYLIST cho các bài nhạc. Playlist lưu dưới dạng file .m3u. Default hệ thống cho phép tạo và lưu lại file play list. Trong chế độ này, khi play 1 file nhạc thì nó sẽ play và đánh dấu luôn, tương tự có thể đánh dấu các file audio khác (nhấn nút OK trên remote) trong khi đang nghe nhạc, cho đến khi chọn STOP (là nút có hình cái kính lúp trên remote), thì hệ thống sẽ hỏi để lưu lại thành file playlist để có thể "chơi" lại sau này.
Nếu bác không muốn dùng đến chức năng này, thì chỉ cần vào SETUP --> MISC --> Audio Playlist Mode --> Chọn Disable
Khi đó thì lại sẽ play như mọi khi bác ạ.

Bác cho em hỏi lúc mình Save file Playlist nó cho đặt tên, mình chuyển đổi cách gõ giữa ký tự chữ với số thế nào bác nhỉ?

hoangtuan_neu

Active Member

Bác cho em hỏi lúc mình Save file Playlist nó cho đặt tên, mình chuyển đổi cách gõ giữa ký tự chữ với số thế nào bác nhỉ?

Bác nhấn nút Menu trên điều khiển để chuyển đổi qua lại giữa kí tự chữ (abc, ABC) với số (123)

badboybeo

Well-Known Member

thankx bác,
còn vấn đề với cái phụ đề này, em thử convert các kiểu từ tcvn 3, windows cp 1258... đủ cả về unicode, nhưng phone chữ vẫn bị lỗi kiểu dấu nằm hẳn sang 1 bên chữ : đươ.c rô `i. Tâ 't ca ? ca'c câ.u......
nói chung là em hết cách . em gửi thử cái phụ đề các bác nghiên cứu thử xem nó lỗi thế nào ạ

Đính kèm

• 232155.zip
    36.6 KB · Xem: 11

tdhvn

Active Member

thankx bác,
còn vấn đề với cái phụ đề này, em thử convert các kiểu từ tcvn 3, windows cp 1258... đủ cả về unicode, nhưng phone chữ vẫn bị lỗi kiểu dấu nằm hẳn sang 1 bên chữ : đươ.c rô `i. Tâ 't ca ? ca'c câ.u......
nói chung là em hết cách . em gửi thử cái phụ đề các bác nghiên cứu thử xem nó lỗi thế nào ạ

Của bác đây, bác thử lại xem nhé. Có gì thì báo lại nhé.

tdhvn

Active Member

nhưng khi bạn nhấn hai nút như trên tốt nhất cấm thêm usb đã có FW mới đã giải nén sau đó nó sẽ làm tất cả cho bạn ok hết

Bác lại nhầm với cách SAVE UPGRADE rồi, khi cắm USB để SAVE UPGRADE, thì bác lại phải nhấn đồng thời SETUP + ON/OFF trên thân máy. Còn HARD RESET thì nó khác đấy.

badboybeo

Well-Known Member

Của bác đây, bác thử lại xem nhé. Có gì thì báo lại nhé.

chuẩn luôn rồi bác ạ, mà bác cho em hỏi cái của em bị lỗi gì vậy, và bác giúp em cách xử lí nó luôn, em mầy mò mãi không được [-(,
em còn quả i love you man nữa, bác giúp hộ em lun vậy
thankx bác

Đính kèm

• 2843_I.Love.You.Man.720p.BluRay.x264-iNFAMOUS.vie.rar
    60.1 KB · Xem: 6

hoangtuan_neu

Active Member

chuẩn luôn rồi bác ạ, mà bác cho em hỏi cái của em bị lỗi gì vậy, và bác giúp em cách xử lí nó luôn, em mầy mò mãi không được [-(,
em còn quả i love you man nữa, bác giúp hộ em lun vậy
thankx bác
Của bác đây. Những file phụ đề .srt này chẳng qua là chưa chuẩn thôi bác ạ. Cái này không liên quan gì đến Firmware nhé!
Lần sau nếu bị vậy thì bác cứ mở file .srt ra bằng Notepad, copy hết phụ đề rồi mở Unikey ra, chọn Công cụ, rồi để Đích và Nguồn đều là Unicode hết rồi nhấn chuyển mã. Sau đó bác paste lại vào Notepad rồi lưu lại phụ đề như cũ là đc

Đính kèm

• I.Love.You.Man.720p.BluRay.x264-iNFAMOUS.vie.rar
    60 KB · Xem: 9

badboybeo

Well-Known Member

Của bác đây. Những file phụ đề .srt này chẳng qua là chưa chuẩn thôi bác ạ. Cái này không liên quan gì đến Firmware nhé!
Lần sau nếu bị vậy thì bác cứ mở file .srt ra bằng Notepad, copy hết phụ đề rồi mở Unikey ra, chọn Công cụ, rồi để Đích và Nguồn đều là Unicode hết rồi nhấn chuyển mã. Sau đó bác paste lại vào Notepad rồi lưu lại phụ đề như cũ là đc

hóa ra là vậy, giờ em hiểu rồi thankx bác
chưa thử để nguồn là unicode bao giờ..... quá chuẩn

tigervn

Member

Mấy hôm trước cũng bị lỗi này, nhờ phát hiện của bạn tdhvn mình đã giải quyết xong, mải đi chơi cuối tuần giờ mới post.
Nếu ai bị lỗi này thì có thể làm theo:

1. Có thể dùng cách của bác bán thuốc tẩy giờ chuyển sang bán đầu hd hoangtuan.

2. Đối với ai lười convert lại thì copy font Unicode trong windows như Tahoma, Arial v.v.. rồi cài luôn.
Đảm bảo các phụ đề hiển thị bị lỗi dấu không còn lỗi nữa.
Như vậy vừa đỡ phải ngồi convert hàng mớ phụ đề, vừa được font đẹp theo ý mình, nó không béo như font hệ thống của TViX.

tdhvn

Active Member

Mấy hôm trước cũng bị lỗi này, nhờ phát hiện của bạn tdhvn mình đã giải quyết xong, mải đi chơi cuối tuần giờ mới post.
Nếu ai bị lỗi này thì có thể làm theo:

1. Có thể dùng cách của bác bán thuốc tẩy giờ chuyển sang bán đầu hd hoangtuan.

2. Đối với ai lười convert lại thì copy font Unicode trong windows như Tahoma, Arial v.v.. rồi cài luôn.
Đảm bảo các phụ đề hiển thị bị lỗi dấu không còn lỗi nữa.
Như vậy vừa đỡ phải ngồi convert hàng mớ phụ đề, vừa được font đẹp theo ý mình, nó không béo như font hệ thống của TViX.

Chuẩn!!! Vì TViX cho phép thay đổi font hệ thống, nên các anh em ta bây giờ có thể chuẩn bị 1 số font unicode cho phù hợp với thể loại phim thì càng tuyệt. Ví dụ xem phim cổ tích, thì có thể chọn chữ gotic, xem phim ca nhạc có thể chọn font chữ bay bướm, v.v... để phục vụ cho "nghề chơi HD cũng lắm công phu" này :)

Chỉnh sửa lần cuối:

vietnammit

Các bác giúp em với : file iso không hẹn được giờ tắt là sao? Khi ấn funtion lại chuyển thành chọn phụ đề. Mà chức năng này chỉ riêng file iso bị thôi còn mkv, avi ... đều không bị.
Em lại được cái hay xem dvd ban đêm, hd chỉ xem vào ngày nghỉ thôi, lỡ nén toàn bộ đĩa film vào rồi(khoảng hơn 1t)mà bây giờ không hẹn giờ tắt được thì nó cứ chạy cả đêm à. Chán thật.

chicagohd

Member

Sau khi up em chạy thử film Chạng Vạng thấy phụ đề srt nên quá ngon, tuy nhiên sau khi chạy thử một số film khác bấm qua mục chọn phụ đề trên remote để lựa chọn thì nó không hiện phụ đề ra nữa kể cả những phụ đề tiếng Anh hoặc phụ đề đã chuyển qua dạng ảnh.
Có bác nào gặp như thế không ah.

Bên trên