[TViX HD M-6500A/7000A]:Firmware mới tiếng Việt 1.4.8 Pre-release ngày 28.08.2009. Cả nhà cùng tes

hoangtuan_neu

Active Member
Ðề: [TViX HD M-6500A/7000A]:Firmware mới tiếng Việt 1.4.8 Pre-release ngày 28.08.2009. Cả nhà cùng test nào.

Như bác @tdhvn và @ tigervn nói: khắc phục lỗi chữ xuống dòng bằng cách vào notepad ngắt câu nào dài thành 2 dòng sẽ hết; còn giảm kích thước font không có tác dụng. Tuy nhiên theo tôi, cần khắc phục từ firmware là tốt nhất vì khung hiện thị của phụ đề vẫn còn rộng mà vẫn bị lỗi này. Đồng thời, việc ngắt dòng thủ công từng phụ đề trong thư viện hàng trăm phim rất mất thời gian hơn cả việc convert trước đây. Mong bác chủ topic để ý nhé.
Ghi nhận ý kiến này của bác. Cái này chắc đơn giản vì chỉ cần áp dụng kiểu thuật toán khi 1 dòng quá dài thì ưu tiên xuống dòng tại chữ cuối cùng khi có khoảng trắng thôi. Còn hiện tại thì chắc là nó đang hiểu là 1 dòng đc bao nhiêu kí tự thì sẽ ngắt bất kì đây mà :))

tienonghd

Ðề: [TViX HD M-6500A/7000A]:Firmware mới tiếng Việt 1.4.8 Pre-release ngày 28.08.2009. Cả nhà cùng test nào.

Báo cáo, vẫn không đọc được .m4a, các FW trước còn không nhận file luôn.

Kết luận: có lẽ TViX không hỗ trợ định dạng này mặc dù có mentioned các định dạng đọc được ở phần audio bao gồm cả .m4a.

Anyway: 1.4.8 chạy ngon lành, chưa có hiện tượng gì ngoài việc lên xuống dòng của sub cả.

buieng

Ðề: Cấp cứu: Up Firmware 1.4.8 không được!!!

Tôi up bình thường như mọi lần: Sau khi xóa bản FirmWare cũ xong thì TViX tự động Upgrade FirmWare mới. Sau khi Upgrade xong thì TViX đã tự động Reboot lại nhưng không được, nó cứ BOOT - LOADING - BOOT - LOADING - BOOT - LOADING - BOOT - LOADING - BOOT - LOADING - BOOT - LOADING - ..... hoài không chịu nghỉ. Bó tay!!!
Xin các bác cao thủ chỉ cách khắc phục.
(TVIX 7000A mua tại cửa hàng của Bác HoangTuan_Neu)

hoangtuan_neu

Active Member

Tôi up bình thường như mọi lần: Sau khi xóa bản FirmWare cũ xong thì TViX tự động Upgrade FirmWare mới. Sau khi Upgrade xong thì TViX đã tự động Reboot lại nhưng không được, nó cứ BOOT - LOADING - BOOT - LOADING - BOOT - LOADING - BOOT - LOADING - BOOT - LOADING - BOOT - LOADING - ..... hoài không chịu nghỉ. Bó tay!!!
Như vậy là không phải hàng fake rồi. Lạ nhỉ ??? Mai bác đem đến em kiểm tra nha :x :x :x

tapchoi

Máy nóng kinh hồn thật! em tăng tốc quạt rồi phải bật máy lạnh về 18 độ C thì không thấy bị dừng hình! Nếu không hình cứ dừng 2- 3 giây lại chạy 5-10 phút lại dừng 2-3giây có bác nào bị như em không?

buieng

Như vậy là không phải hàng fake rồi. Lạ nhỉ ??? Mai bác đem đến em kiểm tra nha :x :x :x

Ngay ngày lễ mà bị cái vụ này, tức quá đọc lại Manual, thử upgrade theo phương pháp " Safe Mode Upgrading" cũng vẫn không được. Up lại firmware 1.2.52 chạy ngon lành. Không hiểu tại sao??
Đành tạm sài cái cũ, mặc dù rất thèm cái mới. Bữa nào rảnh mang máy đến HoangTuan_Neu mới được.

davitru

em thấy bản mới dùng ko ổn định bằng bản cũ.. với cả cũng vui với phụ đề VNI rồi nên ko có nhu cầu Unicode nữa.. chả khác gì nhau cả :D.. unicode có khi còn rắc rối hơn ấy chứ :D.. Em thấy thích cái UPnP phết nhưng tiếc là có vài phần mềm UPnP chạy kém ví dụ Orb rất ngon thì TVIX chạy thiếu ổn định quá.. nhưng xem film mà nói thì chất lượng tuyệt đỉnh

À em đang bị cái lỗi này ko biết các bác có biết cách khắc phục ko..

Em xài win Vista connect với TVIX 6500 qua Samba Mode.. em thường duyệt file trên ổ.. copy film qua LAN vào ổ cứng ổ qua SAMBA.. nhưng chả hiểu sao VISTA ultimate của em dạo này thế nào mà chỉ cóp được file < 1Gb.. lớn hơn 1 gb thì ko cóp được.. cứ chạy chạy.. unknown time.. rồi tự động tắt chương trình cóp file.. File cũng ko send đc.. ( Nhưng copy bằng chương trình ở nút Function trên điều khiển thì ok ). dưới 1Gb như DVDRIP thì vẫn ổn. trên 1 Gb mới bị... ko hiểu tại sao..

Bác nào biết cách tinh chỉnh vista cho ổn thì báo em với

Thanks các bác

tdhvn

Active Member

Trước khi mang đến ăn vạ bác Hoangtuan_neu, bác thử SAVE UPGRADE để upgrade FW lại xem?
Cách làm:
1) Copy FW vào thư mục ngoài cùng của USB hoặc HDD lắp trong.
2) Nhấn đồng thời SETUP + ON/OFF trên thân máy.
3) Nhả nút ON/OFF trước, đếm từ 1...5, nhả nút SETUP.
4) Để ý trên màn OSD của tvix, nếu nó tìm thấy FW thì bạn nhấn nút OK trên thân máy.
Thế là sẽ bắt đầu upgrade...
Dùng phương pháp này thì sẽ không cần phải nối TViX với màn hình.

tdhvn

Active Member

Máy nóng kinh hồn thật! em tăng tốc quạt rồi phải bật máy lạnh về 18 độ C thì không thấy bị dừng hình! Nếu không hình cứ dừng 2- 3 giây lại chạy 5-10 phút lại dừng 2-3giây có bác nào bị như em không?
Trường hợp như của bác thì nên mang đi BH, vì bình thường chạy không bị "nóng kinh hồn" đâu ạ.

tdhvn

Active Member

em thấy bản mới dùng ko ổn định bằng bản cũ.. với cả cũng vui với phụ đề VNI rồi nên ko có nhu cầu Unicode nữa.. chả khác gì nhau cả :D.. unicode có khi còn rắc rối hơn ấy chứ :D.. Em thấy thích cái UPnP phết nhưng tiếc là có vài phần mềm UPnP chạy kém ví dụ Orb rất ngon thì TVIX chạy thiếu ổn định quá.. nhưng xem film mà nói thì chất lượng tuyệt đỉnh

À em đang bị cái lỗi này ko biết các bác có biết cách khắc phục ko..

Em xài win Vista connect với TVIX 6500 qua Samba Mode.. em thường duyệt file trên ổ.. copy film qua LAN vào ổ cứng ổ qua SAMBA.. nhưng chả hiểu sao VISTA ultimate của em dạo này thế nào mà chỉ cóp được file < 1Gb.. lớn hơn 1 gb thì ko cóp được.. cứ chạy chạy.. unknown time.. rồi tự động tắt chương trình cóp file.. File cũng ko send đc.. ( Nhưng copy bằng chương trình ở nút Function trên điều khiển thì ok ). dưới 1Gb như DVDRIP thì vẫn ổn. trên 1 Gb mới bị... ko hiểu tại sao..

Bác nào biết cách tinh chỉnh vista cho ổn thì báo em với

Thanks các bác

Bác cứ tra tấn FW mới đi, rồi theo đúng tinh thần của chủ topic này: Nếu có bất cứ lỗi gì của Firmware này thì mọi người cùng post luôn vào chủ đề này nhé !

2snguyen

Member

Các bác cho em hỏi UPnP vắn tắt là cái gì vậy, U=You, PnP= Plug and Play??

tdhvn

Active Member

UPnP = Universal Plug and Play, xem chi tiết đây nhé: http://en.wikipedia.org/wiki/UPnP
20080423213927%21UPnP_logo.svg

hoangtuan_neu

Active Member

UPnP (Universal Plug and Play) là một tập giao thức với mục đích giúp cho các thiết bị (devices) giao tiếp một liền mạch và đơn giản hóa việc triển khai các tác vụ chia sẻ những dữ liệu multimedia (hình ảnh, nhạc, phim, TV ...) cho các thiết bị dùng trong nhà. Một thiết bị là một UPnP Server khi được kết nối vào mạng thì nó sẽ tự động gửi thông báo cho các thiết bị trong mạng (gửi một broadcast packet) địa chỉ IP của nó, thông báo rằng nó hỗ trợ thiết bị nào, cung cấp dịch vụ nào, và các thiết bị nào là UPnP Client thì sẽ TỰ ĐỘNG nhận ra nó và bắt đầu sử dụng các dịch vụ. Khi đó trên màn hình của UPnP client sẽ hiện ra các thông tin multimedia chia sẻ của thiết bị UPnP.

Link tham khảo thêm
http://en.wikipedia.org/wiki/Universal_Plug_and_Play

http://www.thegioimaychu.vn/forum/showthread.php?p=974

tdhvn

Active Member

UPnP (Universal Plug and Play) là một tập giao thức với mục đích giúp cho các thiết bị (devices) giao tiếp một liền mạch và đơn giản hóa việc triển khai các tác vụ chia sẻ những dữ liệu multimedia (hình ảnh, nhạc, phim, TV ...) cho các thiết bị dùng trong nhà. Một thiết bị là một UPnP Server khi được kết nối vào mạng thì nó sẽ tự động gửi thông báo cho các thiết bị trong mạng (gửi một broadcast packet) địa chỉ IP của nó, thông báo rằng nó hỗ trợ thiết bị nào, cung cấp dịch vụ nào, và các thiết bị nào là UPnP Client thì sẽ TỰ ĐỘNG nhận ra nó và bắt đầu sử dụng các dịch vụ. Khi đó trên màn hình của UPnP client sẽ hiện ra các thông tin multimedia chia sẻ của thiết bị UPnP.

Link tham khảo thêm
http://en.wikipedia.org/wiki/Universal_Plug_and_Play

http://www.thegioimaychu.vn/forum/showthread.php?p=974
Nhân tiện nói về UPnP, sắp tới lại xuất hiện em Server lưu trữ này (tin trên forum.xtreamer.net) để phục vụ thế giới HD:

Chỉnh sửa lần cuối:

HHN

Active Member

Up firmware này thì sẽ chạy được unicode chữ Việt, nhưng menu thì chỉ có tiếng Hàn Quốc.

Up đi rồi biết bác nhé. Bác chưa up mà nói cứ như đúng rồi đó:D:D:D
Hai Bác doạ em sợ quá, không dám UP, từ sáng đền giờ chỉ ngồi vọc Ubuntu, để tìm cách hack FW. :confused::confused::confused::confused:

TVIX 7010A Up chưa quá 100 lần các FW của M-6500/7000A. Menu vẫn Tiếng Anh và bây giờ Menu lại Tiếng Việt nữa thế mới đau chứ :-?
Cám ơn bác, đọc được bài của bác em vừa UP xong, đúng là như bác nói, không những hiển thị phụ đề tốt mà còn có menu tiếng Việt luôn :x:x:x
Cám ơn các bác nhìu nhìu nhé,:x:x:x
(Em đang dùng TViX 7010A)

Doandu9

TVIX 7010A Up chưa quá 100 lần các FW của M-6500/7000A. Menu vẫn Tiếng Anh và bây giờ Menu lại Tiếng Việt nữa thế mới đau chứ :-?

Nghe hấp dẫn quá. Bác chia xẻ kinh nghiệm cho em cái, nhà em toàn chữ Hàn, mà em học mãi chưa thuộc mặt 1 chữ.

dunghnvn

Member

Nghe hấp dẫn quá. Bác chia xẻ kinh nghiệm cho em cái, nhà em toàn chữ Hàn, mà em học mãi chưa thuộc mặt 1 chữ.
Dạ Em có kinh nghiệm gì đâu cứ down về xong Up thôi. Em ko hiểu sao mọi người dùng 7010A cứ bị Menu tiếng Hàn là sao. Em Up cho 2 ông ở cùng cơ quan 7010A sách tay từ Hàn về có làm sao đâu. Hay 7010A lại có 2 loại nữa >-). Nếu Bro ở HN thì mang đến nhà Em Em thử Up cho (Free). Có thể Em may mắn hơn Bro

Doandu9

Dạ Em có kinh nghiệm gì đâu cứ down về xong Up thôi. Em ko hiểu sao mọi người dùng 7010A cứ bị Menu tiếng Hàn là sao. Em Up cho 2 ông ở cùng cơ quan 7010A sách tay từ Hàn về có làm sao đâu. Hay 7010A lại có 2 loại nữa >-). Nếu Bro ở HN thì mang đến nhà Em Em thử Up cho (Free). Có thể Em may mắn hơn Bro

Cái nhà em cũng xách tay từ HQ về, mở ra đã không có tiếng Anh rồi.

dunghnvn

Member

Cái nhà em cũng xách tay từ HQ về, mở ra đã không có tiếng Anh rồi.

Nếu vậy quả thực có 2 loại thật rồi. Em up cho 2 ông ở cơ quan Menu lúc mở hộp là tiếng Anh. Chính tay Em mở 2 hộp luôn vì Em mang về lắp HDD và copy phim hộ,2 7010A đấy nhờ Văn Phòng Đại Diện VN Airline mua hộ ở Hàn. Còn 7010A của Em mua tại VN hồi mới ra. Nói thật với Bác hồi đầu Em còn ko biết có 2 loại 7010A và 7000A nữa cơ. Ko biết Bác mua lâu chưa ?

Bên trên